Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดน้ำเปิดcpuเย็นเท่าซิ้งลม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by xีหมาทอด View Post
    น๊อตที่นี้ไม่ได้มีแค่ตัวขาบล็อกนะ ยังมีส่วนขาบอร์ด, cold plate ที่ท่านคงรื้อบ่อยด้วย ตอนใส่กลับถ้าขันไม่ดีพอ cold plate จะไม่เสมอกัน เอาใบมีดโกนวางทาบจะเห็นชัดเลยว่าไม่เสมอกัน จริงๆ ถ้าถอดบล็อกมาแล้วสังเกตุซิลิโคนว่ามันกระจุกตัวบนกระดอง ไม่กระจายออกขอบกระดองก็เป็นตามนั้นเลย

ปรกติระบบเปิด delta t ของ cpu กับ coolant เวลา idle จะไม่เกิน 2 องศา แต่ตอนนี้ที่เห็นคือห้อง 25 แต่ cpu ตอน idle ปาราวๆ 37 ดูแล้วก็ไม่ปรกติเลยเพราะตอนที่ว่ายังไงๆ coolant ก็ไม่ร้อนขนาดนั้นแน่ๆ กับห้องแบบนี้
    เย็นกว่าอุณหภูมิห้องเป็นไปไม่ได้นะท่าน X

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
      เย็นกว่าอุณหภูมิห้องเป็นไปไม่ได้นะท่าน X
      ไม่ได้บอกว่าเย็นกว่าอุณหภูมิห้องนะ delta t คือส่วนต่างอุณหภูมิของ 2 สิ่งที่มาเทียบซึ่งผมเทียบ cpu กับ coolant และบอกว่าไม่เกิน จะไม่เกิน 2 องศาตอน idle ถ้าติดตั้งสมบูรณ์

ห้องของเค้า 25 องศา ถ้าติดตั้งบล็อกดีแล้ว cpu ร้อน 37 แปลว่า coolant ร้อน 35 ซึ่งมันไม่ใช่แน่ๆ กับระบบหม้อ 3 ตอน 2 ตัว แถมติดพัดลมแซนวิชอีก และเค้าบอกว่าการ์ดร้อน 25-26 แปลว่า coolant ร้อนราวๆ 25 นิดๆ แน่นอน ซึ่งระบบนี้เมื่อ idle ก็ควรประมาณนี้อยู่แล้ว

ย้อนกลับมา ตอนนี้ coolant ร้อนราวๆ 25 cpu ร้อน 37 ตอนนี้คงเห็นว่ามันผิดปรกติจากที่บอกว่า idle จะไม่เกิน 2 องศา แต่อันนี้ปาไป 12 ซึ่งมันก็ความเย็นระดับซิ้งแถมโง่ๆ เลย

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
        มึนตึ้บเลยครับท่าน 5555 cold palte ที่ว่า ไม่เสมอกันมันเป็นยังไงอะครับ นึกภาพไม่ออก ส่วนย่อหน้าหลัง หมายความว่า min ต้องอยู่ประมาน 25-27 ใช้ไหมครับ เข้าใจของอันนี้ แสดงว่าคงผิดปกติที่ water block อย่างเดียวแน่ เพราะการ์ดจอผม idle ดูจาก msi after มันก็ 25-26 องศา เริ่มมองปัญหาความร้อน cpu ออกแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าควรแก้ยังไง ผมนึกภาพตามไม่ออก5555 แล้วท่านคิดว่า จริงๆ cpu ของผม fulload ควรจะอุณภูมิที่เท่าไรครับ ถ้าแก้ได้เป็นปกติ แล้ว jet plate ที่ผมเปลี่ยน ท่านว่ามีส่วนไหมครับ แต่ผมเปลี่ยน ตาม คู่มือบอก ของ 115x แล้ว ถ้าสมมุติผมใส่ผิดรูป มีโอกาสทำให้ร้อนแบบนี้ไหมครับ
        ถ้าวางมีดโกนแล้วแนบสนิทไม่มีช่องแบบราวๆ นี้ก็แปลว่าเรียบเสมอกัน ตอนฟลูโหลดคงยังตอบไม่ได้นะเพราะการลาก สภาพแวดล้อมแต่ละชุดมันต่างกัน ส่วน jet plate แทบไม่ค่อยมีผลเลยนะกับความเย็น

