Announcement

Collapse
No announcement yet.

Retail บน AMD อับเดท 10.6.7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by l2ashies View Post
    ไฟล์ขนาดกี่ GB อะครับ ท่าน my007
    เมื่อวานผมได้ไฟล์ .cdr มา ไม่รู้ไรท์ยังไง ผมเลยเปลี่ยนนามสกุลเป็น .iso แล้วโยนลง nero ใช้แผ่น DVD9 ไรท์
    ปรากฏว่าไรท์ผ่านครับ แต่ใช้ไม่ได้ 555555+ เสียตังค่าแผ่นฟรี
    ปัจจุบันยังนั่งรอโหลด Retail ไฟล์ .iso อยู่เลยครับ T_T
    นามสกุลของ mac ไม่รุ้ว่าทำยังไง ยังไม่เคยใช้ mac เล่นแบบจริงๆ จังๆ ซักทีครับ ว่าจะลงให้ได้แล้วค่อยไปซื้อ mac มาใช้ อิอิ

ปล. ไฟล์ retail 7.54GB วันก่อนไปพันทิพย์มา จะซื้อแผ่นซักหน่อย ร้านบอกว่า 300บาท -*- ผมเลยรอโหลดเหมือนเดิมละกัน

ขนาดไฟล์ 6.37 GB ครับ
    ตอนนี้กำลังลอง UltraISO ครับ เปิดไฟล์ ได้ครับ แต่ยังไม่ได้ ไรท์ แต่สารมารถเห็นไฟล์ข้างใน .dmg

Comment

Originally posted by sonkub View Post
      เริม่หมดแรง ติดที่อะไรหว่า
      เพราะผมไปลง win7 ไว้ก่อนแล้ว และ AMD driver SATA AHCI ไว้ OSX มันเลยไม่รู้จัก AHCI ดีๆ รึป่าว - -"
      ขี้เกียจลบ win7 ด้วยซิ เพิ่งจะลงไป
      แผ่น DVD9 ก็แพงเหลือเกิน flash drive ดันมีแค่ 8GB มันไม่พอใช้

หนทางสู่ OSX ชั่งยากลำบากจริงๆ หุหุ ลองกันไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้
      ผมว่าหา HDD อีกลูกถูกๆ มือ 2 มา ลง เล่นดีกว่าครับ จะได่ไม่เสี่ยง ^_^

Comment

ตอนนี้ลง notebook ผ่านละครับ
        กำลังงมหาไดร์เวอร์ งงกับเครื่องตัวเอง ไม่รุ้อะไรเป็นอะไร 55555+
        Asus U45JC

Intel Core i5 450M
        nvidia 310M ( optimus ) ( intel hd )
        Wireless ของไรไม่รุ้ แต่หาจากเว็บ asus มันว่าเป็นของ Atheros ( แต่ไม่รุ้ตัวเลขตามท้าย ไม่รู้จะโหลดยังไง )
        Lan ก็ไม่เจอ พอดีอยู่หอพัก ไม่มี Lan ^^ ใช้ wireless อย่างเดียว
        Sound : Realtek

มีคำถามครับ ผมรัน MultiBeast หลายรอบได้รึป่าว - -" กดไปกดมา มั่วไปหมด

update : boot ไม่ขึ้นไปละครับ ลง sound ไป เจ๊งงเลย เอิ๊กๆ
        Last edited by l2ashies; 14 Jul 2011, 00:31:50.

Comment

Originally posted by l2ashies View Post
          ตอนนี้ลง notebook ผ่านละครับ
          กำลังงมหาไดร์เวอร์ งงกับเครื่องตัวเอง ไม่รุ้อะไรเป็นอะไร 55555+
          Asus U45JC

Intel Core i5 450M
          nvidia 310M ( optimus ) ( intel hd )
          Wireless ของไรไม่รุ้ แต่หาจากเว็บ asus มันว่าเป็นของ Atheros ( แต่ไม่รุ้ตัวเลขตามท้าย ไม่รู้จะโหลดยังไง )
          Lan ก็ไม่เจอ พอดีอยู่หอพัก ไม่มี Lan ^^ ใช้ wireless อย่างเดียว
          Sound : Realtek

มีคำถามครับ ผมรัน MultiBeast หลายรอบได้รึป่าว - -" กดไปกดมา มั่วไปหมด

update : boot ไม่ขึ้นไปละครับ ลง sound ไป เจ๊งงเลย เอิ๊กๆ
          อับเดทก่อนครับ แล้วคอ่ยลง MultiBeast แล้วก็แก้ไฟล์ Boot ก่อน แล้วคอ่ย รีเครื่องครับผม อิอิ เรื่อยๆ ครับ สักวันต้องเป็นวันของเรา อิอิ

Comment

เมื่อไรจะหาทางลงได้นะ !!

