Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU ที่ตุ้มต่ามากที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีคนอีกมากมายที่ไม่ได้เข้าเว็บบอร์ดนี้ เค้าก็คงจะนึกว่าได้ psu 80+ มาจริงๆ แต่จริงๆแล้วเป็น 80+ของปลอม น่าจะมีกฏหมายเอาผิดกับผู้ผลิตและผู้ขาย
    ถือเป็นการหลอกลวงผู้บริโภค เอาตรามาติดทั้งๆที่ไม่ได้รับการรับรองจริงๆ ไม่น่าให้อภัย
    ทางร้านค้าที่นำมาขายก็น่าโดน เพราะน่าจะมีการตรวจสอบก่อนที่จะนำมาขาย ถือว่าไม่มีจรรยาบรรณของผู้ค้าเลย
    ถ้าเป็นผม ผมจะไม่เข้าร้านนั้นๆอีกต่อไป...

Comment

อืม มีการโฆษณาเกินจริงและหลอกหลวงผู้บริโภคนี่เอง

แล้วการใช้งานจริงกับสินค้าราคาระดับเดียวกัน มันมีผลที่เห็นได้ชัดอะไรเกิดขึ้นมั้งครับที่คนใช้งานทั่วไปจับต้องได้ และคนที่ไม่รู้เรื่องเชิงลึกอย่างผมรู้สึกได้

ขอบคุณครับ

Comment

เถียงกันพอสนุก แต่ที่แน่ผมรู้เลยว่าในบอร์ด OCZ นี้

มีคนของ Gview อยู่หลายคนเลยครับ

เห็นโจมตียี่ห้ออื่นแต่พอ gview เชลียซะ

ทั้งที่ Gview ก็วัตต์เก๊แถมขายแพงชิบเป๋ง

Comment

corsair hx 650 คุ้มๆๆๆ ราคา 3 พัน กว่าๆ

Comment

Originally posted by noppinij View Post
            แล้วการใช้งานจริงกับสินค้าราคาระดับเดียวกัน มันมีผลที่เห็นได้ชัดอะไรเกิดขึ้นมั้งครับที่คนใช้งานทั่วไปจับต้องได้ และคนที่ไม่รู้เรื่องเชิงลึกอย่างผมรู้สึกได้
            การจะทดสอบจริงๆคงต้องใช้ Oscilloscope
            กระแสไฟนิ่ง กับไม่นิ่ง ต่างกันมาก ส่งผลถึงอุปกรณ์เช่น เมนบอร์ด แรม ฮาร์ดดิส โดยตรง
            ระบบการตัดไฟ OVP, UVP อะไรพวกนั้นก็มีผลเช่นกัน อันนี้ผมก็ไม่ทราบเชิงลึกซักเท่าไหร่ แต่ทราบว่าถ้ามันพัง
            มันจะพังไปตัวเดียว ไม่พาเมนบอร์ด ฮาร์ดดิส พังไปด้วยกับมัน
            ซึ่งในการใช้งานจริง ผมยังไม่เคยเจอ PSU แบบแพงๆ พังไปต่อหน้าต่อตาซักที อยากลองเจอบ้างเหมือนกันแฮะ
            จะว่าไป ชิ้นส่วนคอมพ์ทุกชิ้นก็มีอายุการใช้งาน อย่าง DVD ของผมใช้แค่ปีสองปี ก็เปลี่ยนแล้ว เพราะอ่านแผ่นไม่ได้ เจอ Cyclic redundancy error ประจำ

ผลที่เห็นได้ชัด จะว่าไปก็อาจจะเห็น เพราะที่บริษัท มีคอมเป็นสิบตัว ใช้ PSU ติดเคส อายุเฉลี่ยของ PSU พวกนี้จะไม่มาก ส่วนใหญ่ก็จะดับไปเฉยๆ
            หรืออีกกรณีก็เสียบปลั๊กปั๊บ เครื่องก็ติดเอง ไม่ต้องกดปุ่มเปิด เปลี่ยน psu ก็หาย
            บางที ไม่ได้ปิด UPS แล้วเอาปลั๊กเสียบเข้าหลัง PSU แล้วแป๊กไปเลย ก็เคยมาแล้ว

