Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปกนี้ซักกี่แสน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by wizvolcano View Post
    เคยได้ยินมาว่าพวกงานแบบนี้
    ถ้าใช้เครื่องระดับกลางๆแต่จำนวนเครื่องเยอะ
    มันจะคุ้มกว่าใช้เครื่องแรงๆนะครับ
    แต่ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดป่าวนะ
    ถูกต้องครับ ผมถึงแนะนำให้ไปปรึกษา ศูนย์กริด ม.เกษตรศาสตร์

Comment

• Originally posted by ballvbol99 View Post
      ทำไมพูดอย่างนี้ล่ะครับ ถ้าคุณต้องการที่จะจัดสเป็กจริงๆ ไม่ได้เกรียนอย่างที่มีใครเขาว่ามา คุณก็ต้องรับฟังและย้ายกระทู้ไป ห้องจัดสเป็กเพื่อที่จะได้ประโยชน์ในการจัดสเป็กของคุณอย่างจริง และได้ประโยชน์อย่างสูงสุด เพื่อคุณจะได้เอาไปทำ ....ของคุณ
      ถ้าเป็นงั้นจิงก็โอเค่ ผมก็ต้องระแวงสิครับเมื่อกี้ยังมาพูดเสียดสีอยู่เลย ลองคิดดูนะถ้าคุณเจอพายุ นากรีซมารอบนึงแล้ว ถ้าคุณเจอกับมันอีกคุณจะกลัวไหม

Comment

• ผมขอปิดกระทู้เลยแล้วกันครับมั่วแต่มานั่งโพส โปรแกรมไม่ได้เขียนงานค้างยาว

Comment

• แล้วแต่จะคิดครับ คุณ นักกราฟฟิก

Comment

• Originally posted by Nero Angel View Post
            ว่าเค้าแรงไปมั้ยครับ โง่ โง่ โง่

ไม่ค่อยเข้าใจว่าเวบบอร์ดสำหรับผู้ได้รับการอบรบทางสัมคมมาระดับหนึ่ง จะใช้คำดูถูกคนอื่นแรงๆแบบนี้
            มีคำอื่นมากมายครับ อย่างพวก เกินจำเป็นไป ไม่เหมาะสม ไม่คุ้ม ประมาณนี้
            ไม่รู้ก็คือไม่รู้ รู้ก็คือรู้ หรือว่ามีใครIQสูงกว่า140

ลองมองมุมกลับบ้างนะครับ อย่ามองมุมมองของเราเพียงฝ่ายเดียว

โอเคครับ มันต้องมีคนตั้งมาอวดรวย อวดว่าของข้าพเจ้าแรง
            แต่คนที่ไม่รู้ ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้ อย่างผมเป็นต้น แต่มีงบประมาณที่สามารถจ่ายได้สบายๆ โดนไม่ต้องคิดว่าสิ้นเดือนจะเอาอะไรกิน หรือจะโกหกพ่อแม่ยังไงอยู่นะครับ
            หรือคนที่ก้ำกึ่งพอจะเก็บได้ในเวลาอันสั้นก็มีอยู่

ฐานะคนเราก็ต่างกัน ความสามารถความถนัดคนเราก็มีไม่เหมือนกัน เหมาว่าโง่คงไม่ใช่ที่นะ
            เค้าก็คิดว่าอยากจะได้ของแรงๆที่อยู่เหนือชาร์ตทดสอบ มันราคาเท่าใหร่กันนะ เรพอจะจ่ายได้มั้ย
            ลองถามคนที่อยู่ในเวบมืออาชีพอย่างOCZ ดู ชิมลาง+ได้ความรู้ เผื่อมีตัวเลือกที่ดีกว่า
            จะหาPrice Listเลยมันก็ หรืออยากลองประกอบเองบ้าง เบื่อAlienwareเต็มทน
            หลายคนก็คงคิดแบบนี้ แน่นอนถึงจะมีคนอยากอวดด้วยก็ตาม

การให้ข้อมูลที่มีค่า ในทิศทางที่ถูกต้องมันไม่น่ายากเกินไปสำหรับการแบ่งปัน ในสังคมที่ดี
            มันอาจจะยากกว่าการแจงของลับ ของสงวน หรือสัตว์บางประเภทก็ตาม แต่มันก็ไม่ยากเกินไปไม่ใช่หรือครับ

