Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเลวของ DCOM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซวยครับ

Comment

• ผมไปซื้อ Mainboard asus crosshair iv Formula มาจาก JIB 2 หาดใหญ่มาครับ เมื่อวันที่ 26 ธ.ค. 2553 พอประกอบเสร็จก็เจอปัญหาทันที
      ปัญหาก่อน Flash bios ครับ
      1. พอเปิดเครื่องครั้งแรก บูทติด ขึ้นจอดำ ต้องกดปุ่มรีเซตในครั้งที่ 2 ถึงจะบูทติดเป็นปกติ
      2. พอบูทได้ปกติแล้ว board ไม่แสดงค่า ฮาร์ดแวร์ที่ติดตั้งมากับเครื่องครับ board จะถามว่า
      F1 continue to windows
      F2. Run to Bios set up
      3. Port USB 2.0 ทิ่ติดกับ Port PS/2 ใช้ไม่ได้ 1พอร์ทครับ
      เจอปัญหาใน ข้อ 1 แล 2 ผมก็ได้ทำการ Flash bios แล้ว แต่ทรุดลงกว่าเดิมอีกครับ คือ
      1. เปิดเครื่องครั้งแรกจอดำ ไฟแดงที่บอร์ดโชว์ตรง VGA ผมต้องปิดเครื่องแล้วกด ปุ่ม CMOS ด้านหลัง ถึงจะขึ้นจอปกติ
      ผมเลยต้องรีบเอา Mainboard ไปเคลมทันที ผมเอาไปทั้งเครื่องเลย แต่ผมอุปกรณ์ผมไม่ได้ซื้อจาก JIB 2 หมดนะครับ พอไปถึงร้าน คนรับเคลมก็ถาม น้องแน่ใจนะว่า เสียที่ Mainbosrd แล้วช่างในร้านก็เอาไปเช็คอาการ ผมก็นั่งรอ จนช่างบอกมาว่า slot แรมเสีย (ผมใส่แรมคู่) บูทได้ แต่เข้า windows ไม่ได้ แล้วช่างก็ถอด Mainboard ออกมา แล้วพบรอยที่รองกรูตรงลายปริ้นด้านหลัง เขาบอกว่าน้องใส่ที่รองสรูกับcaseผิด อันนี้ผมก็ยอมรับครับเพราะผมต้องผมอาจจะเผลอใส่ที่รองสกรูผิด แล้วคราวนี้ผมเข้าไปในห้องซ่อมของร้านเลย แล้วผมก็ทำให้ดูว่ามันมีอาการแบบข้างบน ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะเกิดจากรอยบนลายปริ้นด้านหลังรึป่าว แล้วเขาก็บอกกับทางฝ่ายเคลมที่ร้านให้ส่งเคลม ช่างบอกแค่ว่า เครื่องค้าง แฮงค์ ครับ ผมเลยบอกฝ่ายเคลมไปอีกทีว่า Port USB ด้านหลังเสีย 1 Port ฝ่ายเคลมเลยบอกว่าเดี๋ยวจะแจ้ง DCOM ใหม่ เมื่อวานผมไปที่ร้านมา ผมยก ของที่เหลือผมกลับก่อนเลย ผมไม่ไว้ใจ
      แล้วที่มันทำให้ผมเสียความรู้สึก จาก JIB 2 ครับ คือ เราต้องตามของเอง ถ้าเราไม่ตามกว่าจะส่งเคลมคงอีกเป็นเดือนแน่ๆ เพราะไม่มีการโทรแจ้งกลับมาเลย แล้วพอแจ้งมา บอกว่า Mainboard 50/50 คือซ่อมได้กับซ่อมไม่ได้ แล้วผมถามต่อว่า ถ้าซ่อมไม่ได้จะทำยังไง แล้วเขาบอกมาว่าก็คืนอะค่ะ ผมลองแกล้งถามดูว่า แล้วแบบนี้ต้องซื้อตัวใหม่ใช่มั้ยครับ เขาบอกว่า ค่ะ ต้องซื้อใหม่ ผมก็... พูดไม่ออก Main board ตัว 7300 ให้ซื้อใหม่ ฉิบหายละ
      ปล. ขอโทดถ้ากูจะซื้อใหม่ ไม่ซื้อกับร้าน ***แล้วโว้ย
      ส่งของก็ช้า บอกมาได้ พนักงานไปกินเลี้ยงปีใหม่ ขอส่งของ Late
      กว่าจะเอาไปเคลม กูต้องโทรตามเอง