หรือบางทีก็จ่ายไฟไม่พอบ้าง อย่างเคยใช้ iCute 500w แค่เพิ่มฮาร์ดดิสไปอีกตัวก็มีอาการแล้ว เครื่องค้างบ้างอะไรเงี้ย พอเปลี่ยนเป็น
            Enermax 460w รุ่นพัดลม2ตัว ตอนนั้นซื้อ สองพันกว่าบาท มาใช้แทน ปัญหาก็หมดไปทันที (สังเกตุดู watt ต่ำกว่า iCute ด้วยนะ แต่เป็นวัตแท้!!)
            ตัวนี้อายุราวๆ 5 ปีแล้วก็ยังไม่มีปัญหา ใช้ได้แบบสบายๆ หลังจากเจอเคสนี้แล้วเลยติดใจกับ Enermax ครับ

ตอนนี้ PSU ที่มีอยู่ก็ Enermax, SuperFlower, Nox, Raidmax, Cooler Master, Seasonic X นี่แหละ ทุกตัวใช้งานได้เรื่อยๆ ยังไม่พบปัญหาใดๆทั้งสิ้น
            ในขณะที่ psu ติดเคสก็พังไปเรื่อยๆ แต่ท้ายที่สุดพวกข้างบนนี่มันก็ต้องพังตามอายุนั่นแหละครับ แต่อุปกรณ์อย่างอื่นจะพังก่อนหรือ psu จะพังก่อน ยังไม่ทราบ

ผมก็เพิ่งจะมาทราบข้อมูลหลายๆอย่างจากโพสที่ท่าน Geek อธิบายไว้นะครับ และสุดท้ายก็คือได้ข้อสรุปว่า Corsair HX น่าจะคุ้มค่าที่สุด
            แต่สำหรับตัวผมตอนนี้ใช้ Seasonic X-750 อยู่ครับ ตอนที่ซื้อก็ไม่ได้ดูอะไรมาก ไม่ได้เข้ามาถามในนี้ด้วย ไม่ได้อ่านข้อมูล ไม่ได้ค้นคว้า
            แค่เห็นว่ามัน 80+Gold แค่นั้นแหละ...<<< (คล้ายๆกับ ITSONAS ตัวนี้เลย แค่เห็นว่า 80+ แค่นั้นแหละ บางคนก็อาจจะซื้อเลย)

ซึ่งลองคิดดูสิครับ คนแบบผมมีอีกมาก ยกตัวอย่างเช่น บางทีอาจเห็น 80+Platinum ยี่ห้อ QQ เลยรีบซื้อเพราะเห็นว่ามัน 80+Platinum
            แถมราคาไม่แพงมากด้วย...งานเข้าครับ ได้เหล็กถ่วงน้ำหนักแถมมาในตัวด้วย ไรเงี้ย
            หรือบางทีไม่ระวัง เจอของเลียนแบบยี่ห้อ Super Flower 80+ พอเห็นก็ซื้อมาเลย แต่พอมาหาข้อมูลในเว็ปsuper flower กลับไม่เจอ model ที่ซื้อมา
            และพอไปหาในเว็บ 80+ ก็ไม่เจออีก เอาละครับ โดนอีกแล้วงานนี้... งานก๊อปเดี๋ยวนี้น่ากลัวครับ พี่จีนแกเก่ง

ผมยังไม่แน่ใจเลยว่า super flower (ไม่มี80นะครับ เพราะซื้อนานแล้ว)ที่ผมมีอยู่ตัวนึงนั่นมันแท้รึเปล่า -_-'
            แต่พ่อผมใช้มาห้าปีกว่าแล้วก็ยังไม่พังนะครับ เครื่องก็ปกติดี ตัวนี้ซื้อมาให้พ่อใช้ครับ อยากลอง

