Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปกนี้ซักกี่แสน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมพึ่งรู้อะครับว่าAnnimationทำนานขนาดนี้เลยหรอเนี่ย พึ่งทราบจริงๆนะครับ ไม่ได้ ประชดนะครับผม
    Animation เรื่อง ก้านกล้วยก็ทำนานแบบนี้อะป่าวอะครับ รวมถึงเรื่อง Bolt ด้วย
    Animation นี่มันทรมานจริงๆ
    ถ้าแบบนี้ผมว่าก็ไม่น่าเกินความจำเป็นนะครับ อย่างที่หลายๆท่านว่า ระวังเรื่องความร้อนด้วยอะครับ
    ผมว่า 15 วันไม่ปิดเครื่อง โหดสุดๆครับ
    ผมพูดอะไรแรงไป ขอโทษ ด้วยนะครับผม

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
      ผมพึ่งรู้อะครับว่าAnnimationทำนานขนาดนี้เลยหรอเนี่ย พึ่งทราบจริงๆนะครับ ไม่ได้ ประชดนะครับผม
      Animation เรื่อง ก้านกล้วยก็ทำนานแบบนี้อะป่าวอะครับ รวมถึงเรื่อง Bolt ด้วย
      Animation นี่มันทรมานจริงๆ
      ถ้าแบบนี้ผมว่าก็ไม่น่าเกินความจำเป็นนะครับ อย่างที่หลายๆท่านว่า ระวังเรื่องความร้อนด้วยอะครับ
      ผมว่า 15 วันไม่ปิดเครื่อง โหดสุดๆครับ
      ผมพูดอะไรแรงไป ขอโทษ ด้วยนะครับผม

ไม่รู้ไม่ผิดครับแต่ ก้านกล้วยใช้เวลานานกว่ามากนะครับแล้วก็เครื่องเทพกว่านี้ด้วยครับ เรื่องความร้อนต้องกันดีดีไม่งั้นดับก็จบ
      Last edited by gestata1; 22 Apr 2009, 23:04:28.

Comment

ไม่ลอง MAC Pro ละครับ

Comment

โค-ตา-ระ ลำบากหาเงินมาซื้อ

Comment

Originally posted by gestata1 View Post
            เล่นเกมไหวไหมครับ
            เอาไปใช้งาน rendering จริงๆ อุปกรณ์พวกนี้ไม่จำเป็นครับ

- Blu-Ray disc

- Logitech G19 Keyboard for Gaming

- Logitech G13 advanced gameboard

- logitech 7.1

- Creative Technology Sound Blaster X-Fi Elite Pro

Comment

Originally posted by taiiat View Post
              เอาไปใช้งาน rendering จริงๆ อุปกรณ์พวกนี้ไม่จำเป็นครับ

- Logitech G19 Keyboard for Gaming

- Logitech G13 advanced gameboard

- Creative Technology Sound Blaster X-Fi Elite Pro
              ก็อาจจะเอาไปดูหนัง เล่นเกมด้วยมั้งครับ รองรับอนาคต

Comment

คอมเม้นเก่าๆ ผมไม่พูดถึงนะครับ เอาเปนว่าเพื่อนคุณเอามาทำเปน Rendering farm

ก็อืมมมม ถ้างบถึงเป็นแสน แนะนำซัก แสนห้า ก็น่าจะยังไหวอยู่ใช่มั้ยครับ

แนะนำให้เป็น Workstation ดีกว่าครับ ส่วนใหญ่งานเรนเด้อเค้าใช้เปนเครื่อง workstation ที่รองรับระบบได้สมบูรณ์กว่า CPU ตอนนี้มันเป็น Xeon ตัวใหม่ไม่ทราบเหมือนกันครับไม่ค่อยได้ติดตามเทคโนโลยีสำหรับ Hign-end Workstation แล้วก็การ์ดจอ ผมแนะนำเป็น Quadro 4800
                เวลา real-time ก็จะได้ผลที่ดีกว่า

ปล. สำหรับงานแอนิเมชั่นใหญ่ๆ Dreamwork, Pixar พวกนี้บางที Post-production ขั้นตอนคอมโพสิต เรนเด้อร์ เ้นี่ย นานกว่า Production กับ Pre อีกนะครับ เรนเดอเปนปีๆ ยังมี -*- เหนื่อยใจ

Comment

Originally posted by gestata1 View Post
                  โห้แจ๋วมากด่าเจ็บทีหลังไม่รู้อะไรอย่ามาพูดนะครับผมจะจัดไห้เพื่อนเพราะเค้าทำงานด้านกราฟฟิก ใช้เวลาแปลงโค็ดไห้เป็นเอนิเมชั่นก็ฟาดไป15วันโดยไม่ปิดเครื่องแบบนี้คุณคิดว่าอวดรวยหรอครับเค้าจะเอาไปทำมาหากิน
                  อ่อ อย่างนี้นี่เอง ขอประทานอภัยอย่างสูงครับ

แต่ท่านน่าจะบอกจุดประสงค์ไว้ก่อนนะครับ ไม่งั้นอาจโดน....ได้ครับ

ก็คุณไม่ได้บอกจุดประสงค์หลัก ตั้งแต่แรกนี่ครับ ???

