Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้สึกอย่างไรกับกระแส Ryzen 9 3900X ที่เปิดเผยข้อมูลเหนือกว่า 9900K

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Botvinnik View Post
    ถ้าสายตัดต่ออย่าง PR Quick Sync + NVENC ช่วยกันทำงานก็แรงขึ้นไปอีก ไม่จำเป็นต้องเลือกอย่างใดอย่างนึง
    เวลาดูผลตามเทส ของเมืองไทยเนี่ยหละ พวกเรนเดอร์ หรือตัดต่อ ไม่เห็นมีใครใช้เลยแฮะ มีแต่ใช้ CPU กันเพียวๆ และด้วย Ryzen มัน Core Thread เยอะกว่า ก็ชนะใสใส เลยแฮะ

Comment

• คงจะใช้กันไม่เป็น คนใช้เป็นก็จะแรงและเร็วกว่าใช้ Core CPU มากมายเลยทีเดียว

Comment

• Originally posted by ไซย่า View Post
        เวลาดูผลตามเทส ของเมืองไทยเนี่ยหละ พวกเรนเดอร์ หรือตัดต่อ ไม่เห็นมีใครใช้เลยแฮะ มีแต่ใช้ CPU กันเพียวๆ และด้วย Ryzen มัน Core Thread เยอะกว่า ก็ชนะใสใส เลยแฮะ
        ก็เรื่องของมันครับ ผมตัดต่อก็ใช้ทั้ง NVENC กะ Quick Sync งานเสร็จเร็วมีเวลาไปทำอย่างอื่นเร็ว จะรอทำไมให้เสียเวลา

Comment

• มีของแต่ใช้ไม่เป็น ก็อยู่ในกะลาต่อไป

Comment

• Originally posted by ไซย่า View Post
            การตัดต่อวิดีโอนี่เวลาเรนเดอร์ไม่ใช่ทุกอย่างครับ ความลื่นตอนตัดต่อหรือพรีวิวผมว่าสำคัญกว่า ส่วนตัวเคยจับ 2700x ที่ทำงาน กับ 9700k เครื่องที่บ้านยังรู้สึกว่าต่าง แต่ยังเคยเจอเพื่อนร่วมงานหนีจากเครื่องตัดต่อXeon 16 core ram 48 GB ไปใช้เครื่อง i3 6100 ram 8 ที่ทางบริษัทจัดมาให้ใช้เป็นเครื่องเล่นเน็ต
            ปล.โปรแกรม edius นะ

Comment

• Originally posted by aotshooter View Post
              การตัดต่อวิดีโอนี่เวลาเรนเดอร์ไม่ใช่ทุกอย่างครับ ความลื่นตอนตัดต่อหรือพรีวิวผมว่าสำคัญกว่า ส่วนตัวเคยจับ 2700x ที่ทำงาน กับ 9700k เครื่องที่บ้านยังรู้สึกว่าต่าง แต่ยังเคยเจอเพื่อนร่วมงานหนีจากเครื่องตัดต่อXeon 16 core ram 48 GB ไปใช้เครื่อง i3 6100 ram 8 ที่ทางบริษัทจัดมาให้ใช้เป็นเครื่องเล่นเน็ต
              ต่างนี้ เป็นอย่างไรบ้างเหรอครับท่าน

Comment

ต่างนี้ เป็นอย่างไรบ้างเหรอครับท่าน
                ความลื่นตอนใส่เอฟเฟคเยอะๆ , ตอนเอา footage รายอะเอียดสูงๆซ้อนกันหลายๆอัน+ตอนพรีวิว คอร์แรงกว่าลื่นกว่าครับ

Comment

• Originally posted by aotshooter View Post
                  ความลื่นตอนใส่เอฟเฟคเยอะๆ , ตอนเอา footage รายอะเอียดสูงๆซ้อนกันหลายๆอัน+ตอนพรีวิว คอร์แรงกว่าลื่นกว่าครับ
                  ใช่อาการเดียวกับที่ผมเจอมั้ยครับ เวลาใส่พวกเอฟเฟคซ้อนหลายๆชั้น + เรียงไฟล์หลายตัวเกิดอาการหน่วงมาก (ตัดต่อใส่เอฟเฟ็คไม่ใช่แปลงไฟล์) ส่วนเรนเด้อนี่ผมไม่ห่วงอะครับยกภาระไปที่กาดจอเลย

Comment

• Originally posted by nirvash0 View Post
                    ใช่อาการเดียวกับที่ผมเจอมั้ยครับ เวลาใส่พวกเอฟเฟคซ้อนหลายๆชั้น + เรียงไฟล์หลายตัวเกิดอาการหน่วงมาก (ตัดต่อใส่เอฟเฟ็คไม่ใช่แปลงไฟล์) ส่วนเรนเด้อนี่ผมไม่ห่วงอะครับยกภาระไปที่กาดจอเลย
                    ตอนพรีวิวภาระน่าจะอยู่ที่ cpu กับ hdd ssd อ่ะครับ
                    อย่างที่ผมบอกไปข้างบน ตัดต่อคอร์เยอะไม่ใช่ทุกสิ่งครับ จากที่เคยใช้ edius กับ corel มา
                    แต่ถ้าเป็น adobe เห็นมีคนแก้ปัญหานี้โดยตั้งค่า proxy อ่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยได้จับเหมือนกัน

Comment

ตอนพรีวิวภาระน่าจะอยู่ที่ cpu กับ hdd ssd อ่ะครับ
                      อย่างที่ผมบอกไปข้างบน ตัดต่อคอร์เยอะไม่ใช่ทุกสิ่งครับ จากที่เคยใช้ edius กับ corel มา
                      แต่ถ้าเป็น adobe เห็นมีคนแก้ปัญหานี้โดยตั้งค่า proxy อ่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยได้จับเหมือนกัน
                      okครับ น่าจะได้เวลาอัพ HDD SSD หละ ใช้ตัวธรรมดาอยู่เลย

Comment

ผมซื้อ 580 มาลองเดือนก่อน เรนเดอร์ช้ากว่าพอสมควร ตรงนี้ไม่ซีเรียสเท่าไรเพราะการ์ดมันคนละระดับกับ 1080 Ti เทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว

แต่ๆๆ เวลาพรีวิวกระตุกมาก คือไม่ว่าจะลองท่าไหนก็กระตุก ขนาดเอา quick sync ช่วยยังไม่รอด

Comment

• บอกแล้วให้เล่นเขียว

Comment

• เห็นมีคนเทียบ 10980XE vs 3950X fire strike physics 10980XE ได้แค่ 25838 คะแนนนี่ผิดปกติอย่างแรงละ (อาจจะเฟค)

8700K คอร์น้อยกว่า3เท่าได้ราวๆนี้

Comment

• fire strike ไม่ได้เทสนานมากละ 555+

เทสแต่ Time Spy กับ Night Raid

Comment

• Comment

Working...
                                X