ความจริงแล้วไม่มีใครฉลาดหรือโง่หรอกครับ ขึ้นอยู่กับการศึกษาหาข้อมูลขั้นต้น ตั้งงบประมาณ และสุดท้าย"แล้วแต่ความพอใจ" มากกว่าอย่างอื่นครับ

คนที่ซื้อ ITSONAS มาเพราะเห็นข้างกล่องระบุว่า 80+ เพราะความไม่รู้ว่าเป็น 80+ที่ยังไม่ได้รับการรับรอง ก็อย่าเพิ่งใจเสียเพราะ
            ถ้ามีคนเอาไปเทส มันอาจจะได้ตามสเป๊ก80+จริงๆก็ได้นะ มันยังคลุมเครือมากเพราะยังไม่ได้รับการทดสอบ

ผมว่าคนที่น่าต่อว่าที่สุดในกรณีนี้น่าจะเป็นผู้ผลิต และ ผู้ค้า มากกว่า ที่หลอกลวงหรือสร้างความคลุมเครือให้แก่ผู้บริโภคอย่างเราๆ ผมจึงคิดว่า
            เราน่าจะสามัคคีกันไว้ เพราะลงเรือลำเดียวกัน เป็นผู้บริโภคเหมือนๆกัน ซักวันเราก็อาจถูก ผู้ผลิตและผู้ค้า เอาเปรียบโดยไม่รู้ตัวก็ได้นะครับ
            แล้วเดี๋ยวนี้นะครับ ผมเห็นในหลายๆเว็ปที่ลงรายละเอียด PSU มีวงเล็บ Full อยู่ด้วย แต่เอาเข้าจริง Fullเก๊ อ่ะครับ ต้องระวังหน่อยนะครับ

อีกตัวอย่าง ผมลองเข้าเว็บหนึ่งบอกว่า 600w DELUX (DLP-R600) ราคา 1890
            ส่วนอีกเว็บหนึ่ง OCZ StealthXStream 400W ราคา 1890
            ราคาเท่ากันครับ แต่ถ้าเป็นผม ณ ตอนนี้ ถ้าให้เลือกเอาตัวใดตัวหนึ่ง ขอบอกว่าเลือก OCZ แน่นอนครับ...
            อยากทราบมั๊ยครับว่าร้านไหนขายตัวแรก...pm ถามได้ ผมเลิกเข้าร้านนั้นไปแล้วครับ ฮ่าๆ
            Last edited by wongzaputt; 14 Feb 2011, 22:13:58.

Comment

Originally posted by wongzaputt View Post
              การจะทดสอบจริงๆคงต้องใช้ Oscilloscope
              กระแสไฟนิ่ง กับไม่นิ่ง ต่างกันมาก ส่งผลถึงอุปกรณ์เช่น เมนบอร์ด แรม ฮาร์ดดิส โดยตรง
              ระบบการตัดไฟ OVP, UVP อะไรพวกนั้นก็มีผลเช่นกัน อันนี้ผมก็ไม่ทราบเชิงลึกซักเท่าไหร่ แต่ทราบว่าถ้ามันพัง
              มันจะพังไปตัวเดียว ไม่พาเมนบอร์ด ฮาร์ดดิส พังไปด้วยกับมัน
              ซึ่งในการใช้งานจริง ผมยังไม่เคยเจอ PSU แบบแพงๆ พังไปต่อหน้าต่อตาซักที อยากลองเจอบ้างเหมือนกันแฮะ
              จะว่าไป ชิ้นส่วนคอมพ์ทุกชิ้นก็มีอายุการใช้งาน อย่าง DVD ของผมใช้แค่ปีสองปี ก็เปลี่ยนแล้ว เพราะอ่านแผ่นไม่ได้ เจอ Cyclic redundancy error ประจำ