Comment

ขอ retail ที่ จขกท ใช้ลงหน่อยได้มั้ยครับ ท่านโหลดมาจากไหนครับ

Comment

อยากทราบว่ามันมีสูตรที่ต้องพิมก่อน install มันมีอะไรบ้างครับ แล้วแต่ละอย่างคืออะไร ไว้ทำอะไรครับ

Comment

ลองหา Retails 10.6.3 จากเว็บบิตมาลองดูก่อนสิครับ
                  คิดว่า Bootloader ตัวที่โหลดไปน่าจะโหลดเข้า 10.6.7 ไม่ได้
                  ผมลง 10.6.3 ผ่านนะ แต่อัพเดทแล้วไม่ผ่าน 55555+
                  เหนื่อยและเหมือนกันคับ ลง Intel HD Graphic ไม่ได้ซักทีเพราะเครื่องผมดันเป็นระบบ Optimus ไม่รู้จะลงยังไง เฮ้ออออ

Comment

Originally posted by likespotat View Post
                    วิธีลง นะครับ ผมว่าวิธีของผม ผมคิดว่าถ้าจะสำเร็จผมคิดว่า สเปก ต้องไกล้เคียงกันอะครับ

1. เตรียมแผ่นล่อ LegacyBootCD.iso โหลดครับ !
                    2. เตรียมแผ่น Mac OS X 10.6.3 retail จากบิตทั่วไป
                    3. เตรียมlegacy_kernel-10.6.0.pkg.zip โหลดดด
                    ตั้งฮาร์ดดิสก์ให้เป็น AHCI
                    เลือก Boot เป็น DVD First Boot นะครับ
                    ใส่แผ่น LegacyBootCD.iso พอเขาหน้าบูตได้ ให้เอาแผ่น ออก ใส่แผ่น Retail 10.6.3 แทน
                    พิมพ์สูตรเล็กน้อย (บางเครื่อง) [ GraphicsEnabler=no -v -x busratio=20 cpus=1 ] อะไรพวกเนี้ยครับ
                    แต่ผมพิพม์แค่ GraphicsEnabler=no ครับ ในกรณีนี้ถ้าไปต่อไม่ได้ คงเป็นที่สูตรใครสูตรมันแหละครับ ( หาสูตรให้พบ ) แล้วไปต่อ
                    เข้าไป หน้าลง ดูจากลิ้งนี้เลยครับ
                    บลาๆๆๆ เสร็จเรียบร้อย เข้าหน้า Mac ได้ ตรวจเช็คว่า ใช้ อินเตอร์เน็ตได้หรือปล่าว
                    ถ้าไม่ได้ ให้ใส่ แผ่น LegacyBootCD.iso อีกที เปิดออกมา โฟลเดอร์ Post Install
                    จะเจอโปรแกรม Multibeat ลงไดร์เวอร์ของ LAN อย่างเดียวก่อน *แล้วรีเครื่อง พิมพ์สูตรเดิมครับ
                    [ATTACH=CONFIG]1199791[/ATTACH]
                    ถ้าได้ ให้ Update 10.6.7 เลยครับ ( อย่าพึ่งรีเครื่องจนกว่าผมจะบอกนะครับ ) *สำคัญมาก*
                    เปิดโปรแกรม Multibeat อีกที กดลงเลยครับแล้วติ๊กตามนี้ อิอิ
                    [ATTACH=CONFIG]1199790[/ATTACH]