บอร์ดนี้มักมีเกรียนมา วางเงินๆแสนๆจัดสเปคเทพๆ หรือไม่ก็ ทำไงให้คอมเจ๊ง จะได้ซื้อคอมใหม่ แต่ไม่ได้บอกว่าเอาไปทำอะไร ก็เลยว่าไปตามระเบียบครับ

ขออภัยอีกครั้งครับ

ถ้าทำงานนนี้แนะนำเครื่อง MAC ตามท่านข้างบนครับ
                  หรือไม่ก็สเปคที่จัดมาและ ชุดน้ำ หรือซิ้งค์ดีๆ ครับ เอาไว้ระบายความร้อนครับ

งานนี้เงินดีรึเปล่าเนี่ย กำลังคิดจะทำอยู่(คิดตั้งแต่ซื้อเครื่องล่ะยังไม่มีเวลาทำเลย)

i7 940
                  ASUS P6T Deluxe
                  G.SKILL DDR Triple Channel 6GB/NQ/1600
                  ThermalTake Armor LCS Silver
                  XFX Geforce 295 GTX 2ตัว SLI
                  ThermalTake 1500W
                  Blu-Ray disc
                  Logitech G19 Keyboard for Gaming
                  Logitech G13 advanced gameboard
                  logitech G9 laser mouse
                  LCD HP 24'
                  logitech 7.1
                  Creative Technology Sound Blaster® X-Fi Elite Pro
                  COOLER MASTER AQUAGATE MAX
                  Hard disc 2TB

ทำไรได้บ้าง
                  กินไฟเยอะมากไหม
                  โทดทีครับตอนตั้งลืมบอกว่าเอาไป Render ด้วย

เอาไปเรนเดอร์ กัดฟันซื้อ Quardro(สะกดไม่ถูก-*-) ดีกว่าครับ(ถึงมันจะหลายแสนแต่ก็น่าจะคุ้มทุนในไม่นาน) เค้าออกแบบมาเพื่องานแบบนี้ครับ

แต่ดูๆของมันเอาไปทางเล่นเกมมากกว่านะ -*-
                  Last edited by Dej_SAVAGE; 22 Apr 2009, 22:59:52.

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
                    ว่าเค้าแรงไปมั้ยครับ โง่ โง่ โง่

ไม่ค่อยเข้าใจว่าเวบบอร์ดสำหรับผู้ได้รับการอบรบทางสัมคมมาระดับหนึ่ง จะใช้คำดูถูกคนอื่นแรงๆแบบนี้
                    มีคำอื่นมากมายครับ อย่างพวก เกินจำเป็นไป ไม่เหมาะสม ไม่คุ้ม ประมาณนี้
                    ไม่รู้ก็คือไม่รู้ รู้ก็คือรู้ หรือว่ามีใครIQสูงกว่า140

ลองมองมุมกลับบ้างนะครับ อย่ามองมุมมองของเราเพียงฝ่ายเดียว

โอเคครับ มันต้องมีคนตั้งมาอวดรวย อวดว่าของข้าพเจ้าแรง
                    แต่คนที่ไม่รู้ ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้ อย่างผมเป็นต้น แต่มีงบประมาณที่สามารถจ่ายได้สบายๆ โดนไม่ต้องคิดว่าสิ้นเดือนจะเอาอะไรกิน หรือจะโกหกพ่อแม่ยังไงอยู่นะครับ
                    หรือคนที่ก้ำกึ่งพอจะเก็บได้ในเวลาอันสั้นก็มีอยู่