ผลที่เห็นได้ชัด จะว่าไปก็อาจจะเห็น เพราะที่บริษัท มีคอมเป็นสิบตัว ใช้ PSU ติดเคส อายุเฉลี่ยของ PSU พวกนี้จะไม่มาก ส่วนใหญ่ก็จะดับไปเฉยๆ
              หรืออีกกรณีก็เสียบปลั๊กปั๊บ เครื่องก็ติดเอง ไม่ต้องกดปุ่มเปิด เปลี่ยน psu ก็หาย
              บางที ไม่ได้ปิด UPS แล้วเอาปลั๊กเสียบเข้าหลัง PSU แล้วแป๊กไปเลย ก็เคยมาแล้ว

หรือบางทีก็จ่ายไฟไม่พอบ้าง อย่างเคยใช้ iCute 500w แค่เพิ่มฮาร์ดดิสไปอีกตัวก็มีอาการแล้ว เครื่องค้างบ้างอะไรเงี้ย พอเปลี่ยนเป็น
              Enermax 460w รุ่นพัดลม2ตัว ตอนนั้นซื้อ สองพันกว่าบาท มาใช้แทน ปัญหาก็หมดไปทันที (สังเกตุดู watt ต่ำกว่า iCute ด้วยนะ แต่เป็นวัตแท้!!)
              ตัวนี้อายุราวๆ 5 ปีแล้วก็ยังไม่มีปัญหา ใช้ได้แบบสบายๆ หลังจากเจอเคสนี้แล้วเลยติดใจกับ Enermax ครับ

ตอนนี้ PSU ที่มีอยู่ก็ Enermax, SuperFlower, Nox, Raidmax, Cooler Master, Seasonic X นี่แหละ ทุกตัวใช้งานได้เรื่อยๆ ยังไม่พบปัญหาใดๆทั้งสิ้น
              ในขณะที่ psu ติดเคสก็พังไปเรื่อยๆ แต่ท้ายที่สุดพวกข้างบนนี่มันก็ต้องพังตามอายุนั่นแหละครับ แต่อุปกรณ์อย่างอื่นจะพังก่อนหรือ psu จะพังก่อน ยังไม่ทราบ

ผมก็เพิ่งจะมาทราบข้อมูลหลายๆอย่างจากโพสที่ท่าน Geek อธิบายไว้นะครับ และสุดท้ายก็คือได้ข้อสรุปว่า Corsair HX น่าจะคุ้มค่าที่สุด
              แต่สำหรับตัวผมตอนนี้ใช้ Seasonic X-750 อยู่ครับ ตอนที่ซื้อก็ไม่ได้ดูอะไรมาก ไม่ได้เข้ามาถามในนี้ด้วย ไม่ได้อ่านข้อมูล ไม่ได้ค้นคว้า
              แค่เห็นว่ามัน 80+Gold แค่นั้นแหละ...<<< (คล้ายๆกับ ITSONAS ตัวนี้เลย แค่เห็นว่า 80+ แค่นั้นแหละ บางคนก็อาจจะซื้อเลย)

ซึ่งลองคิดดูสิครับ คนแบบผมมีอีกมาก ยกตัวอย่างเช่น บางทีอาจเห็น 80+Platinum ยี่ห้อ QQ เลยรีบซื้อเพราะเห็นว่ามัน 80+Platinum
              แถมราคาไม่แพงมากด้วย...งานเข้าครับ ได้เหล็กถ่วงน้ำหนักแถมมาในตัวด้วย ไรเงี้ย
              หรือบางทีไม่ระวัง เจอของเลียนแบบยี่ห้อ Super Flower 80+ พอเห็นก็ซื้อมาเลย แต่พอมาหาข้อมูลในเว็ปsuper flower กลับไม่เจอ model ที่ซื้อมา
              และพอไปหาในเว็บ 80+ ก็ไม่เจออีก เอาละครับ โดนอีกแล้วงานนี้... งานก๊อปเดี๋ยวนี้น่ากลัวครับ พี่จีนแกเก่ง

