Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคนเค้าว่าบอร์ด Asrock ฮ่วยจิงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้วมันตั้งยังไงครับพอดีเป็นสมาชิกแล้วครับมันตอบกระทู้คนอื่นได้ครับแต่เราไม่สามารถตั้งกระทู้ของตัวเองได้ครับ

Comment

เมื่อก่อนผมเคยใช้บอร์ด ECS เปิดร้านเน็ต/เกม เพราะดูที่ราคาถูกอย่างเดียว ปัญหาคือพอใช้งานไปซัก1ปี ตัวC ที่ภาคจ่ายไฟ จะเริ่มบวมอย่างเห็นได้ชัด พอปีที่2-3 เครื่องจะเริ่มแฮงค์ คิดว่าน่าจะเป็นที่ตัว C จึงเปลี่ยนตัว C ที่ภาคจ่ายไฟทั้งหมด(C ที่ตัวใหญ่ๆอยู่ใกล้ขดลวด) ปรากฎว่าเครื่องใช้งานได้ปกติไม่แฮงค์ จึงคิดว่าบอร์ดตัวนี้น่าจะมีปัญหาที่ C บวมหรือแห้งเมื่อใช้ไปนานๆ ซื้อมา10ตัว อาจจะเป็นซัก8 ตัว(เฉพาะร้านผมนะ) แต่ถ้าเป็นบอร์ด ASUS,GIGABYTE ใช้มา3ปีกว่าแล้วไม่มีปัญหา(Asusแรงกว่าGigaนะผมว่า)********Asrockไม่เคยใช้

Comment

ผมว่าดีไม่ใช่น้อยเลยนะครับ
        คุ้มกับราครามาๆๆ บ้านผมทั้งหมดใช้ asrock หมดงับ อันเก่า soket a ใช้มา 3-4 ปีละไม่เหงเปงไรเลย
        ตัวไหม alive 6 2 เดือนละไ่เปงไรเลย

แต่ถ้ามันห่วยจิง คุณจะเอาอะไรกับมันมากอ่ะ ราคาไม่ถึง 2000 เลย เหอะๆ

Comment

User Erorr !!

Comment

Originally posted by ekhoho View Post
            เคยใช้ ASRock ALiveNF6G-VISTA + แรมบ้านๆ + 3200+ และ 3800+ ลาก 2.6 -2.75 g สบายๆ

ไฟ 1.4 ความร้อน 45-50 องศาเองนิ ไม่มีปัญหาอะไร

เห็น friday ใช้กะ 3600+ แตะ 3 g เลยอะ ลงดูกระทู้เก่าๆดู

asrock ประกัน a&l มีด้วยเหรอ หรือว่าเราตกข่าว

ส่วนตัวรุ่นนี้ คุ้มสุดแล้วอะ นาๆจิตตังนะ เสียก็เครม

**แต่ ชิพเซต P965 โครตร้อน ใช้อยุ่ นิ้วแตะซิงค์ไม่เกิน 5 วิ ต้องเอานิ้วออกเลย
            มีคับ ของA&l ผมใช้อยู่บอร์ดรุ่นalive

ECS ผมใช้3ตัวรุ่นเดี่ยวกันหมด ซื้อคนละร้าน ใช้ได้1ปี สมัย462พังคับ เวลาไล่เลี่ยกันด้วย ผมกับเพื่อนอีก2คนใช้คนละตัว ไม่รู้ว่าเรียกว่าซวยหรือยังไง ทั้งที่ใช้งานปกติ แต่ASROCK ผมใช้อยู่2เครื่อง P4i65G กับALIVE ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหานะคับ

แต่ถ้าจะพูดกันจริงๆๆ มันเอาไปเทียบกับ ASUS ไม่ได้หรอกคับ ราคามันต่างกันเยอะ
            แต่ก็ถือว่าคุ้มค่าในระดับ1เลยที่เดี่ยว

Comment

am2nf6g ใช้อยุ่ ยูเอสบีข้างหลังไม่ทำงาน และมีอาการเอ๋อๆบ่อยมาก คือเสียบการ์ดจอไม่ค่อยขึ้น วันนั้นกลับบ้านไปทำ นึกว่าจะเจ๊งซะแล้ว แต่สักพักก้อใช้ได้

