Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคนเค้าว่าบอร์ด Asrock ฮ่วยจิงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by XP_armor View Post
    Capacitor (ตัวเก็บประจุ)น่ะ ของมันจะมีหลายเกรต น่ะครับ เรื่องนี้ช่างอิเล็ททรอนิค คงจะรู้ดี

ถ้าเป็นเกรต A มันก็จะแพงมากหน่อยล่ะครับ แต่คุณภาพก็จะดีตามครับ

ส่วนเกรต B ลงมาก็ราคาจะถูกลงมาเรื่อยๆ แต่ก็แน่นอนนะครับ ว่าคุณภาพก็ต้องลงมา เพราะ จะถูกจะแพงมันอยู่ที่วัสดุที่ใช้ทำ Capacitor

ก็ของราคาถูกมันแน่นอนล่ะครับว่าต้องลดต้นทุนนะ

ส่วนในเรื่องการเขียนวงจร มันก็เป็นอีกเรื่องนึงเหมือนกัน

บางครั้งการเอาไฟจ่อเข้ากลางบอร์ดไปเลย โดยที่ Capacitor อาจจะเก็บประจุได้ไม่ไหว ไม่หมด มันก็มีสิทธิระเบิดเหมือนกันนะครับ

แต่อย่างว่าแหละครับ ของมันก็ขึ้นอยู่กับดวง เพื่อนผมใช้ Asrock มาแล้ว 5 ปีก้ไม่เป็นไรเลย

ผมน่ะเหรอ ใช้ Ecs มาตั้งแต่ปี 2001 ละ แล้วเป็นไงล่ะครับ ทุกวันนี้มันก็ยังเปิดเครื่องเล่นได้อยุ่เลย ปกติดีซะด้วย แถมลาก Celeron 850 MHz ขึ้นมาได้ตั้ง 100 MHz แน่ะ

แต่ตอนนี้ผมใช้ ASUS M2NPV-VM ครับ เพราะมันอุ่นใจกว่า

แต่เพื่อนผม ใช้บอร์ด ASUS มาได้ 1 ปี ก็เครมเหมือนกัน เพื่อนอีกคนก้ใช้ ASUS มาแล้ว 2 ปีครึ่ง ก็ไม่เคยเครมก็มี

ของมันไม่แน่ไม่นอนหรอกครับ ทำ 100 ชิ้น อาจจะมีเสียสัก 5 ชิ้น

ยี่ห้อนึงขายได้ 100 ชิ้น มีคนเครม 5 คน ก็ปกติ

อีกยี่ห้อนึงขายได้ 300 ชิ้น มีคนเอามาเครม 15 คน มันก็ไม่แปลกอยุ่ดีหละครับ

อย่าเพิ่งไปตีความว่า มีคนเครมเยอะของมันต้องไม่ดี แต่โอกาสที่จะเจอนี่สิครับมันก็เป็นปัจจัยของการเจอปัญหาเหมือนกันนะครับ

อยากใช้อะไร ชอบอะไร กำลังจ่ายขนาดไหน ก็ใช้ๆ ไปเถอะครับ

แต่ถ้าเลือกสรรค์หน่อยผมว่าก้ดีนะ ประกันเป็นยังไง เครมง่ายยากมั๊ย วัสดุที่ใช้เกรตขนาดไหน (รู้สึกว่า ASUS จะใช้ Capacitor ไม่น่าจะต่ำกว่า B ละนะ)

ซื้อมาแล้วไม่ต้องซีเรียสครับ เสียก็เครมโลดไปเลยครับ
    เพิ่มอีกนิดครับ

อยู่ที่บ้านของแต่ละคนว่า ไฟตกไฟดับไฟกระชาก บ่อยไหมด้วยครับมีผลกับอุปกรณ์ทุกชนิด

มีups หรือเปล่า มีก็ช่วยได้อีกหน่อย บ้านผมฟ้าผ่าตูม ups เน่าไปเลย คอมไม่เป็นไร แต่โมเดม เรียบร้อยไปด้วยครับ

ปัจจัยมีนอกเหนือจากการผลิตอีกครับ

Comment

Biostar ไม่ห่วยนะครับของอึดจะตายแถมโอได้ค่อนข้างดีด้วย

Comment

ถ้าบอร์ดคุ้มๆสำหรับผมก็ECSครับ

Comment

ฮิฮิ ผมใช้ASROCK ช่วงแรกเลย ก่อนที่ com 7 จะเป็นตัวแทนจำหน่าย (ช่วงปี2002-2003) ณ ปัจจุบัน มันก็ยังใช้งานได้อยู่เลย

Comment

คนอมบ๊วย ผมว่าบอร์ดมันลิเกไป เลยไม่เอาอ่ะนะ

Comment

ผมก็ใช้ ALiveSATA2-GLAN อยู่ครับ 3-4 เดือนแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร...

