Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามว่า INTEL / AMD ต่างกันอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Leim View Post
    คงต้องไปดูม้าที่ลงพื้นแล้วครับ

แล้วก็ดูอัตราส่วนแรงม้าต่อน้ำหนักกันหน่อยงานนี้
    กำเวร จะวัดไงล่ะเนี่ย

Originally posted by IX View Post
    แหมทำไมล่ะครับ อิอิ
    Bugutti Veyron ตั้ง 1000 แรงม้า เครื่อง 8000CC VV16 (V8 ประกบ) แถมเทอร์โบร์สี่ตัวเลย น้ำหนักรถ 1.8 ตัน
    ความเร็วสูงสุดตั้ง 407K/h เชียว
    เทียบสเป็คแล้ว Mclaren F1 ไม่มีอะไรสู้ได้เลยนะครับ มีแค่ 550แรงม้า น้อยกว่าครึ่ง เครื่องก็เล็กกว่า 6100CC V12 ไร้เทอร์โบอิกตะหาก น้ำหนักรถ 986 Kg ความเร็วสูงสุด 391K/h เอง สู้ Veyron ไม่ได้เลยนะครับ แล้วอิกอย่าง Mclaren ก็เก่ากว่า ตั้ง 16 ปีมาแล้ว ไม่มีอะไรสู้ได้เลย จะกลัวทำไม อิอิ
    ปล.พอละ ออกทะเลไปไกล
    กลัีวดิีครับ

Benz SLR Mcralen อ่ะมันแรงมากเ้ลยนะตะเอง

ให้เป็น Lotus ยังพอว่า

เอ่อลืมบอกไป bagatti มันแข่งกะ F-16 มาแล้วเกือบชนะ ตอนออกตัวเร็วกว่าF-16นะตะเอง

นอกเรื่องแล้วตรู

Comment

ผมว่า มีโอแถวบ้านผมแรงกว่านะ .. ++

ติดไฟแดง พอไฟเขียว พรุ่งปริ๊ดดดด ... ++

O_o .. ++

Comment

Bugatti Veyron Top Speed Test

http://www.youtube.com/watch?v=LO0Pg...eature=related

Comment

ผมเชียร์ AMD เพราะกลัวเจ้งเเล้วIntelจะผูกขาดตลาด เเล้วทำให้ผมซื้อintelในราคาสูง

Comment

Originally posted by sompolli View Post
            จากที่อ่านมาในหลายกระทู้ ตามความเข้าใจของผมสรุปได้ว่า
            1. AMD ประหยัดกว่าในราคาซื้อ แต่กินไฟกว่าเมื่อใช้งาน
            2. AMD ทำงานตั้งแต่ 2 ชิ้นงาน/โปรแกรมขึ้นไปพร้อมกัน ได้ไหลลื่น/เร็วกว่า
            (แต่ทำงาน 1 ชิ้นงาน/โปรแกรมได้ช้ากว่า)
            3. AMD มีโอกาสที่เมนบอร์ดจะรองรับการใช้งานในอนาคตได้นานกว่า-ไม่ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดบ่อยๆ
            (INTEL มักจะต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดเมื่อเปลี่ยนสถาปัตยกรรมซีพียู)
            4. AMD ถ้าเจ๊ง เหลือแต่ INTEL เราจะต้องใช้ซีพียูที่ราคาแพงกว่าปัจจุบันอีกเยอะ(ป้องกันการผูกขาด)
            5. AMD จะโอเวอร์คล๊อก ได้ค่อนข้างยากกว่า
            6. AMD คนใช้แล้วหล่อ(มีแต่คนหล่อที่ใช้)ส่วน INTEL คนใช้แล้วเท่ห์ เพราะใช้ของแพง
            แต่ประโยชน์ข้อนี้ คงไม่มีผลต่อ จขกท. เพราะ จขกท. เป็นผู้หญิง แต่ถ้าฝืนใช้ AMD อาจกลาย
            เป็นทอมได้หรือความสวยหายไป ความหล่อเข้ามาแทนที่...อิๆ...
            ล้อเล่นน่ะครับ..อย่างถือสา
            ผมชอบสาวหล่อน๊า....

