Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ขาย 4850ไป ลองซื้อ 9800GTX+ มาเล่นดู

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เว็บไหนมันก็ยังทานไฟมากกว่า 8800GTS 512MB ที่เป็น 65nm อยู่ดี คิดว่ามันแปลกๆมั้ย

Comment

• 9800GTX+ ของ galaxy ที่ขายอยู่ตอนนี้เป็น 55nm ครับแกะมาดูกับตาแล้วสองตัวเลยด้วย ส่วนเรื่องกินไฟเยอะกว่า เข้าใจว่าเพราะจ่ายไฟเลี้ยง GPU มากกว่า 9800GTX ครับเพื่อให้วิ่งได้ที่ความเร็ว 740 แบบชัวร์ ๆ
      ฉะนั้นถ้าห่วงว่ามันจะกินไฟมากกว่า (10-20watt) ก็ข้ามตัวนี้ไปเลยครับได้จ่ายค่าไฟจนแน่ๆ

ปล. ทุกเวปที่รีวิว 9800GTX+ ไม่มีอันไหนใช้ GPU-Z เห็นเป็น 55nm หรือว่ามีใครเคยใช้ GPU-Z ไม่ว่าจะเวอร์ชั่นไหนแ้ล้วเห็น 9800GTX+ เป็น 55 nm เลยอย่าไปเชื่ออยู่แค่โปรแกรมตัวเดียว
      ปล.2 รู้สึกว่าเวอร์ชั่น retail จะลากไปได้ก็ประมาณ 800 นิด ๆ กันเป็นส่วนใหญ่ ไม่เห็นเหมือนพวกที่รีวิวอัดกัน 840 up นิ่ม ๆ ทุกเวป สงสัย Nvidia ส่งแต่ตัวคัดแล้วไปให้รีวิวแหงเลย

Comment

• Originally posted by Antfield View Post
        9800GTX+ ของ galaxy ที่ขายอยู่ตอนนี้เป็น 55nm ครับแกะมาดูกับตาแล้วสองตัวเลยด้วย ส่วนเรื่องกินไฟเยอะกว่า เข้าใจว่าเพราะจ่ายไฟเลี้ยง GPU มากกว่า 9800GTX ครับเพื่อให้วิ่งได้ที่ความเร็ว 740 แบบชัวร์ ๆ
        ฉะนั้นถ้าห่วงว่ามันจะกินไฟมากกว่า (10-20watt) ก็ข้ามตัวนี้ไปเลยครับได้จ่ายค่าไฟจนแน่ๆ

ปล. ทุกเวปที่รีวิว 9800GTX+ ไม่มีอันไหนใช้ GPU-Z เห็นเป็น 55nm หรือว่ามีใครเคยใช้ GPU-Z ไม่ว่าจะเวอร์ชั่นไหนแ้ล้วเห็น 9800GTX+ เป็น 55 nm เลยอย่าไปเชื่ออยู่แค่โปรแกรมตัวเดียว
        ปล.2 รู้สึกว่าเวอร์ชั่น retail จะลากไปได้ก็ประมาณ 800 นิด ๆ กันเป็นส่วนใหญ่ ไม่เห็นเหมือนพวกที่รีวิวอัดกัน 840 up นิ่ม ๆ ทุกเวป สงสัย Nvidia ส่งแต่ตัวคัดแล้วไปให้รีวิวแหงเลย
        โอเคครับ งั้นหา 9800GTX มือ2ดีกว่า เพราะเรื่องร้อนก็ไม่ได้ต่างกันมากจนมีนัยสำคัญ เพราะว่าถ้าต้องซื้อ 9800GTX+ แล้วซื้อ Supply ใหม่ด้วยมันล่อไปเกือบๆหมื่นนึงเลยทีเดียวดูแล้วไม่ค่อยคุ้มค่าสักเท่าไหร่ แล้ว Framerate ก็ไม่ได้แรงหรูกว่ากันสักเท่าไหร่ 10-20Watt นี่มีนัยสำคัญเวลา เล่นเกมนานๆนะครับ ค่าไฟไม่กลัวแต่ Supply นี่สิจะพังเอาเสียก่อน ตอนนี้ก็เริ่มมีตัวเลือกในใจแล้ว ตอนแรกก็กะว่า 55nm จะได้กินไฟน้อยลง+เย็นแต่แบบนี้ถอยดีกว่า สำหรับผมการข้ามจาก 64SP มา 128SP ก็ถือว่าคุ้มพอควร แต่ถ้าข้ามจาก 8800GT มาคงไม่คุ้มเท่าไหร่
        Last edited by Khow; 16 Aug 2008, 18:07:22.

