Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก /โทษทีไม่รู้จะเข้าหมวดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สู้เค้าคับ

Comment

Originally posted by max_nk View Post
      อ่านคอมเม้นจนครบทุกคนแล้ว ++

ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ เป็นนายของตัวเอง++
      ตอนนี้ผมอายุ 25 ผมทำงานประจำไปด้วย และติดป้ายเล็กๆ รับซ่อมคอมแถวฝั่งธน
      ตั้งแต่ติดป้ายมาประมาณ 4-5 เดือน ลูกค้าในซอยมาใช้บริการ เกือบ 20 คนแล้วครับ
      ทำงานประจำ จัน-ศุกร์ เสาร์-อาทิตย์หยุด ผมก็เอา เวลา 2 หยุด 2 วันและตอนเลิกงาน เจียดเวลาไปซ่อม
      ถ้าลูกค้ายกมาที่ร้าน++ อิอิ

ถึงผมจะไม่มีงานซ่อม แต่ผมก็มีงานประจำ++
      แต่ในความคิดของผมในอนาคต อยากเปิดร้านซ่อมคอมที่ต่างจังหวัด ตอนนี้ก็เลย เก็บเงินหาทุนเล็กน้อย กะว่าทำร้านเล็กๆที่นั่น
      บางคนอาจคิดว่า ทำงานประจำก็ดีอยู่แล้ว แต่ผมคิดว่าผมคงไม่เป็นลูกน้องตลอดชีวิตแน่ๆ ต้องออกมาทำอะไรบางอย่าง

ที่ผมคิดไว้นะครับ
      1. รับซ่อมคอม
      2. รับประกอบกอมคอม
      3. ถ่ายเอกสาร
      4. เปิดร้านเกมส์ซัก 5-10 เครื่อง (อันนี้ไม่แน่นอนครับ ต้องดูสถานะการณ์งบประมาณ)
      5. ขายคอมและอุปกร์เสริมต่างๆ สั่งจาก dealer ไม่ต้อง stock ของ มีเล็กๆน้อยของที่จำเป็น
      6. print งาน

** ผมคิดว่าทำแบบผสมหลายๆอย่าง น่าจะดีนะครับ เผื่อไม่ได้เงินส่วนนี้ อาจจะรายได้จากอีกส่วน ในความคิดของผมนะครับ
      และส่วนตัวผมชอบชีวิตแบบพอเพียง ว่างๆก้อจะปลูกผัก เลี้ยงปลา ผมคิดว่าแค่นี้ก้อมีความสุข ถึงจะไม่รวยแต่เราได้อยู่กับครอบครัว

ถ้าผิดพลาดประการใด ขอคำชี้แนะด้วยครับ ผมมือใหม่......แต่มีเป้าหมายเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ อิอิ
      เหมือนกันเลยครับ ปัจจุบันเป็นช่างคอม ทำงานประจำ ทำตั้งแต่ซ่อมลูกค้าเล้กๆ ไปจนถึงเป็น admin ดูแลระบบให้บริษัทที่เป็นลูกค้า mantanance

ส่วนแถวบ้าน ที่จิงแรกๆ ไม่มีใครรู้หรอกว่าซ่อมคอมเป็น ผ่านไป เกือบ 2 ปี หลังจากเรียนจบ มีลูกค้า

ประจำในซอยเกือบ 10 บ้านแระ เขาบอกปากต่อปาก เพราะเวลาซ่อมจะไปที่บ้านเลยเพราะลูกค้าก็คิด

ว่าสะดวกและเราได้เห็นสภาพแวดล้อมของที่ตั้งคอมหรือระบบที่บ้าน เพราะบางทีเขาเอาไปให้ร้านซ่อม

อย่างเช่นเขาเอาไปซ่อมทีร้านลงวินโดว์ใหม่ แต่ปริ๊นเตอร์ไม่ได้เอาไป พอเอากลับไปบ้านก็ใช้ไม่ได้

อีก เจอบ่อยเหมือนกันครับ ต้องเรียกเราไปทำให้ก็เลยได้ค่าตอบแทนมาบ้าง 100-300

แต่ถ้ามีปัญหาที่ต้องใช้ อะไหล่ก็จะยกมาทำที่บ้าน พอมีอาไรก็เรียกไปให้ซ่อมประจำ เสาร์-อาทิตย์

และตอนเย็นๆหลังเลิกงาน บางทีก็ 2-3 ทุ่มยังเรียกเลย ไอ้เราก็เหนื่อนจะตาย คือไม่แน่จัยว่าผมคิด

