Announcement

Collapse
No announcement yet.

Power Supply Guide (New)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่รกหรอกครับ มีอะไรดีๆก็เอามาโชว์กันบ้าง

ว่าแต่ HXi ซิงค์หนาเป็นแท่งเลยนะครับ

Last edited by Arjuna; 17 Jan 2017, 00:50:00.

Comment

• Originally posted by Arjuna View Post
      จะว่าไงดี คือ Seasonic เป็นผู้ผลิต PSU ใหญ่อันดับต้นๆของโลก XFX อยากขาย PSU บ้างแต่สินค้าต้องมีคุณภาพดีเชื่อถือได้
      ก็ไปคุยกับ Seasonic จะเอาสเป็คแบบไหน ถ้าเลือกจากไลน์ผลิตก็ไม่ต้องมีค่าวิจัยเพิ่มต้นทุนก็ถูกลง แล้วติดยี่ห้อขายเอง
      ตั้งราคาเอง ,สต๊อคเอง ,รับประกันสินค้าเอง

แบรนด์เกิดทีหลังจะตั้งราคาแพงเท่ายี่ห้องดังที่ทำมาก่อนมันจะขายยาก ก็ตั้งถูกกว่าแล้วก็บอกว่าเฮ้ยของข้า Sessonic ผลิตให้นะเว้ย
      ส่วน Seasonic เขาไม่ซีเรียสหรอกดีซะอีกได้ยอดผลิตระยะยาวจาก XFX เพิ่มมาอีกวินๆทั้งสองฝ่าย

ไม่ใช่แค่ XFX หรอก อีกหลายแบรนด์ที่ไม่มีโรงงานก็จ้าง SS ผลิตให้ อย่าง XFX XTR 750 ,Antec EDGE 750W
      ไส้มันก็คือ Seasonic G-Series 750 อ่ะแหละ
      ...............
      ขอบคุณครับ

Comment

• ผมเห็นล่ะสงสัยไง - - ระบายความร้อนใด้ไงแท่งหนาหยั่งงั้นมันจะอมความร้อนแทนป่ะนิ งานไม่แจ่ม

แต่เรือใบดีไซน์เรื่องอื่นดีจริง พัดลม ฉลากข้างบอดี้ สาย อะไรๆดูดีกว่ายี่ห้อคู่แข่งเยอะเลย ปัญหาเรื่องเสีย + เสียงพัดลม ก็ไม่ค่อยเห็นใครบ่น

ตัดสินแค่หน้าตา(ไส้)ไม่ใด้แล้วซี

-----------------------------------------------------------------------------------

ตอนแรกกะจะพอแล้ว พอเดินเชิบๆ ไปเก็บโต๊ะทำงานซึ่งเครื่องมือทั้งหลายวางกองพะเนิน ....

อืม นี่ ถ้ายกมาทำสาย 24 อีกที ก็ต้องรกแบบนี้(ให้เก็บ)อีกทีบ่ ? เอ๊า ลุยให้จบๆ ขี้เกียจเก็บหลายที

ก็โอเค ดูดีขึ้น คุ้มสำหรับค่าเสียหาย 240 บาท
        Last edited by XsoeIIsJ; 17 Jan 2017, 04:09:24.

Comment

• ไหนๆสั่งสายทั้งที ทำไมไม่สั่งปลั๊กดำสายขาวล่ะครับ??

Last edited by Arjuna; 17 Jan 2017, 04:32:29.

Comment

• อธิบายไม่ถูกอ่ะคับ - - แบบความรู้สึกอ่ะนะ

เหมือนรถเก๋งแต่ง ยางดำแม็กสีเงิน กะยางดำแม็กสีดำ ผมชอบแม๊กสีเงินมากกว่า การ์ดจอขาวแล้วสายก็ดำไปล่ะกัน ประมานนั้นล่ะ

ตอนไช้ ICEKIMO ผมรู้สึกว่าสีขาวที่เป็น " ส่วนโค้ง " นิ ดูขัดๆตาแฮะ ถ้าทำให้ดำล่องหนหายไปกะเคสเลยน่าจะดูดีกว่าคับ

พัดลม ICEKIMO ในรูปนั่นผมก็ยังเก็บใว้อยู่นะ จะเอามาทำพัดลมหลังหลายทีล่ะ แต่รับเสียงมันไม่ใด้ = = ถึงรอบจะแค่ 1100 ก็เถอะ

Comment

• ตอนนี้ตัวไหนคุณภาพดีที่สุด ในพิกัดไม่เกิน 1000W ครับ

Comment

• Originally posted by tonzakung View Post
                ตอนนี้ตัวไหนคุณภาพดีที่สุด ในพิกัดไม่เกิน 1000W ครับ
                ตารางหน้าแรกไงครับ

Comment

• ตอนนี้ใช้ scythe strong 600w เมื่อ 6-7 ปีมาแล้วครับ อยากทราบว่าเรามีวิธีไหนเช็คดูประสิทธิภาพของมันได้มั้ยครับ ว่ามันยังดี ยังไหวอยู่ มีจุดไหนต้องตรวจมั้ยครับ กับระบบ i3 6100 oc gtx 1060 3 gb hdd 2 ลูก ssd 1 ลูกครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