ส่วนของเพื่อนใช้ตัวเดียวกัน ซื้อมาไม่ถึงเดือน ส่งเคลมแล้วเพราะมันช็อตตต

Comment

Originally posted by nonthanan View Post
                แล้วมันตั้งยังไงครับพอดีเป็นสมาชิกแล้วครับมันตอบกระทู้คนอื่นได้ครับแต่เราไม่สามารถตั้งกระทู้ของตัวเองได้ครับ
                สงสัยว่าคงต้อง activate ก่อนอ่ะครับ ลองเช็คเมล์ตัวเองดูนะครับ(junk mail ด้วย ) แล้วก็คลิกที่ลิงค์ที่ทางเว็ปส่งไป(เพื่อยืนยันอีเมล์)

Originally posted by nonthanan View Post
                ช่วยทีครับคอมผมชอบมีอาการแปลกๆเรื่อยๆๆอ่าครับคืองี้ครับ อาการของคอมที่ไฟไม่พอมันเป็นยังไงเหรอครับ(ตัวผมไม่เคยเจอ)
                แต่ไม่รูว่าจะเจอกับคอมผมเหรอป่าวคอมผมชอบค้างอยู่บ่อยๆๆ
                ลงวินโดวใหม่ก็ค้างอีกครับเล่นเกมบางตัวก็ค้างและก็ภาพก็ลายๆ
                เป็นบางครั้งซึ่งส่วนใหญ่ไอ้ภาพลายๆๆเนี่ยเป็นบ่อยมากเลยครับแต่การด์จอ
                เคยไปให้ร้านเคลมแล้วและทางร้านได้เช็คแล้วว่าไม่เป็นอะไรครับ
                ซึ่งคอมผมแรกๆๆแล้วไม่เคยเปรือยเลยครับแต่เด๋วเนี่ยเปรือยกระจายเลยครับ
                แล้วก็ดร๊อปdvd-rwลงตัวนึงครับ ยังไงก็ช่วยตอบปัญหาของผมทีนะครับ
                ปล.อยากให้ปัญหาที่เกิดขึ้นของผมหมดไปครับจะใช้งานยังไงก็ไม่สะดวกเลยครับคอมผมเนี่ย
                - ไฟไม่พอ เวลาเข้าเกมส์ หรือเล่นปกติก็เป็นบ้าง มันจะรีสตาร์ทเครื่องเอง
                และโอเวอร์คล็อกได้ไม่เสถียร(เพราะ CPU ต้องการไฟเพิ่มอีก ซึ่งไม่พออยู่แล้ว)
                อันนี้เจอกับตัวเองครับ
                หลังจากเปลี่ยน power supply แล้วเปิดเป็นวันๆ + overclock 33%
                หลายๆ วันก็ไม่ดับเลย

- คอมค้าง ภาพลาย ลองอัพเดทไดรเว่อร์ตัวใหม่ก่อนครับ
                แล้วก็เอาออกมาเป่าฝุ่นด้วยครับ ฝุ่นเกาะ ความร้อนสะสม พอร้อนมากเข้าก็ทำให้ชิปมันเอ๋อๆ
                ้ถ้ามีไดร์เป่าลมเย็นได้ก็จัดการเลยครับผม
                ปล. ถ้าไม่หายหาแผ่น windows เพื่อนๆ มาลองด้วยได้ก็ดีครับ

- ดร๊อป dvd-rw โทดทีครับ ไม่ทราบว่ามันคืออะไร

Comment

ผมก็ใช้ ALIVENF6G VSTA อยู่ครับ ไม่เห็นมีปัญหา อะไรเลย กับราคาตอนนี้ 1990.- ผมยังไม่เห็นบอร์ดตัวไหนจะให้ลูกเลน+ความสามารถในการ OC ได้ดีเท่าเลย การประกันก็ 3 ปีเท่ายี่ห้ออื่น(ของผมประกัน COM7) สมมติว่าใช้ไปซัก 1-2 ปีพังจนเคลมไม่ได้ ก็ขายซากทิ้งแล้วซื้อใหม่ยังคุ้มเลยครับ ของแบบนี้ฟังหูไว้หู และถ้าจะให้ดี ต้องลองเองครับ