แพงไปป่าว ทุกอาการไม่เกิน 300 แต่ไม่รวมค่าอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนถ้ามีอาไรเสีย เพราะเห็นแต่ละ

คน คิดถูกๆกันทั้งนั้นเลยคับ

---------------------------------------------
      ส่วนเจ้าของกระทู้ที่จะเปิดร้าน ไม่ทราบว่าทำอาไรบ้างครับ

ถ้าเป็นผมนะจะทำตั้งแต่ ซ่อมเครื่องเล็กๆ น้อยๆ ไปจนถึง ระบบเน็ตเวิร์ค เพราะเงินดีมากๆคับ

วางระบบทีก็หลายตังอยู่ และก็รวมไปถึงการบริการถึงที่บ้าน ผมว่าอันนี้ลูกค้าชอบนะ

เพราะสะดวกเค้ามากๆๆ เลยล่ะ แล้วเราก็ได้ค่าเดินทางด้วย อิอิ ...เสียอย่างดียวคับ เหนื่อย เหอๆ

Comment

เอาใจช่วยครับ.....อาชีพในฝันของผมเลยนะเนี้ย.....ถ้ามีโอกาสผมทำแน่แต่ไม่มีทุนอะ

Comment

จะเปิดที่ไหนอ่ะครับ เผื่อถ้าผมแก้ไขไม่ได้ จะได้ไปเป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

จกทป่านนี้เปิดร้านไปแล้วมั้งครับ

Comment

ขูดๆๆ ใครอยากเป็นช่างดูเอาไว้ครับ (ผมด้วย)

Comment

สู้ๆๆ

Comment

ผมลองอ่านความคิดเห็นของหลายท่านแล้ว มีประโยชน์มากๆครับ
                  ผมก็ยังไม่มีประสบการณ์มาก แต่ผมก็สนใจด้านนี้ ผมเล่นคอมมาตั้งแต่ป3ได้มั้ง ตอนนั้นก็ไปซื้อคอมกะพ่อ ส่วนใหญ่ผมก็ถามคุณพ่อผมเอา อย่างเวลาไปซื้อคอม มีอะไรสงสัยก็ถาม เช่น ร้านนี้เขาตั้งอยู่มุมนี้ขายได้ยังไง เปิดร้านแล้วถ้า stock สินค้าแล้วขายไม่ออกละทำไง อะไรแบบนี้

แต่ที่ผมเห็นว่าสำคัญมากที่สุดเลยก็คือ ความมั่นใจในตัวเอง กล้าที่จะลอง เพราะการลงทุนมีความเสี่ยง ถ้าเรากล้าๆกลัวๆ ลังเลจะทำไม่ทำ มันจะทำให้เราเครียด คิดมาก ผมว่าเป็นเป็นเรื่องธรรมดาของการลองในสิ่งที่เราไม่เคยทำมาก่อน ตอนแรกๆมันก็ต้องมีผิดบ้างถูกบ้าง แต่เราก็เรียนรู้และเอาความzbดมาเป็นบทเรียน

จากที่ผมดูมานะครับ ถ้าซ่อมคอมอย่างเดียว ต้องอัธยาศัยดี คุยง่าย อย่าคิดจุกจิก ผมเคยเอาคอมไปซ่อมร้านนึง ร้านที่เคยซื้อคอมเนียแหล่ะ คิดจุกจิก แค่เอาไปให้ดูก็คิดและ300บาท บอกบอร์ดเสียส่งเครม แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ แต่อีกร้าน เอาไปให้เขาดู เขาเช็คอะไรให้หลายอย่าง3ชั่วโมงได้ ปรากฏว่าไม่เสีย เขาก็คิดแค่ร้อยเดียว อีกวันมีอาการยกไปให้เขาดูอีกเขาก็ไม่คิดตัง หรืออีกร้าน ยกไปให้เขาดู ถ้าอันนี้จำไม่ชิพเสีย เขาก็ไม่คิดตัง แคบอกให้ไปเปลี่ยนชิพแค่นั้นเอง ผมละชอบครับคนแบบนี้