ส่วนเรื่อง CPU ผมใช้ได้ทั้ง 2 ค่ายหละ จะเน้นก็เป็นพวกการ์ดจอมากกว่า
            Last edited by SCREW; 26 Mar 2009, 21:27:00.

Comment

สถาปัตยกรรมที่มีการจดสิทธิบัตร ต้องมีการเปิดเผยวงจรโดยสมบูรณ์ครับ

จริงๆอะไรก็แล้วแต่ที่จดสิทธิบัตร ต้องมีการเปิดเผยโดยสมบูรณ์

เค้าไม่จำเป็นต้องไปสืบกันและกันหรอกครับ - -

เพราะพวกนี้ถ้าเอาไปผลิตขายเป็นทางการไม่ได้หรอกครับ
              แล้วถ้าเป็น CPU เถื่อน ใครจะกล้าซื้อจริงไหม
              สำหรับการจดสิทธิบัตร มันทำให้สามารถขาย " ความคิด " ได้ เรียกเงินได้โดยถูกกฏหมาย

แต่บางอย่างที่เป็นความลับของบริษัท เค้าจะไม่มีการจดสิทธิบัตรครับ

เช่นพวก ส่วนผสมทางเคมี ที่คาดเดาได้ยาก ในการผลิตกระจกเครื่องบิน ( จากที่เคยดูสารคดีมา )
              Last edited by zicmaxx; 26 Mar 2009, 21:57:48.

Comment

Originally posted by BaKerStreet View Post

ของเค้าแรงจริง..................................................เสียวตายวุ้ย
                Originally posted by zicmaxx View Post
                สถาปัตยกรรมที่มีการจดสิทธิบัตร ต้องมีการเปิดเผยวงจรโดยสมบูรณ์ครับ

จริงๆอะไรก็แล้วแต่ที่จดสิทธิบัตร ต้องมีการเปิดเผยโดยสมบูรณ์

เค้าไม่จำเป็นต้องไปสืบกันและกันหรอกครับ - -

เพราะพวกนี้ถ้าเอาไปผลิตขายเป็นทางการไม่ได้หรอกครับ
                แล้วถ้าเป็น CPU เถื่อน ใครจะกล้าซื้อจริงไหม
                สำหรับการจดสิทธิบัตร มันทำให้สามารถขาย " ความคิด " ได้ เรียกเงินได้โดยถูกกฏหมาย

แต่บางอย่างที่เป็นความลับของบริษัท เค้าจะไม่มีการจดสิทธิบัตรครับ

เช่นพวก ส่วนผสมทางเคมี ที่คาดเดาได้ยาก ในการผลิตกระจกเครื่องบิน ( จากที่เคยดูสารคดีมา )

555+ CPU เถื่อน

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                  กำเวร จะวัดไงล่ะเนี่ย

กลัีวดิีครับ

Benz SLR Mcralen อ่ะมันแรงมากเ้ลยนะตะเอง

ให้เป็น Lotus ยังพอว่า

เอ่อลืมบอกไป bagatti มันแข่งกะ F-16 มาแล้วเกือบชนะ ตอนออกตัวเร็วกว่าF-16นะตะเอง

นอกเรื่องแล้วตรู

ที่ว่าเกือบชนะ F-16 ใช้จิง ในเมืองใครจะหาทางตรงทำได้ล่ะท่าน ถ้าทำได้ที่ความเร็วสูงสุด 15นาทีก็หมดถังละ อิอิ
                  F1 ที่ผมหมายถึงไม่ใช่ SLR Mcralen นะครับ หมายถึง Mcralen F1 แท้ๆเลย ที่ Gordon Murey เป็นคนสร้าง ความจิงมีรถที่เร็วกว่า Veyron อิกครับ ลอง search คำว่า SSC Ultimate Aero ดู แล้วดูเครื่องใน ไม่ได้ดีกว่า Veyron เลย แต่ที่ผมเทียบกับ Mcralen ไม่ใช่เพราะแรงกว่านะครับ ก็บอกไปแล้ว 391k/h มันน้อยกว่าของ veyron ที่ทำไว้อีก แต่ที่เทียบเพราะระบบโดยรวมไงครับ ไม่ได้ดูว่าใครแรงกว่าอย่างเดียว คิดดู ทำไม Veyron ที่มีสเป็คมหาโหดยังงั้น ถึงเร็วกว่า Mclaren รถเมื่อ 16ปีที่แล้ว 16k/h ทั้งที่น่าจะมากกว่านั้นเป็นทุ่งกว่านี้ จิงไหม แล้วเค้าเทสลงสนาม nuburgring ไม่ใช่แค่ทางตรง แล้วดูครับ เวลาใช้งานเป็นยังไง