Comment

• ได้ยินชื่อก็เกียดแล้ว

Comment

• กระทู้นี้อยู่ได้ตลอดจริง ๆ เสียใจ ผมไม่เคยเจอ.. T_T (จริง ๆ ไม่ได้ประชด)

Comment

• Originally posted by apichate View Post
            เด็กใหม่ส่วนมากจะโดนประกัน DCOM ครับ การตลาดเค้าคือ ของใหม่ๆจะเข้าเร็วมากเลยครับ
            ทำให้เราอยากได้ครับเลยซื้อของเค้าครับ

ผมต้องการให้ MOD ปักหมุดไว้ครับ เพื่อต้องการให้คนที่เล่นคอมใหม่ซึ่งไม่เคยซื้อของได้ทราบว่าประกันไหนดีบ้างประกันไหนไม่ดีี
            ซึ่งจะเห็นได้ว่ามีหลายท่านที่มีปัญหากับประกันของ DCOM
            กระทู้ผมตกไปไกลครับ เลยไม่คอยมีคนได้เห็นกันครับ
            แต่ก็ไม่เป็นไรครับ

ที่จริงแล้วที่มาโพส์คือต้องการให้ทุกท่านที่ต้องการซื้อของสักชิ้นที่ราคาแพงๆ ต้องระวังเรื่องประกันด้วยครับ

สุดท้ายครับต้องจำให้ขึ้นใจเลยครับว่า ถ้าจะเครมของ ประกันDCOM ต้องถ่ายรูปก่อนและหลังเครมไว้ด้วยครับ มีพยานก็ดีครับ (ช่างที่ทำคอมให้เราอะครับ)

สุดท้ายขอให้โชคดีครับ ของผมในเครื่องตอนนี้เหลือ HD1ลูก DVD-RW1ตัวแค่นี้แหละ ต่อจากนี้จบกันครับ
            "เศร้าใจแทน...เครื่องของใครใครก็รัก...อ่านมาถึงตรงนี้สะเทือนใจ...อดไม่ได้ บางคนกว่าจะได้คอมมาใช้พ่อแม่หาเงินแทบตายหรือเราเองทำงานเก็บเงินตั้งนานอยากได้ของดีถูกใจเอามาใช้งานเอามาพักผ่อน เฮ้อ...เป็นกำลังใจให้ครับ สู้นะครับ เพื่อบรรทัดฐานสังคมจะได้ดีขึ้น ประเภทพูดจาหน้าร้านไม่ค่อยดี บางทีก็เข้าใจในฐานะคนทำงานด้วยกันว่า บางทีมันเป็นเรื่องขวัญกำลังใจในงานไม่มี, งานเยอะ, ลูกค้าด่าก็มาระบายออกกับคนแวดล้อม(ซึ่งมันก็ไม่ถูกต้องอีกนั่นแหละ) แต่ถ้าเป็นโดยสันดานก็แล้วแต่คนครับ ลูกค้าส่วนใหญ่ก็คงปล่อยๆไป วันหลังไม่ซื้อแล้ว"