Comment

GOD-HAND อีกแล้วคุ่นๆๆๆแหะ
                    ใช้มาพรึงจะเดือนยังใช้ดีสเถียนดีนะผมวา ต้องดูกันยาวๆๆ สวนไบออส รวน ทำไมอะครับ เฟรสบ่อยจะ รวน หรอ งันเค้าทำมาให้โหลดทำไมอะ ไม่ได้กวนนะ แต่ผมกลัวเพราะผมก็ อัพไปเรื่อยๆๆ เพราะ Asrock อัพ Bios ง่าย ดี

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                      GOD-HAND อีกแล้วคุ่นๆๆๆแหะ
                      ใช้มาพรึงจะเดือนยังใช้ดีสเถียนดีนะผมวา ต้องดูกันยาวๆๆ สวนไบออส รวน ทำไมอะครับ เฟรสบ่อยจะ รวน หรอ งันเค้าทำมาให้โหลดทำไมอะ ไม่ได้กวนนะ แต่ผมกลัวเพราะผมก็ อัพไปเรื่อยๆๆ เพราะ Asrock อัพ Bios ง่าย ดี
                      ถูกต้องเลย อิอิ load มา Double Click ก็เสร็จ ไม่ต้องลง Program เสริม ผมชอ Asrock ตรงนี้แหละ สะดวกดี
                      Last edited by mini_bank; 4 Oct 2007, 17:11:56.

Comment

ผมว่ามันก้อเหมาะสมกับราคา และการใช้งานทั่วๆไปนะครับ..

ส่วนตัวผมก้อใช้ Asrock รุ่นบ้านๆ ราคาถูก ตั้งแต่เมื่อก่อน เปิดบอท ยันโหลดบิท มา 2 ปีกว่า ช่อง pci เสียบการ์ดไม่ติดไปช่องนึง (ดันเป็นช่องที่ไม่เคยได้ใช้ซะด้วย เพิ่งมาลองเมื่อตอนครบ 2 ปี เสียซะงั้น - -")

ส่วนบอร์ดยังใช้งานได้อยู่ มันก้อพอใช้ได้นะสำหรับงานพื้นๆ ส่วน บอร์ด Asrock อีกบอร์ดนึงเพิ่งซื้อมาได้ไม่กี่เดือนเอง เป็นบอร์ดราคาถูกอีกอะแหละ oc celly เล็กๆ ไม่รู้จะอยู่ได้นานรึเปล่า ผมตั้งใจว่าได้สัก 2 ปี คงจะคุ้มน่าดู... แต่กลัวเรื่องความร้อนเหมือนกัน ยิ่งมาอ่านก้อกัวซีบวมไว >.<~ ขออย่าเปนไรเล้ยย... -/\-

Comment

Asrock ออกมาจากโรงงานเดียวกับ Asus อ่ะครับ
                          เพื่อนผมเปิดร้านที่ 1000 ติ๊บ Asus ส่งเครมมากก่า Asrock ด้วยซ้ำ

Comment

Originally posted by chanforweb View Post
                            Asrock ออกมาจากโรงงานเดียวกับ Asus อ่ะครับ
                            เพื่อนผมเปิดร้านที่ 1000 ติ๊บ Asus ส่งเครมมากก่า Asrock ด้วยซ้ำ
                            ไม่ใช่เพราะคนใช้ asus มากกว่าเหรอครับ asus นั่นมันอันดับ 1 เลยนะนั่น อยากรู้อันดับ เมนบอร์ดจัง ใครรู้บ้างครับ

Comment

ของระดับล่างราคาถูก กำหนดที่ QC อ่ะนะ ใครเจอไปก็ถือซวยเลย ผมว่ามันก็คุ้มกับราคานะเพราะว่ามันถูก

Comment

ที่ A&L เคลมเยอะเหรอครับ แต่ร้านผมมีแต่ตัว asrock ที่เป็น Intel อ่ะครับที่มาส่งเคลม ส่วนตัวที่เป็น AMD ไม่เห็นมีส่งเคลมมาเลยครับ มีเจออยู่ตัวนึง port keyboard ไม่ทำงาน แค่นั้นอ่ะครับ นี่ก็ 2-3 ปีแล้ว ไม่เห็นมันจะกลับมาซักตัว สงสัยรอเวลาหมดประกัน หุหุ ( อีกอย่าง C บวม ก็เปลี่ยน C ใหม่เลยจิครับ ) อีกอย่าง board ของ Asus เองก็มีเคลมมาบ่อยนะครับ

Comment

Working...
                                X