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
          ไม่ได้บอกว่าเย็นกว่าอุณหภูมิห้องนะ delta t คือส่วนต่างอุณหภูมิของ 2 สิ่งที่มาเทียบซึ่งผมเทียบ cpu กับ coolant และบอกว่าไม่เกิน จะไม่เกิน 2 องศาตอน idle ถ้าติดตั้งสมบูรณ์

ห้องของเค้า 25 องศา ถ้าติดตั้งบล็อกดีแล้ว cpu ร้อน 37 แปลว่า coolant ร้อน 35 ซึ่งมันไม่ใช่แน่ๆ กับระบบหม้อ 3 ตอน 2 ตัว แถมติดพัดลมแซนวิชอีก และเค้าบอกว่าการ์ดร้อน 25-26 แปลว่า coolant ร้อนราวๆ 25 นิดๆ แน่นอน ซึ่งระบบนี้เมื่อ idle ก็ควรประมาณนี้อยู่แล้ว

ย้อนกลับมา ตอนนี้ coolant ร้อนราวๆ 25 cpu ร้อน 37 ตอนนี้คงเห็นว่ามันผิดปรกติจากที่บอกว่า idle จะไม่เกิน 2 องศา แต่อันนี้ปาไป 12 ซึ่งมันก็ความเย็นระดับซิ้งแถมโง่ๆ เลย
          อ่อ..... เข้าใจแระขอบคุณมากครับ

Comment

น้ำอั้นไปนะ หัก 90 องศาไปกี่จุดนั่น เสียดายแรงดันปั๊ม

แต่ตัวปัญหาก็น่าจะอยู่ที่บล็อก cpu นั่นแหละ...

.............

ความจริง เมื่อก่อนที่หันมาเล่นท่อแข็งแทนสายยางก็เพื่อทำแบบนี้นะ

https://www.million-dollar-pc.com/sy...derbox-mk2.htm

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำกันนะครับ เดี๋ยวผมจะหาเวลาว่างมาทำตามที่ท่าน xีหมาทอดดู ตอนนี้ซิลิโคนหมด ดียังไม่ได้ลื้อวันนี้เกือบไปแล้ว 5555+

Comment

วันนี้ทำต้องแต่เช้าลองถอดออกมา แล้วเอาบล็อค cpu ออก เช็ดซิลิโคนเก่าที่แถมจาก water block ออก แล้วใส่ gc extrem แทน ใจจริงอยากใช้ของเดิม ที่ ek แถมซิลิโคนมา แต่ให้มาน้อยมากกกก แล้วไข water block เข้าไปใหม่ ตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนใส่ท่อน้ำ ไขให้แน่นๆทุกอย่างตามท่าน xีหมาทอด บอก แล้วแก้ทางเดินท่อที่เบี้ยวๆใหม่ แล้วเติมน้ำ แล้วเทสเลย สรุปดีขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดแต่ไม่มาก min อยู่ที่ 31แล้ว จาก37 ไม่รู้มันได้เท่านี้หรือป่าว แต่ค่อนข้างพอใจมานิดนึง ตอนนี้ลอง oc ที่ 5.3 ไฟ 1.45 เทส real bench ปุ้บ ไปที่ 70กว่าองศาแล้วค่อยๆขึ้น 80 เทส ไปได้ 10 นาทีแล้วตอนนี้ max อยู่ที่ 91 จากตอนแรกเทสปุ้บ 80กว่าแล้ว แล้วไป90ไม่ถึงนาทีจอฟ้า ตอนนี้ไม่ฟ้าแล้ว ไม่รู้ว่าถ้าฟองอากาศหมดมันจะเย็นขึ้นได้อีกไหม เพราะตอนนี้ฟองอากาศยังเยอะอยู่ โดยรวมสรุป ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

Comment

เอาใจช่วยคับ ลงน้ำปัญหาเยอะมากตั้งเเต่ออกเเบบทางเดินน้ำเลย เเละเดี๊ยวก็ต้องมานั่งดูเเลระบบอีก ล่าสุดผมใช้ไป 4-5 เดือน น้ำหายไปเยอะก็ต้องมานั่งเติมใหม่(เเถมเติมน้ำจากปั๊มที่อยู่ด้านล่างเเล้ว ให้มันสูบไปตามลูป นั่งตะเเคงเคสจนปวดขา) เเต่ความเย็นก็ชื่นใจสำคัญได้ความสวย
                  ปล.เรื่องขันน๊อตนี้สำคัญจิงๆ ตอนเเรกผมก็รู้สึกว่ามันไม่เย็นเท่าที่ควรเลยมาถามพี่ๆในบอร์ด มีท่านนึงบอกขันน๊อตไม่เเน่น สรุปกลับไปขันให้สุด เย็นลงมา 5-10องศา รู้เรื่องเลย

