Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้พึ่งไปซื้อมาครับ 6700k + Asrock Z170 Pro4 +Case Cooler master N400

ผมงงตรงที่ บอร์ดก็เขียนบอกว่า ATX นะครับ เคสก็บอก ATX บอกตำแหน่งวางน็อตรอง ผมก็รองไปตามที่เขียนบอก

ปรากฏว่า Case มันสั้นไปอ่ะครับ ไม่ถึงน็อตรองฝั่งขวาสุด แบบนี้ต้องแก้ปัญหายังไงครับ

Comment

• Originally posted by aorolar View Post
      วันนี้พึ่งไปซื้อมาครับ 6700k + Asrock Z170 Pro4 +Case Cooler master N400

ผมงงตรงที่ บอร์ดก็เขียนบอกว่า ATX นะครับ เคสก็บอก ATX บอกตำแหน่งวางน็อตรอง ผมก็รองไปตามที่เขียนบอก

ปรากฏว่า Case มันสั้นไปอ่ะครับ ไม่ถึงน็อตรองฝั่งขวาสุด แบบนี้ต้องแก้ปัญหายังไงครับ
      หมายถึงบอร์ดไม่เต็มเคส รึเปล่าครับ

บอร์ดรุ่นนี้มันไม่ใช่ Full ATX ด้านกว้างมันจะสั้นกว่าปกติ

ผมใช้ Z170 Gaming K4 บอร์ดก็ขนาดเท่ากับ Pro4 นี่แหละ ใส่แล้วก็ไม่เต็มเคสเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by KingYojimbo View Post
        สวัสดีครับ ใช้มา 2 วันแล้วครับ
        Asus Z170 Pro Gaming + i5 6600k
        รบกวนสอนปรับเเต่งค่า เพื่อไปที่ 4.5 Ghz แบบ สเถียร ๆ หน่อยครับ
        ครั้งสุดท้ายที่เล่นก็ Q6600 ซ็อกเกต 775 นู่นเลยครับ มาเจอเมนูไฟรุ่นใหม่ ๆ เเล้วไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี

ปรับตัว x45 เพิ่มไฟไปที่1.350v ดูสิครับ ถ้าบู้ทผ่านก็ลองทดสอบbenchอื่นๆดู ดูความร้อนด้วย
        ถ้าไม่ผ่าน(จอฟ้า) ก็เพิ่มไฟไปที่ 1.375v ดู ถ้าผ่านก็ค่อยลดไฟลงมา
        ถ้าไม่ผ่านอีก ก็เพิ่มไฟไปที่ 1.400v ดู ถ้าผ่านก็ค่อยลดไฟลงมา

Comment

• Originally posted by osxp View Post
          หมายถึงบอร์ดไม่เต็มเคส รึเปล่าครับ

บอร์ดรุ่นนี้มันไม่ใช่ Full ATX ด้านกว้างมันจะสั้นกว่าปกติ

ผมใช้ Z170 Gaming K4 บอร์ดก็ขนาดเท่ากับ Pro4 นี่แหละ ใส่แล้วก็ไม่เต็มเคสเหมือนกัน

ในรูปเหือนคุณ OSXP ก็ไม่ได้ยึดใช่มั้ยครับ

วางแล้วจะเหลืออีกนิดนึงตามรูปครับ
          [ATTACH=CONFIG]3597379[/ATTACH]

ใช่ครับ มันทำให้ยึดน็อตตัวขวาสุดไม่ได้ครับ ถ้าไม่ยึดกลัวจะไม่แข็งแรงเผื่อต้องยกไปไหนมาไหนครับ
          Attached Files

Comment

รูปขาวมาก ลงให้ใหม่ครับ

Comment

• เคยเจอ เมนบอร์ดบางรุ่น จะแคบ กว่าปกติ 1 นิ้ว รูน็อตจะไม่พอดี กับ เคส บางรุ่น

Comment

• แบบนี้ทำยังไงดีครับ เจาะรูเพิ่มเอาเองเหรอครับ หรอว่ายึดเฉพาะส่วนที่ยึดได้ T T

Comment

• Originally posted by aorolar View Post
                  แบบนี้ทำยังไงดีครับ เจาะรูเพิ่มเอาเองเหรอครับ หรอว่ายึดเฉพาะส่วนที่ยึดได้ T T
                  ก็ปล่อยไว้แบนั้นแหละครับ

บอร์ดหลายๆ รุ่นก็ไม่เต็มแบบนี้แหละ อย่างบอร์ด micro บางรุ่นก็ขนาดใกล้ๆ ITX ยึดน็อตแค่ 4 ตัว

ตอนเสียบแรมกับสาย PSU ก็ระวังหน่อย เอามือรองหลังบอร์ดด้วย

ถ้าไม่สบายใจก็หาอะไรมารองได้ อย่างพวกจุกยาง หรือพุกพลาสติคสำหรับรองบอร์ดโดยเฉพาะ

แต่อย่าไปยึดน๊อต เพราะรูนี้ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับยึดน๊อตแน่นๆ ครับ

Last edited by osxp; 7 Apr 2016, 12:45:36.

