Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดน้ำเปิดcpuเย็นเท่าซิ้งลม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าเป็นที่เคสจริงๆก็งานเข้าเลยนะครับนั่น ใช้แบบปิดฝาแล้วร้อนก็อาจจะต้องเปิดฝาเล่นซึ่งไม่สวยอีก

จะเปลี่ยนเคสก็น่าจะเรื่องใหญ่อีกเหมือนกันเพราะทางน้ำนี่ทำไว้เฉพาะเคสเลย

Comment

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post
        ถ้าเป็นที่เคสจริงๆก็งานเข้าเลยนะครับนั่น ใช้แบบปิดฝาแล้วร้อนก็อาจจะต้องเปิดฝาเล่นซึ่งไม่สวยอีก

จะเปลี่ยนเคสก็น่าจะเรื่องใหญ่อีกเหมือนกันเพราะทางน้ำนี่ทำไว้เฉพาะเคสเลย
        ใช่เลยครับท่าน โคตรเซงเลยผม อุตส่าออกแบบมาเป็นเดือนๆ เปลี่ยนเคสใหม่ก็น่าจะไม่ได้แล้ว เซงเลย แต่ผมคงต้องทำใจปิดเคสและครับ เอาความสวยไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้ว กลับตัวก็ไม่ได้ จะเดินต่อไปก็คงไม่ถึง5555555

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
          โง่มาต้องนานผม5555 แต่สาบานเลยครับ ตอนแรกผมลองถอดเคสมาเทสแล้วนะ มันเย็นกว่าเดิมแค่ 2-3 องศาจริงๆ เสียเวลารื้อใหม่หลายรอบเลย
          แต่อย่างน้อยก็แก้ท่อที่เบี้ยวได้ก็ยังดี5555

Comment

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง

มันทำให้คิดว่า คนที่ออกแบบเคสคิดค่อนข้างน้อย เรียกว่า เกือบจะไม่สนฟังก์ชั่น เอาความสวย(สวยหรือเปล่า)อย่างเดียว

้เหมือนจะคิดมาแค่ว่า คอมต้องอยู่ในห้องแอร์ หรือห้องที่อากาศเย็นๆ ไม่ได้คิดเผื่อผู้ใช้งานบางคนที่อยู่ในโซนประเทศที่ทำยังไงอากาศก็ไม่เย็น หรือคนที่ไม่ได้วางคอมในห้องแอร์เลย

Comment

แบบเดียวกับผมครับ เปิดเคสทีลดไป 10 องศา ทีหลังต้องหาเคส full tower โล่งๆ ระบายอากาศดีๆหน่อย

Comment

ผมใช้เคส H440 ปิดทึบ เอามาเจาะหน้าเจาะบนแล้วใส่ตะแกรงเอา เย็นเหมือนเปิดเคส ลดไปเกือบๆ 15C

เคสส่วนใหญ่ก็คงออกแบบมาสำหรับฝรั่งเมืองหนาว บ้านเราอากาศร้อนคงต้องเลือกดีๆครับ ถ้าขี้เกียจมา mod เอง

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
                  ตอนแรกผมดูรีวิวเคสตัวนี้ เห็นมีกระจก 4 ด้าน เลยอยากได้ แล้วเห็นมันมีช่องระบายอากาศของกระจก***งเพื่อให้ลมเข้าอยู่พอสมควร เลยคิดว่าคงไม่ร้อน ประกอบกับเคสเก่าใส่หม้อน้ำหนาไม่ได้ เลยตัดสินใจซื้อมา

Comment

เจอคนที่เป็นแบบผมแล้วเหมือนกันชุดน้ำเปิดเหมือนกัน ของต่างประเทศ ลดไปได้ เกือบ 10 องศาเหมือนกัน

Comment

พอเข้าใจความรู้สึกเลย เคสผมตัว inwin 303 ก็เป็นครับ โดยเฉพาะฝาหลังที่บังลมออกแบบสุดๆ แถมกันจิ้งจกเข้าไม่ได้อีก 5555
                      ตอนนี้ถอดทิ้งไว้มุมห้องจะครึ่งปีแล้ว เคยคิดจะโมใหม่แต่ไอเดียมันไม่มา ถ้าใส่ฝาเวนนี้ตอนฟลูโหลดห้อง 28 องศา น้ำในระบบผมจะร้อนเกือบ 60 เลย