Comment

Originally posted by Regen View Post
                    เอาใจช่วยคับ ลงน้ำปัญหาเยอะมากตั้งเเต่ออกเเบบทางเดินน้ำเลย เเละเดี๊ยวก็ต้องมานั่งดูเเลระบบอีก ล่าสุดผมใช้ไป 4-5 เดือน น้ำหายไปเยอะก็ต้องมานั่งเติมใหม่(เเถมเติมน้ำจากปั๊มที่อยู่ด้านล่างเเล้ว ให้มันสูบไปตามลูป นั่งตะเเคงเคสจนปวดขา) เเต่ความเย็นก็ชื่นใจสำคัญได้ความสวย
                    ปล.เรื่องขันน๊อตนี้สำคัญจิงๆ ตอนเเรกผมก็รู้สึกว่ามันไม่เย็นเท่าที่ควรเลยมาถามพี่ๆในบอร์ด มีท่านนึงบอกขันน๊อตไม่เเน่น สรุปกลับไปขันให้สุด เย็นลงมา 5-10องศา รู้เรื่องเลย
                    5555 ใช่เลยครับ แต่ผมมีปัญหาต้องแต่ยังไม่ซื้อของอีก55555 ถามเป็น10กระทู้เหมือนเป็นคนบ้าเลย555 ของท่าน cpu อะไรอะครับ fullload ได้ประมานเท่าไรครับ ผมอยากรู้ว่าจริงๆของผมอุณหภูมิควรได้ประมานเท่าไร
                    ถ้าเป็นได้อยากเห็นเครื่องของท่านจะได้ไหมครับ เดี๋ยวนี้ผมเป็นคนชอบเสพ vdo หรือ รูปภาพ watercooling
                    Last edited by folkzacup; 1 Feb 2018, 19:00:05.

Comment

ลูปประมานนี้คับ r7 1700 @3.9 อุณหภูมิห้อง 25 idle 30 นิดๆ full ไม่เกิน 60 เย็นจากซิ้งเดิมประมาณ 15-20 ได้ พัดลม 1100 รอบ
                      ซิลิโคนmx-4 block swiftech หม้อน้ำ 2 ตอน 240 ท่อ 140mm fitting ของจีนตัวถูกๆ o-ring 3 ชั้น ใช้มา 5-6 เดือนยังไม่มีอาการ ปั๊มจีน 450 เเรงดัน 450 เงียบดี
                      คือ จะบอกว่าเลือกของนานมากเหมือนกันเลยคับ ลงน้ำครั้งเเรกในชีวิต ต้องวางเเผนตั้งเเต่เคสที่จะซื้อเลย ซื้อทีละชิ้นเหมือนกันเข้าใจฟิลเลยกว่าจะรอของเเต่ละชิ้น ยิ่งซื้อจาก aliexpress นี่รอรากงอก(ลูปสายงก) กว่าจะเสร็จเเบบเอาที่ใช้ได้ก็ร่วมเดือน 2 เดือน เลยมั้ง นั่งดัดท่อ ทำพลาด สั่งใหม่ วนไป เเค่ท่อบื้อๆ 2 เส้น อันนั้น ผมใช้ท่อไปเกือบ 4 เมตรนะ 5555 รวมทั้งลูป ใช้ท่อ 5 เมตรมั้ง
                      ถามว่าเหนื่อยไหม เหนื่อยโคตร เเต่พอเสร็จก็พอใจผลเเหละคับ เย็นลง เงียบลง สำคัญคือสวย
                      ลูปท่านถ้าให้ผมว่า ควรจะเย็นลงจากซิ้่งลมอย่างน้อย 15-20 เพราะรวมการ์ดจอด้วย เเต่หม้อน้ำ 360 ตั้ง 2 ตัว น่าจะได้อย่างต่ำก็ประมาณนี้ ถ้าไม่ได้ผลดีพอก็น่าจะต้องลดโค้งหักศอก ไม่ก็ลองเปิดฝาหน้าดู เพราะเป็นกระจกลมเข้าได้น้อย
                      เอาจริงๆลูปท่านนี้ จัดดีๆน่าจะเย็นสลัดเลยเเหละ หม้อน้ำ พัดลมจัดเต็มขนาดนี้
                      ลองดูคับ ปรับไปเรื่อยๆ อาจจะเบื่อบ้างคิดว่าเมื่อไหร่เเม่มจะเสร็จวะ คิดซะว่าเหมือนเล่นเกม rpg เเหละโตไปพร้อมๆกับมัน