ผมยังไม่แน่ใจเลยว่า super flower (ไม่มี80นะครับ เพราะซื้อนานแล้ว)ที่ผมมีอยู่ตัวนึงนั่นมันแท้รึเปล่า -_-'
              แต่พ่อผมใช้มาห้าปีกว่าแล้วก็ยังไม่พังนะครับ เครื่องก็ปกติดี ตัวนี้ซื้อมาให้พ่อใช้ครับ อยากลอง

ความจริงแล้วไม่มีใครฉลาดหรือโง่หรอกครับ ขึ้นอยู่กับการศึกษาหาข้อมูลขั้นต้น ตั้งงบประมาณ และสุดท้าย"แล้วแต่ความพอใจ" มากกว่าอย่างอื่นครับ

คนที่ซื้อ ITSONAS มาเพราะเห็นข้างกล่องระบุว่า 80+ เพราะความไม่รู้ว่าเป็น 80+ที่ยังไม่ได้รับการรับรอง ก็อย่าเพิ่งใจเสียเพราะ
              ถ้ามีคนเอาไปเทส มันอาจจะได้ตามสเป๊ก80+จริงๆก็ได้นะ มันยังคลุมเครือมากเพราะยังไม่ได้รับการทดสอบ

ผมว่าคนที่น่าต่อว่าที่สุดในกรณีนี้น่าจะเป็นผู้ผลิต และ ผู้ค้า มากกว่า ที่หลอกลวงหรือสร้างความคลุมเครือให้แก่ผู้บริโภคอย่างเราๆ ผมจึงคิดว่า
              เราน่าจะสามัคคีกันไว้ เพราะลงเรือลำเดียวกัน เป็นผู้บริโภคเหมือนๆกัน ซักวันเราก็อาจถูก ผู้ผลิตและผู้ค้า เอาเปรียบโดยไม่รู้ตัวก็ได้นะครับ
              แล้วเดี๋ยวนี้นะครับ ผมเห็นในหลายๆเว็ปที่ลงรายละเอียด PSU มีวงเล็บ Full อยู่ด้วย แต่เอาเข้าจริง Fullเก๊ อ่ะครับ ต้องระวังหน่อยนะครับ

อีกตัวอย่าง ผมลองเข้าเว็บหนึ่งบอกว่า 600w DELUX (DLP-R600) ราคา 1890
              ส่วนอีกเว็บหนึ่ง OCZ StealthXStream 400W ราคา 1890
              ราคาเท่ากันครับ แต่ถ้าเป็นผม ณ ตอนนี้ ถ้าให้เลือกเอาตัวใดตัวหนึ่ง ขอบอกว่าเลือก OCZ แน่นอนครับ...
              อยากทราบมั๊ยครับว่าร้านไหนขายตัวแรก...pm ถามได้ ผมเลิกเข้าร้านนั้นไปแล้วครับ ฮ่าๆ
              แหม่ แหล่มเลย

Comment

เราก็ใช้ถึงมันจะเก๊ แต่ใช้ไปแล้วไม่ดับ เราก็ไม่คิดมากหละจ้า
                ชื้อมาเหมือนกันรุ่นเดียวกันเลย เพราะก็ใช้GTX460อยู่ ก็ไม่ดับนะจ๊ะ
                เราก็ลองดูว่าจะใช้ได้อีกนานแค่ไหน เพราะพึ่งชื้อมาวันนี้