Comment

C ที่คุย ๆ กันนี้คือตัวอะไรหรอครับ งง อิอิ

Comment

Originally posted by TerrorORC View Post
                  C ที่คุย ๆ กันนี้คือตัวอะไรหรอครับ งง อิอิ
                  Capacitor ไอ้แท่งดำที่ติดบนบอร์ดนั่นแหละครับ(หรูๆหน่อยจะเป็นสีเงิน solid capacitor)
                  พิมพ์ผิดขออภัย

Comment

ตอบไม่ว่าใครนะ
                    คือ ของทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น มันก็ต้องมีเสียกันบ้างล่ะ เสียมาก เสียน้อย เสียตอนนี้ หรือเสียตอนไหน ยังไงๆมันก็ต้องเสียล่ะน้า
                    Asus ก็เคยมีปัญหา >>>> แต่ออกมาแก้ท่าน
                    Asrock เป็นบางรุ่น >>> เจอแต่ C บวม กะระเบิด
                    Gigabyte >>>> หนักเลย ไม่สามารถรองรับ CPU ที่มันระบุไว้ได้ และอื่นๆ
                    ECS เจอบ่อยที่สุด ไม่กล้าแนะนำให้เพื่อนเลย

ป.ล. ที่ผมพูดมา ผมไม่ได้กล่าวหาใคร หรือว่าแบรนไหนนะครับ แต่ผมประสบพบมา เจอกะตัวเอง
                    เข็ดไปอีกนาน

อย่าว่าผมนะ ผมประสบมาจริงๆ

แต่ก็อย่างที่บอก คุณภาพอยู่ที่
                    1.ตัวของ
                    2.ประกัน
                    3.ผู้ใช้ >>>> อันนี้สำคัญ

เรียบร้อยล่ะคับ

Comment

ผมก็ใช้อยู่ครับ

ใช้อยู่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ครับแถม oc ด้วยครับผมว่าแล้วแต่นะครับ

Comment

ของผมใช้มาเดือนเดียว Bios รวน

Comment

ซื้อมาตั้งแต่ ปลายๆเดือนสิงหา เปิดโหลดบิท 24 ช.ม. รวมเวลาปิดเครื่องจนถึงบัดนี้ ยังไม่ถึง 2 วันเลยมั้ง

ยังไม่มีปัญหาใดๆ แถมลากไปไกลซะงั้น (X2 4000+ กะ แรมบ้านๆ ผนวกกับ ALive ลากไป 2.6 ซิ้งค์เดิมๆ)

แล้วแคนใช้ครับ ผมก็อยากใช้เหมือนกันนะ ASUS , DFI แต่ไม่มีเงิน -*-

Comment

แต่ ก่อน ก็ ใช้ M266A เป็น อะไร ที่ เล็กประหยัดเงิน จริงๆ สมัยนั้น P4 3.0 เพิ่งเคยเห็น เปิดตัวมา ใหม่ๆ ตอนนี้ก้ยังไม่พัง ประมาณ 4 ปีแล้ว C ไม่มี บวม เปิดคอม บ่อยมากๆ นานด้วย

Comment

ใช้อยู่
                              ปีกว่าแล้วมั้ง ก็ปกติดี

Comment

รุ่นอื่นผมไม่ รู้ แค่อย่างเดียว คืนนี้ เอา ALIVE NF6P บัส นรกมาให้ดู อิอิ ไครคิดว่า ยี้ห้อนี้ มันห่วย ก็เอายี้ห้อ ที่คิดว่าไม่ห่วย มาลาก บัส แข่งได้เลย ครับ อิอิ

ไม่ได้เชียร์ asrock นะผมเองใช้ได้ทุกยี้ห้อครับ ขอให้ ประกันหลังการขายดีเท่านั้น ก็พอ แต่ไม่ค่อยเห็นด้วย กับการ ที่บอกว่า ยี้ห้อใดยี้ห้อ หนึ่ง มันห่วยสุดชีวิต เท่านั้น โดยไม่มีโอกาศได้ลองใช้เองครับ

Comment

Working...
                                X