Announcement

Collapse
No announcement yet.

AA Anti-Aliasing กับ Ram มันคือของคู่กัน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by giantchet View Post
    XFX HD6970 2GB GDDR5 จะเปิด AA ได้เท่าไหร้ ฮะ จอ 1366x768
    สุดหมดได้ตลอดไป ยาวนานแสนนาน กับ จอ 1366x768

Comment

• AA มันเปิดยังไง

Comment

• อยากรู้เกี่ยวกับ CSAA EQAA ด้วยอะไครทราบตอบที

Comment

• ไม่เห็นมีอธิบายเทคโนโลยี FXAA เลยอ่ะครับ เพิ่มเติมหน่อยได้ไหม

Comment

• เล่นจอเล็กก็ไล่สายตาไม่ค่อยจะทันอยู่แล้ว ผมคงเริ่มแก่แล้ว เลยไม่จำเป็นต้องกังวลเรื่องการ์ดจอไม่แรงอีกต่อไป AAx4/8 เปิดได้ทุกเกมเลย ใช้แค่การ์ดราคา5000ก็สุดจะแหล่มแล้วครับ

Comment

• ผมใช้ Sap 7770 OC นะครับ

คือส่วนตัวผม ไม่รู้ว่ารู้สึกไปคนเดียวหรือเปล่า

อย่างบางเกมส์ เช่น Dota ผมรู้สึกว่าถ้าผมปรับ AA เป็น Multi-Sample AA ภาพทีได้

จะรู้สึกว่าคมชัดกว่าการที่ปรับเป็น Super-Sample AA ที่พอปรับแล้ว ภาพจะออกเบลอๆ

จะเห็นได้ชัดก็คือตัวหนังสือ มันจะดูเบลอๆ อารมณ์แบบใช้ปากกาน้ำหมึกซึมเขียนตัวหนังสืออะครับ

ซึ่งตามหลักแล้วภาพที่ดีก็ควรจะปรับเป็น Super-Sample AA ใช้ไหมครับ(หากเครื่อง Spec รับไหว)

หรือไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวเกมส์ Dota เป็นเกมส์ที่มีกราฟฟิกไม่ได้โดดเด่น หรือดีอะไรนักรึเปล่าครับ

และขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับว่า ปกติแล้วทุกๆท่านมักจะตั้งค่าหรือปรับเปลี่ยนค่าจากตัว Driver กันไหมครับ

หรือว่าเลือกให้เป็น Default แล้วไปปรับที่ตัวเกมส์ดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

Comment

• โหดไปฮาไป

Comment

• เจ๋งครับ

Comment

• รู้แต่ว่าเจ้า AA เนี่ยทำผมกระตุกทุกเกม ปิดได้ปิดเลย 555

Comment

• http://www.youtube.com/watch?v=hqi0114mwtY ลิ้งเพิ่มเติม ครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ 55
                        ปล.ของผมคงดูเก็บไว้เป็นความรู้เเต่คงไม่ได้ใช้เพราะตอนนี้กาดจอของผมรุ่นเก่าเเล้ว
                        คาดว่าครึ่งปีผ่านไปอดเล่นเกมใหม่ๆเเน่นอนครับ

Comment

• Originally posted by ERR BAND View Post
                          ผมใช้ Sap 7770 OC นะครับ

คือส่วนตัวผม ไม่รู้ว่ารู้สึกไปคนเดียวหรือเปล่า

อย่างบางเกมส์ เช่น Dota ผมรู้สึกว่าถ้าผมปรับ AA เป็น Multi-Sample AA ภาพทีได้

จะรู้สึกว่าคมชัดกว่าการที่ปรับเป็น Super-Sample AA ที่พอปรับแล้ว ภาพจะออกเบลอๆ

จะเห็นได้ชัดก็คือตัวหนังสือ มันจะดูเบลอๆ อารมณ์แบบใช้ปากกาน้ำหมึกซึมเขียนตัวหนังสืออะครับ

ซึ่งตามหลักแล้วภาพที่ดีก็ควรจะปรับเป็น Super-Sample AA ใช้ไหมครับ(หากเครื่อง Spec รับไหว)

หรือไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวเกมส์ Dota เป็นเกมส์ที่มีกราฟฟิกไม่ได้โดดเด่น หรือดีอะไรนักรึเปล่าครับ

และขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับว่า ปกติแล้วทุกๆท่านมักจะตั้งค่าหรือปรับเปลี่ยนค่าจากตัว Driver กันไหมครับ

หรือว่าเลือกให้เป็น Default แล้วไปปรับที่ตัวเกมส์ดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
                          ผมกำลังงงเหมือนคุณเลย เปิด aa รอยหยักลดลง มากน้อยตามที่เราปรับ ภาพเบลอ แต่ไม่เบลอถึงกับที่่เราปรับจอที่ไม่ใช่ native resolution (อย่างเช่น จอเนทีฟเรา 1920x1080 แต่เราปรับ ต่ำกว่าทำให้ภาพมันเบลอ) พอปิด aa เห็นรอยหยักชัดเจนตามขนาดของจอภาพ จอใหญ่ก็เห็นชัดหน่อย แต่ภาพไม่เบลอ แปลก หรือผมสังเกตมากไป Dota 2 ก็เหมือนกัน ปิด aa ชัดกว่าเยอะ

Comment

• Originally posted by theupflo View Post
                            เปิดกับไม่เปิดนี่ แทบไม่ต่างไม่มีเวลามองจริงๆ ขนาดว่าเพ่งดูยังหาดูยาก ตาไม่ค่อยดี
                            อยู่ที่เกมมั้งท่าน ท่านไปเปิด AA กับ plant vs zombies หรือป่าวหล่ะครับ
                            แตกต่างกันมากน่ะลบรอยหยักเนี่ย สำหรับพวกเกม simulator จะเห็นรายละเอียด เยอะ

เกมรถ ก็จะเห็นแผงหน้าปัดชัดเจน

มันอยู่ที่ตัวเกมเขาด้วยว่า ถ้าปิดตัวลบรอยหยักแล้วทางผู้พัฒนาเขาต้องการแสดงผลส่วนไหน

Comment

• ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

Comment

• เข้ามาอ่านด้วยจ้า THX

Comment

Working...
                                X