http://www.sps-automotive.com/en_sps...7Nt_zonda.html

อุ้ยกำเวง ออกทะเลละ เจอเรื่องรถไม่ได้เชียวเรา

Comment

ผมชอบ Girl Generation น่ารักทุกคนเลย โดยเฉพาะ MV เพลง Gee เต้นได้น่ารักมากๆ

Comment

Originally posted by IX View Post
                      ที่ว่าเกือบชนะ F-16 ใช้จิง ในเมืองใครจะหาทางตรงทำได้ล่ะท่าน ถ้าทำได้ที่ความเร็วสูงสุด 15นาทีก็หมดถังละ อิอิ
                      F1 ที่ผมหมายถึงไม่ใช่ SLR Mcralen นะครับ หมายถึง Mcralen F1 แท้ๆเลย ที่ Gordon Murey เป็นคนสร้าง ความจิงมีรถที่เร็วกว่า Veyron อิกครับ ลอง search คำว่า SSC Ultimate Aero ดู แล้วดูเครื่องใน ไม่ได้ดีกว่า Veyron เลย แต่ที่ผมเทียบกับ Mcralen ไม่ใช่เพราะแรงกว่านะครับ ก็บอกไปแล้ว 391k/h มันน้อยกว่าของ veyron ที่ทำไว้อีก แต่ที่เทียบเพราะระบบโดยรวมไงครับ ไม่ได้ดูว่าใครแรงกว่าอย่างเดียว คิดดู ทำไม Veyron ที่มีสเป็คมหาโหดยังงั้น ถึงเร็วกว่า Mclaren รถเมื่อ 16ปีที่แล้ว 16k/h ทั้งที่น่าจะมากกว่านั้นเป็นทุ่งกว่านี้ จิงไหม แล้วเค้าเทสลงสนาม nuburgring ไม่ใช่แค่ทางตรง แล้วดูครับ เวลาใช้งานเป็นยังไง

http://www.sps-automotive.com/en_sps...7Nt_zonda.html

อุ้ยกำเวง ออกทะเลละ เจอเรื่องรถไม่ได้เชียวเรา
                      ครับ Bugatti พัฒนาช้าจัง

เร็วเท่าการบินไทยยังพอว่า
                      ......................800Km/h

......

ปล.เรื่องรถผมก้อเจอไม่ได้เช่นกันชอบรถมากๆ...แต่ตอนนี้คอมมากกว่ารถแว้วชอบตั้งแต่เด็กเลยคอมกะรถเนี่ย

Comment

บแล้วแต่กำลังซื้อครับถ้ามีเงินเยอะหน่อยก็เอาดี ๆ ไปเลย อินเทล ถ้าเอาแบบพอใช้ได้ดีจ่ายถูกกว่าก็ เอเอ็มดี สองยี่ห้อนี้เขาแบ่งตลาดกันชัดเจนตามกำลังซื้อ เหมือนกับโรงเรียนนานา ชาติ กับโรงเรียนวัด เรียนจบก็รู้เรื่องเหมือนกันครับพี่น้อง

Comment

จบแล้วสิน่ะ

สรุปว่า INTEL เจ๋งกว่าครับท่าน...................................................เนียนๆ

Comment

แป่ว

Comment

...

กลายร่างเป็น

INDY...........AMTEL

Comment

5000+@2.86
                                ความเเรงเขาวัดกันที่ ตัวเลขหรื่อ
                                การไช้งาน
                                ในสาดทกิจเเบบนี้ ขอดันAMD
                                คับ

Comment

Working...
                                X