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
                        พอเข้าใจความรู้สึกเลย เคสผมตัว inwin 303 ก็เป็นครับ โดยเฉพาะฝาหลังที่บังลมออกแบบสุดๆ แถมกันจิ้งจกเข้าไม่ได้อีก 5555
                        ตอนนี้ถอดทิ้งไว้มุมห้องจะครึ่งปีแล้ว เคยคิดจะโมใหม่แต่ไอเดียมันไม่มา ถ้าใส่ฝาเวนนี้ตอนฟลูโหลดห้อง 28 องศา น้ำในระบบผมจะร้อนเกือบ 60 เลย

ครับท่าน แต่ท่านยังดียังพอโมได้ ของผมเป็นกระจกไม่รู้จะโมยังไง 55555 ถ้าเป็นอคลิคหรือเหล็กเส็จผมไปแล้ว ตอนแรกผมเห็นเคสช่องว่างกระจกก็มีทำมายื่นเพื่อให้ลมเข้าอยู่แล้ว แต่ไหงเป็นยังงี้ก็ไม่รู้ เซงเลยผม

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                          ครับท่าน แต่ท่านยังดียังพอโมได้ ของผมเป็นกระจกไม่รู้จะโมยังไง 55555 ถ้าเป็นอคลิคหรือเหล็กเส็จผมไปแล้ว ตอนแรกผมเห็นเคสช่องว่างกระจกก็มีทำมายื่นเพื่อให้ลมเข้าอยู่แล้ว แต่ไหงเป็นยังงี้ก็ไม่รู้ เซงเลยผม
                          ลองไปคุยกับร้านกระจกสิครับ ถ้าของเดิมตัดไม่ได้ก็สั่งกระจกใหม่โลด

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                            ลองไปคุยกับร้านกระจกสิครับ ถ้าของเดิมตัดไม่ได้ก็สั่งกระจกใหม่โลด
                            ขอบคุณมากครับท่าน เจอทางสว่างเพิ่มมา1ทาง

Comment

ตอนนี้ผมรู้สาเหตุจริงๆแล้วครับเป็นเพราะซิลิโคนปรอทนั้นเอง ตอนที่ผมใช้ซิ้งลมตอนนั้น ใส่ liquid pro เข้าไปมันเลยเย็น พอผมจับลงน้ำแล้วจึงเปลี่ยนซิลิโคนปรอทที่ดีขึ้นมานิดหน่อยคือ liquid metal ของ grizzy จึงเป็นเหตุตามที่ผมตั้งกระทู้ไว้ แล้วปัจจุบันตอนนี้ ผมเพิ่งซื้อ 8700k มาโดยผ่าแล้วเหมือนกันแต่ซิลิโคนใช้ของ liquid pro แทน จึงพบว่าเย็นกว่า 7700kอันเก่าผมเกือบ 10 องศาเลยทีเดียว
                              อันนี้เดิมๆ 47/44

อันนี้ oc ไปที่ 5.4 ไฟ 1.536 streetest cpuz

เห็นได้ชัดว่า ตอน7700k ผม ไฟแค่ 1.478 กว่าๆ เทสแค่นี้ก็ล่อไปเกือบ100เลยครับ
                              ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นที่ตัว cpu เอง ตอนทีผมซื้อ 8700k มาใหม่ ผมจึงเอา 7700kตัวเก่าย้ายออกไปใส่อีกเครื่อง(ซิ้งลมแทน)
                              แล้วเอา 8700k ตัวใหม่ใส่ในชุดน้ำเดิมเข้าไป จึงมีเวลาทดสอบ 7700k ใหม่เพราะรื้อง่ายแล้ว จึงได้ข้อสรุปว่าเป็นที่ซิลิโคนซะงั้น griizy ร้อนกว่า liquidpro เฉยเลย หรือว่าgriizy ของผมหมดอายุก็ไม่รู้ แต่ในที่สุดผมก็เจอสาเหตุที่แท้จริงสักที มีใครเคยใช้ซิลิโคนปรอททั้งสองตัวนี้ ช่วยกันแบ่งปันความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

กรรม บรรดาเซียน ตกม้าตาย หน้าหงายเงิบ ไปตามๆกัน

Comment

Working...
                                X