Comment

Originally posted by Regen View Post
                        ลูปประมานนี้คับ r7 1700 @3.9 อุณหภูมิห้อง 25 idle 30 นิดๆ full ไม่เกิน 60 เย็นจากซิ้งเดิมประมาณ 15-20 ได้ พัดลม 1100 รอบ
                        ซิลิโคนmx-4 block swiftech หม้อน้ำ 2 ตอน 240 ท่อ 140mm fitting ของจีนตัวถูกๆ o-ring 3 ชั้น ใช้มา 5-6 เดือนยังไม่มีอาการ ปั๊มจีน 450 เเรงดัน 450 เงียบดี
                        คือ จะบอกว่าเลือกของนานมากเหมือนกันเลยคับ ลงน้ำครั้งเเรกในชีวิต ต้องวางเเผนตั้งเเต่เคสที่จะซื้อเลย ซื้อทีละชิ้นเหมือนกันเข้าใจฟิลเลยกว่าจะรอของเเต่ละชิ้น ยิ่งซื้อจาก aliexpress นี่รอรากงอก(ลูปสายงก) กว่าจะเสร็จเเบบเอาที่ใช้ได้ก็ร่วมเดือน 2 เดือน เลยมั้ง นั่งดัดท่อ ทำพลาด สั่งใหม่ วนไป เเค่ท่อบื้อๆ 2 เส้น อันนั้น ผมใช้ท่อไปเกือบ 4 เมตรนะ 5555 รวมทั้งลูป ใช้ท่อ 5 เมตรมั้ง
                        ถามว่าเหนื่อยไหม เหนื่อยโคตร เเต่พอเสร็จก็พอใจผลเเหละคับ เย็นลง เงียบลง สำคัญคือสวย
                        ลูปท่านถ้าให้ผมว่า ควรจะเย็นลงจากซิ้่งลมอย่างน้อย 15-20 เพราะรวมการ์ดจอด้วย เเต่หม้อน้ำ 360 ตั้ง 2 ตัว น่าจะได้อย่างต่ำก็ประมาณนี้ ถ้าไม่ได้ผลดีพอก็น่าจะต้องลดโค้งหักศอก ไม่ก็ลองเปิดฝาหน้าดู เพราะเป็นกระจกลมเข้าได้น้อย
                        เอาจริงๆลูปท่านนี้ จัดดีๆน่าจะเย็นสลัดเลยเเหละ หม้อน้ำ พัดลมจัดเต็มขนาดนี้
                        ลองดูคับ ปรับไปเรื่อยๆ อาจจะเบื่อบ้างคิดว่าเมื่อไหร่เเม่มจะเสร็จวะ คิดซะว่าเหมือนเล่นเกม rpg เเหละโตไปพร้อมๆกับมัน

[ATTACH=CONFIG]4099488[/ATTACH]
                        สวยมากครับท่าน ขนาดของท่านยังเย็นต่างจากซิ้งลม 15-20 องศาเลย ตอนนี้ผมลองเทสสรุปกลับมาเหมือนเดิมละ งง มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เห้อ อุตส่าดีใจตอนแรก สรุปเหมือนเดิมเลยครับ ตอนนี้ผมกลับไปสงสัยตัว cpu เองแล้วและ water block คงไม่น่าจะใช่แล้ว อาจจะเป็นเพราะตอนผ่ารอบ 2 อาจจะไม่ดีพอ เดะว่าจะลองรื้อออกมาทำใหม่อีกดู ถ้าไม่ได้ผมก็คงช่างมันและ T-T