• Originally posted by phantom04 View Post
                    ตอนนี้ใช้ scythe strong 600w เมื่อ 6-7 ปีมาแล้วครับ อยากทราบว่าเรามีวิธีไหนเช็คดูประสิทธิภาพของมันได้มั้ยครับ ว่ามันยังดี ยังไหวอยู่ มีจุดไหนต้องตรวจมั้ยครับ กับระบบ i3 6100 oc gtx 1060 3 gb hdd 2 ลูก ssd 1 ลูกครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
                    เบื้องต้นโหลดโปรแกรมของเมนบอร์ดมาเช็คแรงดันไฟแต่ล่ะรางเทียบกับมาตรฐานแรงดันไฟในหน้าแรกครับ

Comment

• ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ strong สมชื่อ มีงอแงครั้งเดียว คือพัดลมไม่หมุน แต่ก็ใช้มานานมาก จากฝุ่นละอองเล็กๆ มากๆ เข้ากลายเป็น ก้อนๆ เลย ตอนนั้นถอดมาล้าง หยอดน้ำมันใหม่ ก็หมุน ใช้งานต่อ
                      ไม่ผิดหวัง ที่ซื้อในตอนนั้น

เรื่องทดสอบระบบไฟง่ายสุด ก็ตามท่าน Arjuna จะเพิ่มอีกหน่อยก็ใช้โปรแกรม OCCTPT ควบคู่ตอนเล่นเกมส์กินไฟหนักๆ ดูว่าไฟมันแกว่งไหม อย่างน้อยก็เบื้องต้น

Originally posted by phantom04 View Post
                      ตอนนี้ใช้ scythe strong 600w เมื่อ 6-7 ปีมาแล้วครับ อยากทราบว่าเรามีวิธีไหนเช็คดูประสิทธิภาพของมันได้มั้ยครับ ว่ามันยังดี ยังไหวอยู่ มีจุดไหนต้องตรวจมั้ยครับ กับระบบ i3 6100 oc gtx 1060 3 gb hdd 2 ลูก ssd 1 ลูกครับ

Comment

• Power Supply Guide (New)

Originally posted by Arjuna View Post
                        เบื้องต้นโหลดโปรแกรมของเมนบอร์ดมาเช็คแรงดันไฟแต่ล่ะรางเทียบกับมาตรฐานแรงดันไฟในหน้าแรกครับ
                        Asrock z170 pro 4 โปรแกรมชื่ออะไรครับ หรือ หาข้อมูลได้จากไหนบ้างครับ มีkeyword มั้ยครับ เดี๋ยวจะไปลองหาดูครับ
                        Edit เดี๋ยวไปตามท่านบนบอกครับ

Comment

• Originally posted by pratheepk View Post
                          ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ strong สมชื่อ มีงอแงครั้งเดียว คือพัดลมไม่หมุน แต่ก็ใช้มานานมาก จากฝุ่นละอองเล็กๆ มากๆ เข้ากลายเป็น ก้อนๆ เลย ตอนนั้นถอดมาล้าง หยอดน้ำมันใหม่ ก็หมุน ใช้งานต่อ
                          ไม่ผิดหวัง ที่ซื้อในตอนนั้น

เรื่องทดสอบระบบไฟง่ายสุด ก็ตามท่าน Arjuna จะเพิ่มอีกหน่อยก็ใช้โปรแกรม OCCTPT ควบคู่ตอนเล่นเกมส์กินไฟหนักๆ ดูว่าไฟมันแกว่งไหม อย่างน้อยก็เบื้องต้น
                          ยังไม่เคยงอแงครับตั้งแต่ใช้งานมา ดีมากจริงๆ แต่เห็นมันแก้แล้ว เดี๋ยวจะไปลองตามท่านแนะนำครับ

Comment

• Originally posted by phantom04 View Post
                            Asrock z170 pro 4 โปรแกรมชื่ออะไรครับ หรือ หาข้อมูลได้จากไหนบ้างครับ มีkeyword มั้ยครับ เดี๋ยวจะไปลองหาดูครับ
                            Edit เดี๋ยวไปตามท่านบนบอกครับ

http://www.asrock.com/mb/Intel/Z170%...load&os=Win764

Comment

• สงสัยว่าทำไม PSU เทพๆ หลายตัว ถึงใด้โชว์จุดขายเรื่อง Japan capa ด้วยคับ ?

เข้าใจว่าญี่ปุ่นผลิต C ใด้เทพก็จริง แต่ประเทศอื่น เมกา เยอรมัน ไรงี้ ถึงกับสู้ไม่ใด้เลยเหรอ

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                                สงสัยว่าทำไม PSU เทพๆ หลายตัว ถึงใด้โชว์จุดขายเรื่อง Japan capa ด้วยคับ ?

เข้าใจว่าญี่ปุ่นผลิต C ใด้เทพก็จริง แต่ประเทศอื่น เมกา เยอรมัน ไรงี้ ถึงกับสู้ไม่ใด้เลยเหรอ
                                ไม่ทราบครับ

Comment

Working...
                                X