Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก /โทษทีไม่รู้จะเข้าหมวดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้ามาหาความรู้ อิอิ

Comment

• แล้วพวกลิขสิทธ์ โปรแกรม เป็นไงบ้างครับ

มีพวกก่อกวนมั้ยครับ

กำลังจะเปิดเหมือนกัน

มองหาทำเลอยู่ครับ

Comment

• จขกท ความคิดดีมากคับ ยังงี้สังคมของเป็นกำลังใจให้คับ
        สู้ๆๆคับ

Comment

• ร้าน Sebringg

บริการซ่อม อัพเกรด ประกอบเครื่องคอมพิวเตอร์ตามสเป็ก
          รับติดตั้งโปรแกรมคอมพิวเตอร์
          จำหน่ายคอมพิวเตอร์มือ 1,2 พร้อมอะไหล่และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่าง ๆ
          รับติดตั้งระบบ Network ดูแลคอมพิวเตอร์รายเดือน-ปี (ราคากันเอง)
          415 ปากซอยจรัญฯ 79 ติด ธนาคาร City bank
          เขต บางพลัด กทม. 10700
          Tel. 02-885-3927

Comment

• ร้าน Sebringg

บริการซ่อม อัพเกรด ประกอบเครื่องคอมพิวเตอร์ตามสเป็ก
            รับติดตั้งโปรแกรมคอมพิวเตอร์
            จำหน่ายคอมพิวเตอร์มือ 1,2 พร้อมอะไหล่และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่าง ๆ
            รับติดตั้งระบบ Network ดูแลคอมพิวเตอร์รายเดือน-ปี (ราคากันเอง)
            415 ปากซอยจรัญฯ 79 ติด ธนาคาร City bank
            เขต บางพลัด กทม. 10700
            Tel. 02-885-3927

Comment

• ข้างบนมาโฆษณาสะงั้น

Comment

• ดันครับผมก็สนใจเหมือนกัน

Comment

• ตอนนี้ผมก็เปิดอยู่หุ้นกับเพื่อนตอนแรก4คน ตอนนี้เหลือ2คน กำลังอยากจะไปเปิดเองทำคนเดียวไปเลย หุ้นกันแล้วมันทำงานลำบาก ไหนจะเรื่องเงินๆทองๆ เรื่องการบริการอีก คิดว่าจะขึ้นไปบนห้างอยู่เหมือนกัน ผมอยู่หัวหินครับ

Comment

• ต้องดูสถานที่เปิดนะครับ ว่าในห้าง หรือ เช่าข้างนอก ถ้าในห้างส่วนใหญ่ค่าเช่าล่วงหน้า 3 เดือน และ ค่าเช่าอีก 1 เป็น สี่เดือน แต่ลูกค้าจะเดินไปหาเรา แต่ถ้าทำข้างนอกห้าง ค่าเช่าถูกกว่า แต่ลูกค้าก็จะน้อยกว่า ผมเลยทำ Onside service เลย ซ่อมถึงบ้าน ส่วนใหญ่ได้เครื่องละ 3-4 ร้อย ลูกค้าไม่บ่น เพราะเขาไม่เสียเวลา แถมได้คนสอนการใช้งานด้วย ก็อยู่ได้ จากทำงานเป็นลูกจ้้างเงินเดือน สองหมื่น เดี่ยวนี้ อย่างอุจจาระๆ ก็เดือนละ 3-4 หมื่นครับ

Comment

• fyo

Comment

• เปิดที่ไหนครับจะได้ใช้บริการ เคยมีคนลงในพันทิพ บริการซ่อมถึงบ้าน 300 บาทไม่รวมอะหลั่ย ไม่รู้จะคุ้มไหม