ฐานะคนเราก็ต่างกัน ความสามารถความถนัดคนเราก็มีไม่เหมือนกัน เหมาว่าโง่คงไม่ใช่ที่นะ
                    เค้าก็คิดว่าอยากจะได้ของแรงๆที่อยู่เหนือชาร์ตทดสอบ มันราคาเท่าใหร่กันนะ เรพอจะจ่ายได้มั้ย
                    ลองถามคนที่อยู่ในเวบมืออาชีพอย่างOCZ ดู ชิมลาง+ได้ความรู้ เผื่อมีตัวเลือกที่ดีกว่า
                    จะหาPrice Listเลยมันก็ หรืออยากลองประกอบเองบ้าง เบื่อAlienwareเต็มทน
                    หลายคนก็คงคิดแบบนี้ แน่นอนถึงจะมีคนอยากอวดด้วยก็ตาม

การให้ข้อมูลที่มีค่า ในทิศทางที่ถูกต้องมันไม่น่ายากเกินไปสำหรับการแบ่งปัน ในสังคมที่ดี
                    มันอาจจะยากกว่าการแจงของลับ ของสงวน หรือสัตว์บางประเภทก็ตาม แต่มันก็ไม่ยากเกินไปไม่ใช่หรือครับ

เปิดใจกันซักนิด เห็นหลายกระทู้แล้วทำนองนี้ น่าเศร้าครับ
                    ในที่สุดคนที่หามานานก็ปรากดตัวคนที่ไม่คิดเพียงความคิดของตัวเองเท่านั้น ขอเรียนไห้พูดที่ยังไม่เข้าใจแล้วมาตั้งพูดเสียดสีไห้ทราบนะครับว่า การที่ผมมาตั้วกระทู้แบบนี้ มี2ปัจจัยครับ 1 เพื่อไห้ทุกคนมาแชร์ความคิดเห็นเพื่อนจะได้แนะนำอะไรบ้างที่เป็นประโยชน์เพราะเครื่องสเปกนี้ผมขอบอกได้เลยว่าไม่ได้เอาไว้เล่นเกมแต่จะเอาไป Render แอนนิเมชั่น เพื่อเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ขอย้ำไม่ได้เอาไ้ว้เล่นเกมครับ ผมเลยตั้วกระทู้นี้มาเพื่อจะแนะนำบางอย่างเช่น แบบนี้อาจจะทำไห้ความร้อนสูงไปนะควรใช้แบบนี้นะ อะไรแบบนี้อ่าครับ 2.เพื่อไห้คนไม่ค่อยติดตามเรื่องhard were มาดูจะได้รู้ว่าอ่อเดี่ยวนี้นะเขาไปถึงไหนกันแล้ว

ส่วนตัวผมเอง ถ้าจะจัดสเปกนี้เพื่อเอาไปเล่นเกม ผมก็ไม่เห็นด้วยเหมือนกันแหล่ะครับ หรือถ้าคุณเงินเหลือใช้ก็ส่วนของคุณ การซื้ออะไรที่ตนเองอยากได้ ด้วยเงินของตนเองด้วยการทุ่มเท กายใจในการหาเงินเพื่อซื้อมัน แม้ของสิ้งนั้นจะดูว่าไม่จำเป็นสำหรับผู้อื่้น แต่มันจะมีค่าเพราะคุณทุ่มเทกายใจเพื่อมัน ขอย้ำนะครับไม่ได้เอาไปเล่นเกมครับเอาไปหาเงินเข้ากระเป๋า ส่วนคนที่ไม่รู้ว่าเจตนาผมเป็นแบบนี้ด่าผมไปบ้างว่าไปบ้างก็ไห้อภัยกันครับ เพราะว่า ไม่รู้ไม่ผิด ส่วนผมก็ผิดเองแหล่ะครับที่ตอนตั่งกระทู้ไว้ไม่ได้ใส่รายละเอียดครบ เลยเข้าาใจผิดกันไหญ่

ที่นี้เป็นสังคมแห่งกานแบ่งปันประสบการและความรู้การมาทะเลาะกันไม่มันมีอะไรดีขึ้นหลอกครับ สู้เอาเวลามาว่ากันมาคิด ว่าวันนี้จะเอาอะไรมาแบ่งปันคนอื่นดีไหมครับ

Comment

• Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                      อ่อ อย่างนี้นี่เอง ขอประทานอภัยอย่างสูงครับ

แต่ท่านน่าจะบอกจุดประสงค์ไว้ก่อนนะครับ ไม่งั้นอาจโดน....ได้ครับ

ก็คุณไม่ได้บอกจุดประสงค์หลัก ตั้งแต่แรกนี่ครับ ???