ถ้าขายคอม ก็ต้องอัธยาศัยดีด้วย ไม่คิดจุกจิก ไม่เอากำไรมากไป ผมเห็นบางร้านเอากำไรเยอะมาก เช็คราคาเทียบกับร้านอื่นแล้วต่างกันเป็นพัน หรือบางร้าน สมมุติคอมราคา15200 ลดให้200เป็นหมื่น5ถ้วนก็ไม่ได้ อะไรแบบนี้ แต่จริงๆเวลาซื้อคอม ราคามันต่างกันไม่กี่ร้อยหรอกครับ แต่ใครจะซื้อร้านไหนผมว่ามันอยู่ที่ 1 หน้าร้านดี จัดร้านดี มีของให้เลือกเยอะ คุยแล้วอัธยาศัยดี มีความรู้ อัพเดทตลอดเวลา ดูน่าเชื่อถือ เรื่องราคาแพงต่างกันร้อย2ร้อยผมก็เอาร้านที่เชื่อถือได้บริการดีๆกว่าครับ ถือว่าเราซื้อบริการ

แล้วอีกอย่างหนึ่งคือเรื่องการบริหารการจัดการ หลายๆอย่าง ผมว่าสำคัญมากๆ

ก็ เป็นกำลังใจให้นะครับ ว่าแต่ถ้าจะเปิดร้าน เปิดแถวไหนครับเผื่อจะได้ไปอุดหนุน
                  Last edited by nanami; 10 Jun 2008, 17:28:52.

Comment

Originally posted by nanami View Post
                    ผมลองอ่านความคิดเห็นของหลายท่านแล้ว มีประโยชน์มากๆครับ
                    ผมก็ยังไม่มีประสบการณ์มาก แต่ผมก็สนใจด้านนี้ ผมเล่นคอมมาตั้งแต่ป3ได้มั้ง ตอนนั้นก็ไปซื้อคอมกะพ่อ ส่วนใหญ่ผมก็ถามคุณพ่อผมเอา อย่างเวลาไปซื้อคอม มีอะไรสงสัยก็ถาม เช่น ร้านนี้เขาตั้งอยู่มุมนี้ขายได้ยังไง เปิดร้านแล้วถ้า stock สินค้าแล้วขายไม่ออกละทำไง อะไรแบบนี้

แต่ที่ผมเห็นว่าสำคัญมากที่สุดเลยก็คือ ความมั่นใจในตัวเอง กล้าที่จะลอง เพราะการลงทุนมีความเสี่ยง ถ้าเรากล้าๆกลัวๆ ลังเลจะทำไม่ทำ มันจะทำให้เราเครียด คิดมาก ผมว่าเป็นเป็นเรื่องธรรมดาของการลองในสิ่งที่เราไม่เคยทำมาก่อน ตอนแรกๆมันก็ต้องมีผิดบ้างถูกบ้าง แต่เราก็เรียนรู้และเอาความzbดมาเป็นบทเรียน

จากที่ผมดูมานะครับ ถ้าซ่อมคอมอย่างเดียว ต้องอัธยาศัยดี คุยง่าย อย่าคิดจุกจิก ผมเคยเอาคอมไปซ่อมร้านนึง ร้านที่เคยซื้อคอมเนียแหล่ะ คิดจุกจิก แค่เอาไปให้ดูก็คิดและ300บาท บอกบอร์ดเสียส่งเครม แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ แต่อีกร้าน เอาไปให้เขาดู เขาเช็คอะไรให้หลายอย่าง3ชั่วโมงได้ ปรากฏว่าไม่เสีย เขาก็คิดแค่ร้อยเดียว อีกวันมีอาการยกไปให้เขาดูอีกเขาก็ไม่คิดตัง หรืออีกร้าน ยกไปให้เขาดู ถ้าอันนี้จำไม่ชิพเสีย เขาก็ไม่คิดตัง แคบอกให้ไปเปลี่ยนชิพแค่นั้นเอง ผมละชอบครับคนแบบนี้

ถ้าขายคอม ก็ต้องอัธยาศัยดีด้วย ไม่คิดจุกจิก ไม่เอากำไรมากไป ผมเห็นบางร้านเอากำไรเยอะมาก เช็คราคาเทียบกับร้านอื่นแล้วต่างกันเป็นพัน หรือบางร้าน สมมุติคอมราคา15200 ลดให้200เป็นหมื่น5ถ้วนก็ไม่ได้ อะไรแบบนี้ แต่จริงๆเวลาซื้อคอม ราคามันต่างกันไม่กี่ร้อยหรอกครับ แต่ใครจะซื้อร้านไหนผมว่ามันอยู่ที่ 1 หน้าร้านดี จัดร้านดี มีของให้เลือกเยอะ คุยแล้วอัธยาศัยดี มีความรู้ อัพเดทตลอดเวลา ดูน่าเชื่อถือ เรื่องราคาแพงต่างกันร้อย2ร้อยผมก็เอาร้านที่เชื่อถือได้บริการดีๆกว่าครับ ถือว่าเราซื้อบริการ