Comment

• Originally posted by Khow View Post
          โอเคครับ งั้นหา 9800GTX มือ2ดีกว่า เพราะเรื่องร้อนก็ไม่ได้ต่างกันมากจนมีนัยสำคัญ เพราะว่าถ้าต้องซื้อ 9800GTX+ แล้วซื้อ Supply ใหม่ด้วยมันล่อไปเกือบๆหมื่นนึงเลยทีเดียวดูแล้วไม่ค่อยคุ้มค่าสักเท่าไหร่ แล้ว Framerate ก็ไม่ได้แรงหรูกว่ากันสักเท่าไหร่ 10-20Watt นี่มีนัยสำคัญเวลา เล่นเกมนานๆนะครับ ค่าไฟไม่กลัวแต่ Supply นี่สิจะพังเอาเสียก่อน ตอนนี้ก็เริ่มมีตัวเลือกในใจแล้ว ตอนแรกก็กะว่า 55nm จะได้กินไฟน้อยลง+เย็นแต่แบบนี้ถอยดีกว่า สำหรับผมการข้ามจาก 64SP มา 128SP ก็ถือว่าคุ้มพอควร แต่ถ้าข้ามจาก 8800GT มาคงไม่คุ้มเท่าไหร่
          PSU ท่านกี่ watt ละครับ 9800GTX+ มัน recommend แค่ 450watt เอง
          ในความคิดผมยังไงถ้ากะจะมาเล่น 9800 นี่เอา 9800GTX+ ไปเลยคุ้มกว่า ยกเว้นว่าได้ 9800GTX มือสองแบบถูกโครต ๆ นี่ก็อีกเรื่อง

Comment

• Originally posted by Antfield View Post
            PSU ท่านกี่ watt ละครับ 9800GTX+ มัน recommend แค่ 450watt เอง
            ในความคิดผมยังไงถ้ากะจะมาเล่น 9800 นี่เอา 9800GTX+ ไปเลยคุ้มกว่า ยกเว้นว่าได้ 9800GTX มือสองแบบถูกโครต ๆ นี่ก็อีกเรื่อง
            ผมว่าเอาเจ้า 9800GTX+ นี่ไม่อยู่หรอกครับ ไม่ใช่พวก enermax watt แท้ แต่ทนที่ 430 Full load ได้ ถ้ามัน reccommend 450W จริงคงต้องขอบายกับเจ้า 9800GTX+ ดีกว่าครับเครื่องผมอุปกรณ์เยอะด้วย ได้ 9800GTX มาคงต้องถอด HDD ออก1ตัวเพื่อให้อยู่รอดได้ครับ

Comment

9800GTX+ ของ galaxy ที่ขายอยู่ตอนนี้เป็น 55nm ครับแกะมาดูกับตาแล้วสองตัวเลยด้วย ส่วนเรื่องกินไฟเยอะกว่า เข้าใจว่าเพราะจ่ายไฟเลี้ยง GPU มากกว่า 9800GTX ครับเพื่อให้วิ่งได้ที่ความเร็ว 740 แบบชัวร์ ๆ

ตกลงเป็น 55nm แล้วก็แจ่มเลย

Comment

• พอดีผมอุปกรณ์น้อย delux 500w สมัยที่ท่าน know แนะนำกับ 9600gt ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ
                เล่นพวก grid crysis bf2 มีระกว่างเล่นออกจากเกม มาบ้าง ปล่อยไว้เฉยๆบ้าง คือทดสอบการเล่นแบบปกติ
                เล่นไป6ชมยังไม่มีวูป,เด้งนะครับ

ที่มีปัญหาคือตอนลอง 16xQ มันจะรันหนักๆ ภาพมันแตก ไม่แน่ใจว่าเพราะไฟไม่พอหรือเปล่า
                เดี๋ยวจะลองลงให่ทั้งเกม ถ้าไมได้อีกลงos ใหม่ ถ้าไม่ได้อีก งานเข้า....

อันนี้มากะกล่อง

อันนี้สติ๊กเกอร์แปะกล่อง 450w

ไม่รู้อันไหนมั่ว
                Last edited by acquiesce; 16 Aug 2008, 20:33:33.

Comment

• Originally posted by acquiesce View Post
                  พอดีผมอุปกรณ์น้อย delux 500w สมัยที่ท่าน know แนะนำกับ 9600gt ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ
                  เล่นพวก grid crysis bf2 มีระกว่างเล่นออกจากเกม มาบ้าง ปล่อยไว้เฉยๆบ้าง คือทดสอบการเล่นแบบปกติ
                  เล่นไป6ชมยังไม่มีวูป,เด้งนะครับ

ที่มีปัญหาคือตอนลอง 16xQ มันจะรันหนักๆ ภาพมันแตก ไม่แน่ใจว่าเพราะไฟไม่พอหรือเปล่า
                  เดี๋ยวจะลองลงให่ทั้งเกม ถ้าไมได้อีกลงos ใหม่ ถ้าไม่ได้อีก งานเข้า....