Comment

• Originally posted by ponknook View Post
                          ขอบคุณครับ ทุกท่าน ที่ช่วยกันชีแนะ ตอนนี้ ร้านเปิดครบ 1 ปี อยากถามว่า คนมาลงโปรแกรม msn อย่างเดียว คิดเงินป่าวครับ แล้ว บางคนมาให้แก้ บูทโลโก้วินโดวนาน อันนี้ ผมแก้ไม่ได้ ผมก็ไม่ได้คิดเงินเค้า หรือต้องคิดครับ แล้ว ถ้าคิดน่าเกลียดป่าว แล้ว ข้างบ้านเรียกไปจั้มหัวแลน ให้ 2 หัว เก็บเท่าไรดี หรือไม่เก็บดีกว่า
                          จะเก็บก็กลัว โดนว่า จะไม่เก็บ ก็ กลัวต่อไปเค้าก็เรียกๆ (เหนือ่ยปล่าว)
                          -เผื่อไว้อ่านเล่นๆคับ แก้บูทช้าXP(ผมก็ใช้ แต่ก่อนตัววิ่งจะวนหลายรอบมาก แต่ตอนนี้ประมาณ 3 รอบคับ)
                          -แค่ลงโปรแกรมนิดๆหน่อยๆ ไม่ต้องคิดก็ดีนะคับ ครั้งหลังมีปัญหาเค้าจะได้นึกถึงเราก่อน(ผมลงให้คนอื่นตั้งแต่ตัวWin. โปรแกรมต่างๆ เกม ไดรเวอร์ผมหาโหลดเองอีกต่างหาก มิเคยคิดแฮะ ได้ผล ปากต่อปาก ไม่รู้จักกันยังอุตส่าห์หอบมาให้ทำ พักหลังๆคนที่ไม่รู้จักก็ยัดเยียดเงินให้ผมบ้างทีละร้อย(ผมบอกไม่คิด เค้าวางไว้แล้วหอบคอมจากปาย) ถามว่าทีที่ไม่ได้เงินแล้วผมได้อะไร ก็ได้ความสุขเพราะผมรักแบบนี้ ได้ประสบการณ์ หลายๆอาการผมล้วนแก้เป็นจากเครื่องลูกค้าเนี่ย(เรียกลูกค้าได้ป่ะเนี่ย) แล้วสักวันผมก็ฝันจะเปิดร้านของตัวเองเช่นกันครับ(ตอนนี้พึ่งเรียนม.5 ยังเปิดร้านมิด้าย))
                          -ส่วนการจั๊มหัวแลนเห็นพาเพื่อนไปซื้อเค้าคิดค่าจั๊มหัวละ 10 บาท(ผมไม่ซื้อ ชอบเถื่อนๆ เหลาไม้พอดีช่อง เอาสายแลนมาปลอกเปลือกนอกออกชั้นเดียว กาวตาช้าง(ซื้อใช้อย่างอื่นบ่อย)ทาไม้ วางสายเรียงตามสี เป่าให้แห้ง แล้วเอาคัตเตอร์เฉือนเปลือกสายที่เหลืออีกชั้น จบ)

Comment

• สนใจอยู่เหมือนกัน

Comment

• แวะมาดูกระทู้ตัวเองที่เคยตั้งไว้เมื่อ 3 ปี ก่อนครับ
                              มีคนสนใจเยอะเหมือนกันนะเนี้ย ว่าแต่เพื่อนๆเป็นไงกันมั่งครับ
                              สวัสดีปีใหม่นะครับ...ขอให้ร่ำรวยเงินทอง + สุขภาพ กันทุกคนน๊ะ

ส่วนผมตอนนี้ก็เปิดร้านที่บ้านพี่ชายครับ แถวคลองหกลำลูกกา
                              ยังเปิดไม่เป็นทางการเท่าไหร่ครับ เพราะมีงานประจำทำอยู่ด้วย
                              รับทำเฉพาะหลังเลิกงาน + เสาร์+อาทิตย์ เพิ่งติดป้ายได้เดือนเดียว
                              ลูกค้ามาเรื่อยๆเลยครับ ฐานลูกค้าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จากปากต่อปาก
                              เพราะผมคิดราคาถูกกันเองๆ เพราะผมเป็นส่วนนึงของสังคมที่นี้แล้ว
                              เพิ่งย้ายมาอยู่ได้ 2 เดือนเอง ในหมู่บ้านจะมีอยู่ประมาณ 400 กว่า หลังคา
                              90% ผมว่ามีคอมกันทุกบ้านครับ

ผมซ่อมทุกอาการ 200 บาท + นอกสถานที่ (ในหมู่บ้าน) 300 บาท
                              ลูกค้าทุกคนก็น่ารักมากๆครับ เป็นเหมือนพี่เหมือนน้องกัน
                              ไม่ได้หวังรวยหรอกครับ แค่ให้พอมีรายได้ช่วงวันหยุด ดีกว่าหายใจทิ้งเฉยๆ 555

รายได้ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ก็เป็นค่าน้ำมัน + ค่าน้ำ/ไฟ/เน็ต/
                              และค่าใช้จ่ายต่างๆในชีวิตประจำวันนิดหน่อย ส่วนเงินเดือนก็เก็บครับ
                              ตอนนี้เก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปก่อน ค่อยขยับขยายอีกที

ที่หมู่บ้านนี้และใกล้เคียง ไม่มีร้านซ่อมคอมเลยแม้แต่ร้านเดียว
                              ลูกค้าที่มาซ่อมกับผมส่วนมากก็ยกเครื่องไปที่เซียร์กันทั้งนั้น
                              พอรู้ว่าผมรับซ่อม ก็ดีใจบอกปากต่อปากกันทั้งนั้นเลย

ที่รู้เพราะลูกค้าบอกเองว่า ข้างบ้านแนะนำมาว่าซ่อมดี ราคาไม่แพง

ตอนนี้ก็มีความสุขดี จะไปเที่ยวไหนไม่ได้เลยเพราะ ห่วงลูกค้า ซะงั้น
                              กลัวเขายกเครื่อง หรือ โทรมาแล้วไม่เจอเรา/เราไม่อยู่
                              ตอนนี้ก็สร้างฐานลูกค้าไปก่อนซักระยะ ค่อยออกมาลุยแบบเต็มตัว...

ขอบคุณครับ.....

toekingsize
                              Last edited by toekingsize; 7 Jan 2011, 10:56:19.

Comment

• ยินดีด้วยนะครับท่านที่ทุกอย่างไปได้ดี อ่านมาตั้งแต่ต้นจนจบได้ความรู้มากเลยครับ

Comment

Working...
                                X