แล้วอีกอย่างหนึ่งคือเรื่องการบริหารการจัดการ หลายๆอย่าง ผมว่าสำคัญมากๆ

ก็ เป็นกำลังใจให้นะครับ ว่าแต่ถ้าจะเปิดร้าน เปิดแถวไหนครับเผื่อจะได้ไปอุดหนุน
                    เยี่ยมเลยครับ ตอนนี้ผมก็มีร้านที่ผมได้บริการจัดการส่วนนี้ด้วยตัวเองแล้ว

แต่ยังไม่ใช้ร้านของผมอย่างเต็มตัวหรอกครับ เป็นร้านของรุ่นพี่ที่ทำงานรับเขียนโปรแกรมขาย

โปรแกรม แต่เขามีหน้าร้านอยู่ ผมก็เลยปรึกษาพี่เค้าว่า จะทำการซ่อมไปด้วยได้ไหม

พี่เค้าก็โอเค เปิดทางให้ผมเต็มที่ เปิดมาได้ 1 ปี พอดีเลยครับ / เจอะเจอลูกค้าหลายรูปแบบเหมือนกัน

แต่ก็โอเคดีครับ ผมคิดราคาไม่แพงครับ คิดตามอาการ ลงวินโวส์ใหม่+โปรแกรมก็ 300 บาท (อิอิ)

มาลงบางอย่างอย่างเช่น เนโร ก็ 50 บาท แบบเนี้ย ลูกค้าก็มาเรื่อยๆครับ

รายได้เดี๋ยวนี้ก็เฉลี่ย 18000-20000 บาท ต่อเดือนครับ หักค่า อะไหล่ แล้ว

บางเดือนก็เยอะ+น้อยคละเคล้ากันไป ต่ำสุดก็ 8000-10000 อ่ะครับ

รอเปิดร้านเป็นของตัวเองก่อนครับ อิอิ

ปล. ร้านผมตอนนี้อยู่ปากซอย โชคชัย4 ซ.33 นะครับ ว่างๆแวะมาทักทายกันได้เน้อ...
                    Last edited by toekingsize; 11 Jul 2008, 15:43:28.

Comment

ขอสนับสนุนอีกแรงครับ

Comment

โชคชัย 4 เหมือนจะเคยเห็นนะครับ ดีใจด้วยครับ ได้เป็นนายตัวเองแล้ว ขอให้มีร้านเป็นของตัวเองให้ได้นะครับ
                        ตอนนี้ผมก็อายุ 27 แล้วเหมือนกัน คิดว่าต้องออกมาทำอะไรบางอย่างและ เบื่อเป็นลูกจ้างเค้า
                        ซึ่งรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้บริษัทส่วนใหญ่จะจำกัดอายุช่างอยู่ที่ประมาณ 25-28 แล้วอ่ะ

Comment

ถ้าจดทะเบียนเป็นนิติบุลคล ระวังเรื่องภาษีด้วยนะครับ

น่าจะประมาณ 30 % มั้งนะ แต่มันมีวิธีซิกแซก หลบเลี่ยง หรือ ลดหย่อนมากกมาย

Comment

สวัสดีคับ
                            ผมก็ว่าจะเปิดร้านซ่อมคอมเหมือนกัน ที่ ตจว ครับ เรื่องโปรแกรมแท้ไม่แท้มีผลมากป่าวคับ ตรจะจับป่าว บ้านผมกานดานอยู่น่ะคับ ขอความคิดเห็นด้วยคับ
                            อิอิิอิิอิอิิอิอิิอิ

Comment

สู้ๆ นะครับ

หากินสุจริต ไม่คดโกงผู้ใช้บริการ

จัดไปครับ

Comment

ตอนนี้ลูกค้ามาเยอะมากเลยครับ บางวันซ่อมไม่ทันเลยทีเดียว

ทั้งในและนอกสถานที่ / ตอนนี้กำลังจะใช้วิธีไปรับไปส่งเครื่องถึงที่เลยครับ คิดตามระยะทาง

เริ่มต้นที่ 300 บาท เพื่อนๆว่าดีไหมครับ

Comment

Working...
                                X