Comment

• Originally posted by osxp View Post
                    ก็ปล่อยไว้แบนั้นแหละครับ

บอร์ดหลายๆ รุ่นก็ไม่เต็มแบบนี้แหละ อย่างบอร์ด micro บางรุ่นก็ขนาดใกล้ๆ ITX ยึดน็อตแค่ 4 ตัว

ตอนเสียบแรมกับสาย PSU ก็ระวังหน่อย เอามือรองหลังบอร์ดด้วย

ถ้าไม่สบายใจก็หาอะไรมารองได้ อย่างพวกจุกยาง หรือพุกพลาสติคสำหรับรองบอร์ดโดยเฉพาะ

แต่อย่าไปยึดน๊อต เพราะรูนี้ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับยึดน๊อตแน่นๆ ครับ

ซื้อได้ที่ไหนครับเนี้ย เด๋วตอนเย็นจะแวะซื้อกอ่นเข้าบ้าน

ขอบคุณ คุณOSXP มากเลยครับ

Comment

ซื้อได้ที่ไหนครับเนี้ย เด๋วตอนเย็นจะแวะซื้อกอ่นเข้าบ้าน

ขอบคุณ คุณOSXP มากเลยครับ
                      ชื่อของมันจะประมาณ เสารอง PCB หรือเสารองปรินท์ ไนล่อนหรือพลาสติกครับ

หาได้ตามร้านอิเล็คทรอนิกส์ แต่หน้าตาหรือความสูง อาจะไม่ได้ตามที่ต้องการ ส่วนใหญ่มันจะเป็นท่อพลาสติดกลมๆ ธรรมดา

แบบในรูป อาจจะหายากหน่อย มันมักจะติดมากับคอมพ์แบรนเนม หรือแถมมากับเคสคอมพ์รุ่นเก่าๆ

หรือจะใช้สายยางมาตัดรองเอาก็ได้ รองไว้หลังบอร์ด มองไม่เห็นอยู่แล้วครับ

Comment

ชื่อของมันจะประมาณ เสารอง PCB หรือเสารองปรินท์ ไนล่อนหรือพลาสติกครับ

หาได้ตามร้านอิเล็คทรอนิกส์ แต่หน้าตาหรือความสูง อาจะไม่ได้ตามที่ต้องการ ส่วนใหญ่มันจะเป็นท่อพลาสติดกลมๆ ธรรมดา

แบบในรูป อาจจะหายากหน่อย มันมักจะติดมากับคอมพ์แบรนเนม หรือแถมมากับเคสคอมพ์รุ่นเก่าๆ

หรือจะใช้สายยางมาตัดรองเอาก็ได้ รองไว้หลังบอร์ด มองไม่เห็นอยู่แล้วครับ
                        วันนี้ผมคงเดินหาตามร้าน ตระกร้า ในพันทิพย์น่าจะมีมั้งครับ ขอให้เจอทีเทีอ อ อ อ อ

ไม่มีอะไรรองไม่มั่นใจเลย

Comment

• ขอร่วมทางและขอ คำชี้แนะจากทุกท่าน ^^ [Update ข้อมูล]

CPU - I7 6700K L604F146
                          MB - Asus Z170 Pro Gaming Bios 1206
                          RAM - Gskills 3200C16D 4x2 GB

Last edited by Cal2Toon; 22 Apr 2016, 19:42:01.

Comment

• ลงชื่อเข้าคลับด้วยคนครับ เดี๋ยวคืนนี้กลับถึงบ้านจะมาลงรูป
                            1. i7-6700K
                            2. Gigabyte Z170x Gaming 3
                            3. G.Skill Ripjaws V 16 Gb./3200 (8*2)
                            4. Zotac GTX 970 Amp Extreme

รบกวนผู้รู้ช่วยสอน Overclock กับบอร์ด Gigabyte Z170x Gaming 3 หน่อยครับ มือใหม่หัดลากฝากเนื้อฝากตัวครับ
                            โอ้โห...เดี๋ยวนี้มัน OC ง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะเลยหรือนี่ ตกใจจริง ๆ เมื่อก่อนกว่าจะได้ขยับแต่ละที
                            Last edited by Apo; 9 Apr 2016, 22:24:55.

Comment

• มาแบบเล็กๆคนงบน้อย
                              G4400
                              Gigabyte h170n-wifi
                              Avexir DDR4 8G/2133
                              ASUS7850 2G
                              SSD INTEL535 120G
                              Attached Files

Comment

• Originally posted by Apo View Post
                                ลงชื่อเข้าคลับด้วยคนครับ เดี๋ยวคืนนี้กลับถึงบ้านจะมาลงรูป
                                1. i7-6700K
                                2. Gigabyte Z170x Gaming 3
                                3. G.Skill Ripjaws V 16 Gb./3200 (8*2)
                                4. Zotac GTX 970 Amp Extreme

รบกวนผู้รู้ช่วยสอน Overclock กับบอร์ด Gigabyte Z170x Gaming 3 หน่อยครับ มือใหม่หัดลากฝากเนื้อฝากตัวครับ
                                โอ้โห...เดี๋ยวนี้มัน OC ง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะเลยหรือนี่ ตกใจจริง ๆ เมื่อก่อนกว่าจะได้ขยับแต่ละที
                                [ATTACH=CONFIG]3599905[/ATTACH]
                                สมัยนี้ ถ้ารหัส K เข้าไบออส เคาะๆ ตัวคูณก็ขึ้นแล้วครับ หมูๆเลย ไม่เหมือนสมัย 775 ต้องลากบัสเอา (NonK OC ของ Gen 6 ก็อาการคล้ายๆกันเคาะบัสเอา)

Comment

Working...
                                X