Comment

• ขอให้ TKCOM กับ Synex รักษาความดีแบบนี้ตลอดไป

เหมือนที่ จ.ข.ก.ท กล่าวไว้ครับ

ต่อไปนี้ ผมคงเลือกแต่ 2 ประกันด้านบนแล้วหล่ะ

Comment

• cpu ผมเคลมมา ร้อนตับเเตกเลย

Comment

• Originally posted by Walter View Post
                  ผมพึ่งเข้ามาเว็บนี้อะครับเลยไม่รุว่าดีคอมมันจะเป็นแบบนี้อะครับ
                  เครื่องผมมันดีคอมทั้งเครื่องเลยครับ แล้วถ้าเป็นไรละทำไงเนี่ย

ทำใจครับไม่ต้องเครมซื้อใหม่ยกชุด!!!!!

Comment

• ขอให้มันเจ้ง

Comment

• Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                      ขอให้ TKCOM กับ Synex รักษาความดีแบบนี้ตลอดไป

เหมือนที่ จ.ข.ก.ท กล่าวไว้ครับ

ต่อไปนี้ ผมคงเลือกแต่ 2 ประกันด้านบนแล้วหล่ะ
                      แต่ไม่มีของให้เปลี่ยน นี่ก็รอนานมากๆ

Comment

• =^= ผม ดีคอมทุกชิ้น T^Tแง้ๆๆๆๆๆๆๆ อ้อ มีnvidia9500gtอ่ะไม่ใช่ แค่ตัวเดียว-*-

Comment

• เอาเป็นอีกชื่อของ D-com เอาเป็น กากกกกกกกก-คอมดีป่ะครับเหอๆๆๆๆ

เอาเป็นอีกชื่อของ D-com เอาเป็น กากกกกกกกก-คอมดีป่ะครับเหอๆๆๆๆ
                          ผมเคยส่งHDD สามรอบครับ กว่าจะได้กลับมาของส่งไปมองไม่เห็นกลับมามองเห็นแต่ฟอร์แม็ตไม่ผ่านส่งกลับไปอีก กลับมาใหม่ค้างหน้าไบออส เอากลับไปพร้อมกับความสงสัยและก้อได้ถ้ามบรรดากระบือในชอปมันว่าช่างที่นี่เขารับพนักวานชั้นปฬ2-3หรือไงถึงได้โง่อย่างนี่เขาไดแต่นิ่งครับเขาบอกผมว่าเดวส่งให้ใหม่เขาก้อส่งไปอีกแต่รอบนี้ผมต้องลงไปนราธิวาสเลยให้หลานแฟนไปรับของและส่งของมาให้ใช้ได้ดีครับพอดีว่าผมคนหน้าโหดนิดๆๆครับ...เลยได้(ต้องให้กระบือเฝ้าชอป)มันเช็คของให้เลยครับชัวร์

Comment

• แล้วร้าน jib มันบริการเคลมของบริษัทใหนครับ เสียวง่ะ...............

Comment

• ไปเคลม HD เจ้านี้ไม่เคยได้ของใหม่เลย เจอแต่ของซ่อม ขนาดHD เราเพิ่งซื้อมาไม่ถึงปี เสียครั้งเดียวไปเคลมได้ของเก่ากี่ปีแล้วก็ไม่รู้แถมซ่อมแล้วอีก ประกันอีกเจ้าได้ของใหม่ตลอดเลย เลยไม่เคยซื้อของเจ้านี้อีก

Comment

• ตายและ พึ่งเอา seagate barracuda es ไปเคลม จะได้อะไรกลับมาหล่ะเนื่ย
                                พนักงานแจ้ง อีก 7 วันให้มารับ หรือ รอโทรศัพท์แจ้ง หุหุ ในใจคิด กุจะใช้คอมได้ใงว๊ะ ตั้ง 7 วัน ตอนนี้เลยต้องเอา hdd ide เก่าๆ มาลงวินโดวใช้ไปพรางๆ
                                เคยเอา seagate 160 ไปเคลม synnex รอแค่ ชั่วโมงเดียวเอง เศร้าาา

Comment

Working...
                                X