อันนี้มากะกล่อง

อันนี้สติ๊กเกอร์แปะกล่อง 450w

ไม่รู้อันไหนมั่ว
                  ถ้าท่านใช้ 9800GTX+ ช่วยทดสอบให้ดูด้วยครับกับ PSU Deluxe 500W (ผมเผื่อ full load ไว้ที่ 430 เต็มที่เหลือดีกว่าขาด) เพราะก็ยังใช้ Deluxe 500W ครับแต่ไม่สามารถลากการ์ดจอหนักๆเพราะเครื่องจะวูบไปเลยเพราะต่อ HDD เพิ่มเข้ามาอีก1ตัวเป็น2ตัว เครื่องผม มีพัดลม 5ตัว พัดลมซิงค์1ตัว DVD-RW 1ตัว ยังไงวานท่านช่วย test และระบุอุปกรณ์มาด้วยจะขอบคุณมากเพราะสิ่งที่ผมต้องการคือซื้อแค่การ์ดจอ แต่คงไม่รีบซื้อเพราะกะจะเปลี่ยน CPU ไปเล่น E5200 ก่อนเพื่อประหยัดไฟและเย็นเงียบ จากนั้นจะตามด้วยการ์ดจอครับ (ป่านนั้นเหลือกี่บาทล่ะนั่น) เพราะกะซื้อแค่การ์ดจอไม่ต้องเปลี่ยน PSU
                  ปล.ไม่ใช่สาวกนะครับถามขนาดนี้คือกะซื้อจริงๆไม่สนค่ายมาตั้งแต่ได้ลอง 7600GS แล้ว อันไหนคุ้มตังก็สอย แต่ดูจากการที่ต้องต่อไฟ6pin 2เส้นนี่ผมก็กังวลแล้วครับ เล่น 9800GTX ที่มันราคาลงก็ได้

Comment

• Originally posted by Khow View Post
                    ถ้าท่านใช้ 9800GTX+ ช่วยทดสอบให้ดูด้วยครับกับ PSU Deluxe 500W (ผมเผื่อ full load ไว้ที่ 430 เต็มที่เหลือดีกว่าขาด) เพราะก็ยังใช้ Deluxe 500W ครับแต่ไม่สามารถลากการ์ดจอหนักๆเพราะเครื่องจะวูบไปเลยเพราะต่อ HDD เพิ่มเข้ามาอีก1ตัวเป็น2ตัว เครื่องผม มีพัดลม 5ตัว พัดลมซิงค์1ตัว DVD-RW 1ตัว ยังไงวานท่านช่วย test และระบุอุปกรณ์มาด้วยจะขอบคุณมากเพราะสิ่งที่ผมต้องการคือซื้อแค่การ์ดจอ แต่คงไม่รีบซื้อเพราะกะจะเปลี่ยน CPU ไปเล่น E5200 ก่อนเพื่อประหยัดไฟและเย็นเงียบ จากนั้นจะตามด้วยการ์ดจอครับ (ป่านนั้นเหลือกี่บาทล่ะนั่น) เพราะกะซื้อแค่การ์ดจอไม่ต้องเปลี่ยน PSU
                    ปล.ไม่ใช่สาวกนะครับถามขนาดนี้คือกะซื้อจริงๆไม่สนค่ายมาตั้งแต่ได้ลอง 7600GS แล้ว อันไหนคุ้มตังก็สอย แต่ดูจากการที่ต้องต่อไฟ6pin 2เส้นนี่ผมก็กังวลแล้วครับ เล่น 9800GTX ที่มันราคาลงก็ได้

Full load การ์ดจอ ผมไม่รู้ใช้โปรแกรมอะไรดี
                    เท่าที่ลองก็มี aa 16xเล่นเกมน่ะครับ กับ3d mark คิดว่าก็ยังไม่หนักเท่าไหร่
                    พรุ่งนี้จะทดสอบหนักๆดูแล้วจะมาโพสบอกนะครับ

Comment

• เพิ่งเปลี่ยนจาก 4850 มาลองเล่น eVGA 9800gtx+
                      ยอมรับเลยว่านี่เป็นครั้งแรกที่ค่ายเขียวทำให้ประทับใจมากๆ
                      ส่วนความรู้สึกที่มีต่อทั้งค่ายเขียวและแดง ตามหน้าแรกที่ จขกท. เขียนเลยครับ ตามนั้นเลย

Comment

• ใช้มา2ตัวแว้วเหมือนกาน เฉยนะป๋มว่าแต่ชอบรูปลัก9800GTX+มาก่าแต่ชอบ4850 pencilmod ลากยาว

Comment

• Originally posted by saikano View Post
                          ใช้มา2ตัวแว้วเหมือนกาน เฉยนะป๋มว่าแต่ชอบรูปลัก9800GTX+มาก่าแต่ชอบ4850 pencilmod ลากยาว
                          ขอลิงค์หรือรูปที่ท่านใช้เป็นตัวอย่างขีดไฟการ์ดจอหน่อยครับ เผื่ออยากลอง หุๆ..

Comment

• iceQ4 Turbo สิครับ หล่อด้วย เย็นด้วย

Comment

• แหล่มากๆๆ

Comment

• อิๆ กรรม ท่านฟาร์ยังไม่ขีดอีกหรอ อุๆ คุณsaikano เคยให้เพื่อนขีดให้ได้780 อ่ะ แล้วลบออก ขีดเองตอนนี้ไม่ได้ ไม่รู้ว่า ณ วันนี้ได้แล้วหรือยัง เหอๆ

Comment

Working...
                                X