Comment

Originally posted by numzza99 View Post
                  เราก็ใช้ถึงมันจะเก๊ แต่ใช้ไปแล้วไม่ดับ เราก็ไม่คิดมากหละจ้า
                  ชื้อมาเหมือนกันรุ่นเดียวกันเลย เพราะก็ใช้GTX460อยู่ ก็ไม่ดับนะจ๊ะ
                  เราก็ลองดูว่าจะใช้ได้อีกนานแค่ไหน เพราะพึ่งชื้อมาวันนี้
                  คือ ผมถามหน่อยว่า ทำไมถึงเลือก PSU ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ มาครับ อยากทราบจริงๆ
                  อยากรู้ว่าใช่เพราะโลโก้ 80+ หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by แหวะ View Post
                    80+ ไม่ได้หมายความว่าจะจ่ายได้ 80% ของกำลังไฟนะครับ
                    แต่หมายถึง ประสิทธิภาพในการ Input/Output กระแสไฟฟ้า เช่น PSU 500W 80+ (81) คือ จ่ายไฟ 500W โดยต้องการ Input 617W (500/0.81) นุ่นหมายถึงว่าคุณต้องจ่ายค่าไฟฟ้ามากกว่าที่ควรจะเป็น เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพที่ 80%

สำหรับ PSU นั่น คุณภาพที่เราพูดถึงกันจริงๆ คือ จ่ายเต็มกำลังหรือไม่ครับ โดยทั่วไปแบบโนเนมก็ประมาณ 70-90% สำหรับแบรนด์ดีๆ ก็มากกว่าเยอะพอสมควรที่ 90-110+ เลยที่เดียว
                    90-110 110 นี่มันขัดหลักฟิสิกหรือเปล่าท่าน การแปลงพลังงานมันจะต้องมีบางส่วนหายไปไม่มีวันได้ถึง 100% เท่าที่จำได้นะ

Comment

Originally posted by rootbeers View Post
                      90-110 110 นี่มันขัดหลักฟิสิกหรือเปล่าท่าน การแปลงพลังงานมันจะต้องมีบางส่วนหายไปไม่มีวันได้ถึง 100% เท่าที่จำได้นะ
                      ขอตอบแทน คุณ แหวะ นะ พอดีตอนนี้มือมันว่าง อิ อิ

เค้าหมายถึงการความสามารถในการจ่ายไฟครับ ไม่ได้หมายถึงประสิทธิภาพนะ
                      เช่น ถ้าตัว psu ติดว่า 500W
                      แบบโนเนม จะจ่ายได้จริง 70-90% ก็คือจ่ายได้ 350W - 450W
                      สำหรับแบรนด์ดีๆ จะจ่ายได้จริง 90-110% ก็คือจ่ายได้ 450W - 550W
                      ก็คือเค้าออกแบบเผื่อไว้นะ

แต่ผมอยากรู้อย่างนึงว่า
                      เคยมีใครหรือเว็บไหนทดสอบพวกโนเนมบ้างครับ อยากจะดูผลทดสอบนะ
                      เห็นพูดกันบ่อย แต่ผมไม่เคยเห็นผลการทดสอบซักครั้ง
                      เอาแบบตัวละไม่เกินสามร้อยนะ ใครเคยเห็นช่วยลิ้งค์หน่อยนะ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                        ขอตอบแทน คุณ แหวะ นะ พอดีตอนนี้มือมันว่าง อิ อิ

เค้าหมายถึงการความสามารถในการจ่ายไฟครับ ไม่ได้หมายถึงประสิทธิภาพนะ
                        เช่น ถ้าตัว psu ติดว่า 500W
                        แบบโนเนม จะจ่ายได้จริง 70-90% ก็คือจ่ายได้ 350W - 450W
                        สำหรับแบรนด์ดีๆ จะจ่ายได้จริง 90-110% ก็คือจ่ายได้ 450W - 550W
                        ก็คือเค้าออกแบบเผื่อไว้นะ

แต่ผมอยากรู้อย่างนึงว่า
                        เคยมีใครหรือเว็บไหนทดสอบพวกโนเนมบ้างครับ อยากจะดูผลทดสอบนะ
                        เห็นพูดกันบ่อย แต่ผมไม่เคยเห็นผลการทดสอบซักครั้ง
                        เอาแบบตัวละไม่เกินสามร้อยนะ ใครเคยเห็นช่วยลิ้งค์หน่อยนะ
                        ของพวกนั้น ไม่ค่อยถูกส่งเข้าทดสอบเท่าไหรครับ เท่าที่อ่าน Review ต่างประเทศ
                        http://www.jonnyguru.com/modules.php?name=NDReviews
                        http://www.hardocp.com/reviews/psu_power_supplies/
                        http://www.hardwaresecrets.com/