บอร์ดนี้มักมีเกรียนมา วางเงินๆแสนๆจัดสเปคเทพๆ หรือไม่ก็ ทำไงให้คอมเจ๊ง จะได้ซื้อคอมใหม่ แต่ไม่ได้บอกว่าเอาไปทำอะไร ก็เลยว่าไปตามระเบียบครับ

ขออภัยอีกครั้งครับ

ถ้าทำงานนนี้แนะนำเครื่อง MAC ตามท่านข้างบนครับ
                      หรือไม่ก็สเปคที่จัดมาและ ชุดน้ำ หรือซิ้งค์ดีๆ ครับ เอาไว้ระบายความร้อนครับ

งานนี้เงินดีรึเปล่าเนี่ย กำลังคิดจะทำอยู่(คิดตั้งแต่ซื้อเครื่องล่ะยังไม่มีเวลาทำเลย)
                      ไม่เป็นไรครับผมผิดเองที่ไม่ได้บอกรายระเอียดไห้ครบก่อนกดตั่งไป ไม่รู้ไม่ผิดครับ ผม้คำนี้ประจำเพราะคนเราก็ผิดพลาดกันได้

Comment

• Originally posted by taiiat View Post

อ่ออันนี้เอาไว้เสริมอ่าครับเพื่อจะใช้เทสใช้ทำอะไรบ้างนิดหน่อย

แต่เมากับคีบอดก็ไม่จำเป็นจริงๆแหล่ะ

Comment

• การ์ด Quadro ตัวที่ท้อปสุดๆ ตอนนี้ FX5800 ไม่รุ้ราคาครับ แต่ตัวก่อน FX5700 แสนแปดครับ

คงไม่ได้ใช้พลังจาก VGA มากขนาดนั้นมั้งครับเลย แนะนำ ตัวรุ่นกลางๆ ก่อน fx570 หรือ gtx285 ก้ได้ครับ

ส่วนตัวเครื่อง MACPRO นี่เลยครับ สำหรับผมไม่ค่อยชอบแอปเปิ้ลครับ แนะว่าราคาประมานนั้นได้ BOXX หรือ DELL ที่สเปคสูงกว่า

Comment

• Originally posted by gestata1 View Post
                            ไม่เป็นไรครับผมผิดเองที่ไม่ได้บอกรายระเอียดไห้ครบก่อนกดตั่งไป ไม่รู้ไม่ผิดครับ ผม้คำนี้ประจำเพราะคนเราก็ผิดพลาดกันได้

ครับ เผอิญเจอเกรียนมาเยอะ

ว่าแต่งานนึงได้ประมาณเท่าไรอ่ะครับ
                            เห็นเพื่อนๆผมคุยๆกันอยู่ว่า 50k+/1งาน แต่ต้องให้ทันกำหนด

Comment

• ผมก็เรียนเกี่ยวกับด้านนี้นะครับ ชอบงาน3d หรือพวก industrial design

จะทำธุรกิจ เรนเดอร์ฟาร์มนี่ ต้องใช้ความรู้เยอะมาก + ทุนที่สูงมาก

พร้อมกับรอที่จะเจ๊งทุกเมื่อ-*- ในไทยนะครับ (ยกเว้นช่วงใกล้สอบหรือเวลาส่งไฟนอลโปรเจค นักศึกษามากันเพียบ)

Comment

• Originally posted by MONDKL View Post
                                คอมเม้นเก่าๆ ผมไม่พูดถึงนะครับ เอาเปนว่าเพื่อนคุณเอามาทำเปน Rendering farm

ก็อืมมมม ถ้างบถึงเป็นแสน แนะนำซัก แสนห้า ก็น่าจะยังไหวอยู่ใช่มั้ยครับ

แนะนำให้เป็น Workstation ดีกว่าครับ ส่วนใหญ่งานเรนเด้อเค้าใช้เปนเครื่อง workstation ที่รองรับระบบได้สมบูรณ์กว่า CPU ตอนนี้มันเป็น Xeon ตัวใหม่ไม่ทราบเหมือนกันครับไม่ค่อยได้ติดตามเทคโนโลยีสำหรับ Hign-end Workstation แล้วก็การ์ดจอ ผมแนะนำเป็น Quadro 4800
                                เวลา real-time ก็จะได้ผลที่ดีกว่า

ปล. สำหรับงานแอนิเมชั่นใหญ่ๆ Dreamwork, Pixar พวกนี้บางที Post-production ขั้นตอนคอมโพสิต เรนเด้อร์ เ้นี่ย นานกว่า Production กับ Pre อีกนะครับ เรนเดอเปนปีๆ ยังมี -*- เหนื่อยใจ

อันนี้ใช่เลยเพราะว่ามันนานจริงๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับแต่งบ5-6แสนคงยังไม่ไหวอ่าครับ

Comment

Working...
                                X