เปิดใจกันซักนิด เห็นหลายกระทู้แล้วทำนองนี้ น่าเศร้าครับ

Comment

• ขุด

Comment

• Originally posted by ballvbol99 View Post
                แล้วแต่จะคิดครับ คุณ นักกราฟฟิก
                ผมโปรแกรมเมอร์คับเเต่เพื่อนนักกราฟฟิก

Comment

• อยากทำงานแบบนี้มั่งจังเลยครับ

ตอนนี้เรียน มัลติมีเดียอยู่ไม่รู้จบออกมาจะได้ทำงานตามวิชาที่เรียนมาอ๊ะป่าวก้ไม่รุ้

มีเส้นมีสายก้พาน้อง ๆ ไปทำงานด้วยมั่งเด้อ อิอิ

Comment

• ท่าทางกระทู้นี้ยังอีกยาวไกล . . .

Comment

• ถ้าเอาไว้ใช้งานอย่างเดียวซื้อ Workstation ไปเลยดีกว่าครับ
                      และถ้า Render โหดๆ ก็หาแบบ Dual XEON CPU + card Quadro FX3700
                      แค่นี้ก็เหลือกำลังแล้วครับ บ้านรวยก็ซื้อเลยครับ

Comment

• ^
                        ^
                        ^
                        ตามข้างบนนี้หละ ถูกต้อง.... คือถ้ามีตังก็จัดชุดแบบนี้ไป ไม่ก็ไปสั่งพวก SuperComputer ที่พวกทำ ซีจี 3D ทำหนังกัน บางเครื่องขนาดเท่าตู้เสื้อผ้า

จิงๆแล้วการจัดสเปคนั้น ควรระบุ การใช้งานมาก่อนเป็นอันดับแรก และงบประมาน เพื่อจะได้มาจัดให้ครบตามงบที่ตั้งไว้
                        แต่ดูจากเครื่องแล้ว คงไม่ได้หวังทำงานแค่เพียงอย่างเดียว เห็นมี keyboard Gaming mouse
                        อันนี้ก็แล้วแต่ห้ามกันไม่ได้ ผมเองก็ทำงานทางด้านนี้ เข้าใจดีว่าการเร็นเดอร์นั้นใช้ระยะเวลานานขนาดไหน
                        แต่หลักสำคัญ มันต้องดูที่ขนาดของสิ่งที่ต้อง render ด้วย งานที่ออฟฟิตผมบางที่ ต้อง Present ขนาดหลายเมตร โดยต้องไปสั่ง Plot แผ่นผ้าแบบป้ายโฆษณา ซึ่งต้องใช้ความละเอียดสูงภาพจะได้ไม่แตก render กันเป็นวัน
                        การลดระยะเวลาคือต้องแบ่งไปทำหลายๆเครื่องเพื่อลดระเวลา ใช้ 4 เครื่องนะ 2 วันเสร็จแหนะ - -

Comment

• แต่ผมว่านะ Q6600 + Quadro รุ่นกลางๆ ซื้อได้เกือบสามเครื่อง

เอามา Render แบ่งงานกัน น่าจะไวกว่า แล้วถ้าเกิดจะอัพเกรด จะได้ขายอุปกรณ์ต่างๆได้ง่ายหน่อย

i7+Quadro/FireGL รุ่นสูงๆหน่อย มันก็แรงนะ แต่สำหรับผม ผมคิดว่า พวกเยอะกว่าย่อมได้เปรียบ

เพราะเห็นในต่างประเทศเค้าเปิดฟาร์มเพื่อ Render โดยเฉพาะ กันออกแยะ

Comment

• ฟันทิ้ง เครื่องนี้เป็นแท้งแน่ๆ ไม่มีวันได้เกิด
                            ถ้ามั่นใจก็กล้าๆหน่อยซื้อไปเถอะ เงินของคุณ
                            ใครเขาจะว่าไงมันก็เงินของคุณ (เมื่อไหร่จะมีเงินเยอะๆบางฟะ)

Comment

• ถ้างบแสนห้า หรือกว่าๆประมาณ นะครับ ผมว่าเอามา ซื้อเครื่องราคาประมาณ 30,000 มาทำเป็น Clustering farm น่าจะแจ่มกว่าไหมครับ

Comment

• กระทู้นี้ ยังไม่จบจริงๆ

Comment

Working...
                                X