อย่างว่าอ่ะครับ คนในนี้ผมเชื่อว่ามีอยู่มากที่ิคิดว่า 80+ คือ จ่ายไฟได้ 80%+ จากป้าย

ทั้งที่จริงๆ ไม่ใช่เลย PSU สมัยก่อน จ่ายได้เต็ม W แต่ไม่ได้ 80+ ก็มี

ใครไม่เคย คอม พัง เพราะ PSU ไม่รู้หรอกครับว่า PSU นั้น สำคัญแค่ไหน

Comment

โษทีครับผมเข้าใจผิดนึกว่าหมายถึงไอ่ 80+ เป็น 90+ - 110+
                          ส่วนไอ่ 90 - 110 ผมว่ามันจะเป้นแบบนี้หรือเปล่าครับ
                          ส่วนที่ติดตามฉลากข้าง PSU บางรุ่นเป็นไฟที่สามารถจ่ายได้ชัวๆ และสามาตรจ่ายไฟที่จุดที่เขียนไว้บนฉลากได้เป็นเวลานานๆ ไม่ไช่ค่า peak load ซึ่งมันอาจจะจ่ายได้มากกว่างั้น แต่ไม่ยืนยันว่ามันจะทนรับความเครียดนั่นได้กี่ชั่วโมง ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

หรืออีกทางนึง คือการจ่ายไฟของ PSU ลดลงตามอายุการใช้งานเนื่องจาก คาปาเสื่อมสภาพ แต่ยังคงจะจ่ายไฟได้ตรงตามฉลากอยู่ *อันนี้คิดเอง
                          Last edited by rootbeers; 17 Feb 2011, 08:34:56.

Comment

Originally posted by rootbeers View Post
                            โษทีครับผมเข้าใจผิดนึกว่าหมายถึงไอ่ 80+ เป็น 90+ - 110+
                            ส่วนไอ่ 90 - 110 ผมว่ามันจะเป้นแบบนี้หรือเปล่าครับ
                            ส่วนที่ติดตามฉลากข้าง PSU บางรุ่นเป็นไฟที่สามารถจ่ายได้ชัวๆ และสามาตรจ่ายไฟที่จุดที่เขียนไว้บนฉลากได้เป็นเวลานานๆ ไม่ไช่ค่า peak load ซึ่งมันอาจจะจ่ายได้มากกว่างั้น แต่ไม่ยืนยันว่ามันจะทนรับความเครียดนั่นได้กี่ชั่วโมง ตามที่ผมเข้าใจนะครับ

หรืออีกทางนึง คือการจ่ายไฟของ PSU ลดลงตามอาชีพการใช้งานเนื่องจาก คาปาเสื่อมสภาพ แต่ยังคงจะจ่ายไฟได้ตรงตามฉลากอยู่ *อันนี้คิดเอง
                            ปกติเวลาออกแบบ เค้าจะเผื่อไว้เสมออ่ะครับ
                            เหมือนสร้างสะพาน ลิฟ พวกนี้ เค้าก็เผื่อไว้ เป็นเรื่องปกติ
                            ปกติ ค่าต่างๆที่เค้าบอกไว้ ก็หมายถึง continuous คือ ใช้ต่อเนื่องได้เป็นหมื่นเป็นแสนชั่วโมง
                            พวกคาปาซิเตอร์มันก็อายุยาวไม่แพ้อย่างอื่นนะ
                            ยกตัวอย่าง oscilloscope ที่ผมใช้ ข้างในมี electrolytic capacitor เพียบเลย
                            นี่ก็เกินสามสิบปีแล้ว ยังใช้ได้ปกติทุกอย่าง ไม่เคยเสียนะ