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                          สวยมากครับท่าน ขนาดของท่านยังเย็นต่างจากซิ้งลม 15-20 องศาเลย ตอนนี้ผมลองเทสสรุปกลับมาเหมือนเดิมละ งง มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เห้อ อุตส่าดีใจตอนแรก สรุปเหมือนเดิมเลยครับ ตอนนี้ผมกลับไปสงสัยตัว cpu เองแล้วและ water block คงไม่น่าจะใช่แล้ว อาจจะเป็นเพราะตอนผ่ารอบ 2 อาจจะไม่ดีพอ เดะว่าจะลองรื้อออกมาทำใหม่อีกดู ถ้าไม่ได้ผมก็คงช่างมันและ T-T
                          ถ้าผ่าควรมีเครื่องมือที่ดีพอนะ อย่างน้อยๆ ตัวจับล็อกตอนประกบคืนตำแหน่งควรจะมีนะ

Comment

ถ้าผ่าควรมีเครื่องมือที่ดีพอนะ อย่างน้อยๆ ตัวจับล็อกตอนประกบคืนตำแหน่งควรจะมีนะ
                            ครับท่าน ตอนนี้เงินผมไม่ค่อยมีแล้ว อยากได้มาก ช่วงนั้นกำลังมีตังไม่ยอมซื้อ Dr. Delid มัวแต่งก ดันไป ซื้อของ 380 บาท แต่ก็พอใช้ได้ เดี๋ยวรอมีเงินผมว่าจะไปซื้อมาใช้อยู่ แต่ตอนนี้งบหมดจริงๆ T-T เดี๋ยวจะลองทำดูก่อน ถ้ามันยังร้อนอยู่ คงต้องอดทนรอไปซื้อ Dr. Delid มาลองดู

Comment

ครับท่าน ตอนนี้เงินผมไม่ค่อยมีแล้ว อยากได้มาก ช่วงนั้นกำลังมีตังไม่ยอมซื้อ Dr. Delid มัวแต่งก ดันไป ซื้อของ 380 บาท แต่ก็พอใช้ได้ เดี๋ยวรอมีเงินผมว่าจะไปซื้อมาใช้อยู่ แต่ตอนนี้งบหมดจริงๆ T-T เดี๋ยวจะลองทำดูก่อน ถ้ามันยังร้อนอยู่ คงต้องอดทนรอไปซื้อ Dr. Delid มาลองดู
                              ลองสูตรบังซอลยังครับ ใช้เทปกาว 2 หน้าแบบบาง (ที่บางคนเรียกเยื่อกาว) มาแปะที่ขอบกระดองก่อนจะแปะกระดองกลับลงไป

ล่าสุดผมเพิ่งรื้อเครื่องเมื่อ 2 วันก่อนลองทำดูนี่เกาะหนึบไม่ขยับเลยครับ ผมแปะตามขอบกระดองจนทั่วคล้ายกาวเดิมเลยครับ ไม่ได้แปะแค่มุมเหมือนบัง

แต่เล็งดีๆก่อนจะแปะนะครับไม่งั้นแก้ยาก อาจจะต้องทาโลหะเหลวใหม่เลยถ้าเบี้ยวเพราะมันจะดึงออกยากครับ

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post
                                ลองสูตรบังซอลยังครับ ใช้เทปกาว 2 หน้าแบบบาง (ที่บางคนเรียกเยื่อกาว) มาแปะที่ขอบกระดองก่อนจะแปะกระดองกลับลงไป

ล่าสุดผมเพิ่งรื้อเครื่องเมื่อ 2 วันก่อนลองทำดูนี่เกาะหนึบไม่ขยับเลยครับ ผมแปะตามขอบกระดองจนทั่วคล้ายกาวเดิมเลยครับ ไม่ได้แปะแค่มุมเหมือนบัง

แต่เล็งดีๆก่อนจะแปะนะครับไม่งั้นแก้ยาก อาจจะต้องทาโลหะเหลวใหม่เลยถ้าเบี้ยวเพราะมันจะดึงออกยากครับ
                                ครับท่านวันนี้เห็นท่านเลยไปดูของท่าน zolkorn แล้ว ลองทำแบบนั้นและครับ สรุปเป็นเหมือนเดิม ผมหาสาเหตุเจอแล้ว สรุปเป็นที่เคสครับ พอเอาออกทุกอย่างเย็นขึ้นมาก แต่ทำไมตอนแรกผมก็เอาออกนะ แต่เย็นเพิ่ม 2-3 องศา ตอนนี้ เย็นแล้วครับ ถ้าจะเทสทีต้องทอดกระจกออกหมดเลย55555

Comment

Working...
                                X