ปัญหาจริงๆ คือ เมคตัวเลขกัน แปะโลโก้ปลอม
                            เหมือนซื้อแผ่นหนังที่ไม่ตรงปก ฉลากบอกอย่างนึง แต่ใส้ในเป็นอีกอย่าง
                            บ้านเราก็แปลก อย่างอื่นต้องมี มอก. แต่ psu กลับไม่ต้องมี
                            คิดแล้วยิ่งกว่าด้อยพัฒนาอีก

จริงๆ เว็บทดสอบก็เห็นมีหลายเว็บ แต่กลับไม่มีการทดสอบพวกติดเคส โนเนม
                            ทั้งๆที่ คนใช้พวกนี้เยอะสุด ก็แปลกดีนะ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                              ปกติเวลาออกแบบ เค้าจะเผื่อไว้เสมออ่ะครับ
                              เหมือนสร้างสะพาน ลิฟ พวกนี้ เค้าก็เผื่อไว้ เป็นเรื่องปกติ
                              ปกติ ค่าต่างๆที่เค้าบอกไว้ ก็หมายถึง continuous คือ ใช้ต่อเนื่องได้เป็นหมื่นเป็นแสนชั่วโมง
                              พวกคาปาซิเตอร์มันก็อายุยาวไม่แพ้อย่างอื่นนะ
                              ยกตัวอย่าง oscilloscope ที่ผมใช้ ข้างในมี electrolytic capacitor เพียบเลย
                              นี่ก็เกินสามสิบปีแล้ว ยังใช้ได้ปกติทุกอย่าง ไม่เคยเสียนะ

ปัญหาจริงๆ คือ เมคตัวเลขกัน แปะโลโก้ปลอม
                              เหมือนซื้อแผ่นหนังที่ไม่ตรงปก ฉลากบอกอย่างนึง แต่ใส้ในเป็นอีกอย่าง
                              บ้านเราก็แปลก อย่างอื่นต้องมี มอก. แต่ psu กลับไม่ต้องมี
                              คิดแล้วยิ่งกว่าด้อยพัฒนาอีก

จริงๆ เว็บทดสอบก็เห็นมีหลายเว็บ แต่กลับไม่มีการทดสอบพวกติดเคส โนเนม
                              ทั้งๆที่ คนใช้พวกนี้เยอะสุด ก็แปลกดีนะ
                              คุณ m shifu มี oscilloscope ด้วย มันแพงมั๊ยครับเครื่องนี้ หาซื้อจากที่ไหนมาเหรอครับ

เห็นด้วยครับ น่าจะมี มอก. กับ Power supply ของเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดบ้างจัง

ทีมงาน ocz น่าจะลองเทสด้วย oscillo มาแปะบนเว็บบ้างนะครับ
                              แบบ psuติดเคสหลายๆตัวเปรียบเทียบกับรุ่นดีๆหน่อย ไรเงี้ยอ่ะครับ เราจะได้เปิดหูเปิดตากันว่ามันเป็นไงกันแน่อ่ะครับ
                              บางเว็บใช้ OCCT เทสเฉยเลย(>>วี...ตัวอย่างครับ<<) ผมอ่านแล้วมันแปร่งๆเลยเลิกสนใจไปแล้ว น่าจะใช้ oscilloscope มากกว่า
                              Last edited by wongzaputt; 17 Feb 2011, 06:03:24.

Comment

Originally posted by cutiemomus View Post
                                คือ ผมถามหน่อยว่า ทำไมถึงเลือก PSU ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ มาครับ อยากทราบจริงๆ
                                อยากรู้ว่าใช่เพราะโลโก้ 80+ หรือเปล่าครับ
                                อันนั้นก็ส่วนหนึงจ้า
                                แล้วก็เห็นกล่องกับหน้าตาสวยดี เลยอยากคิดว่าลองใช้ดู
                                แต่ชื้อมาแล้วเห็นบอก80+ปลอม แต่ชื้อมาแล้วใช้ได้ไม่ดับก็ดีใจหละจ้า

Comment

Working...
                                X