อย่ารีเครืื่องนะครับ

ลงเสร็จเปิดโปรแกรม ShowAllFile ใน Aplication แถบ Dockbar ข้างข้างครับ โปรแกรมรูปกลมๆฟ้า
                    เลือก Show ครับ มันเมหอืนโปรแกรม ซ้อน/เปิด ใน Windows แหละครับ
                    เข้า ไดร์ฟ ที่ลง Mac ครับจะเจอ โฟลเดอร์ Extra แล้วก็เปิด LegacyBootCD จะเจอ โฟลเดอร์ Extra เหมือนกัน
                    Coppy ไฟล์ในนั้นให้หมด มาไว้ใน Extra ใน Mac ของเราครับ
                    ลากไฟล์ com.apple.Boot.plist ไว้ที่ Destop ครับ แล้วก็เปิดเพื่อแก้ไข โค๊ต
                    [ATTACH=CONFIG]1199792[/ATTACH]
                    แก้ตามนี้นะครับแก้อย่างระมัดระวังนะครับอย่าตกหล่น เมื่อดูว่าแก้เสร็จแล้ว ก็ เอากลับมาวางทับที่เดิมครับ อิอิ
                    เมื่อเสร็จทุกอย่างแล้ว ตรวจสอบอีกทีกันพลาดเดียวเสียเวลาลงใหม่ อิอิ
                    จากนั้นก็รีเครื่องได้แล้วว โดยที่ไม่ต้อง พิมพ์สูตรอะไรอีก ถ้าอยากจะปรับฮาร์ดดิสก์เป็น IDE เหมอืนเดิมต้องมี
                    ฮาร์ดดิสก์ที่ลง windows พ่วงอยู่ด้วยนะครับ ถ้าไม่พวงก็ต้องปรับ AHCI เหมือนเดิมไม่งั้นมันจะบูตไม่ได้ อิอิ

วิธีที่ผมบอกไปอาจจะดูลวกๆไปหนอ่ยแต่ผมคิดว่าก็น่าจะเป็นไกด์ให้ใครหลายๆคนที่งมอยู่ตอนนี้ก็ได้นะครับ ท่านที่เก่งๆโหดๆ
                    ก็มาช่วยกันตอบหน่อยนะครับผมก็ไม่ได้เก่งอะไรที่ทำได้ก็เพราะพี่คนนึง ชื่อว่า nayma (พี่นาย) ยก เครดิตให้พี่คนนี้เต็มๆ
                    ลองทำๆกันดูครับ มีปัญหาตรงไหน โพสถามได้เลย อิอิ
                    เจอคำถามแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุที่ผม update แล้วเดี้ยง
                    อิอิ
                    อยากถามว่า legacy_kernel-10.6.0.pkg ลงตอนไหนครับ

Comment

เอา 10.6.3 มาลงได้เลย ไม่ต้องใส่สูตรไรทั้งนั้น
                      ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วง install รอ 30 นาที ... ไม่รู้จะผ่านด้วยดีมั้ย

edit
                      install เสร็จ มันก็ขึ้นให้ restart แล้วก็ใช้ Legacy ช่วย boot แล้วก็เลือก drive ที่ติดตั้งไว้
                      มันก็ไล่ๆทำงานไป ทำไปเรื่อยๆแล้วก็ปิดเครื่องเลย อ่านไม่ทัน

edit
                      ไม่รู้ทำไงเลย ลง Win7 ต่อเลย ผลคือ HDD ทั้งลูกกลายเป็น GUID ไปแล้ว จะสร้าง partition ใหม่ก็ไม่ได้ ต้องทำไงครับ (กรณีลง OSX ก่อน)
                      ถ้ากรณีลง Win7 ก่อน มันบอกว่าให้ไป repatition ใหม่ให้เป็น GUID ก่อนถึงจะ install ได้ พอไปทำ partition มันก็บังคับลบของเก่าทิ้งอะ
                      Last edited by sonkub; 19 Jul 2011, 01:35:14.

Comment

เจอคำถามแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุที่ผม update แล้วเดี้ยง
                        อิอิ
                        อยากถามว่า legacy_kernel-10.6.0.pkg ลงตอนไหนครับ
                        เห๊ยย จริงด้วยๆ 5 5 5 ขอใล่ใหม่นะครับ ลงเสร็จแล้ว >> อับเดท >> Multibeat >> legacy_kernel >>

Comment

Originally posted by likespotat View Post
                          เห๊ยย จริงด้วยๆ 5 5 5 ขอใล่ใหม่นะครับ ลงเสร็จแล้ว >> อับเดท >> Multibeat >> legacy_kernel >>
                          น้องชายมีข่าวมาบอก พี่อับไป10.6.8แระ เกื่อบจะได้ไปLIONแระ ตอนนี้รอผู้ใจบูญกำลังระดมสมองให้เราได้ใช้ ..

Comment

ทำไมมันไม่ boot เข้า OSX หว่า
                            หลังจากลงเสร็จ ก็ต้องใช้ legacy แล้วเลือกเข้าไปใน driver ที่ติดตั้ง osx ไว้ใช่มั้ยครับ หรือว่าให้เข้าไปที่แผ่น osx install เหมือนเดิม ?

Comment

Originally posted by sonkub View Post
                              ทำไมมันไม่ boot เข้า OSX หว่า
                              หลังจากลงเสร็จ ก็ต้องใช้ legacy แล้วเลือกเข้าไปใน driver ที่ติดตั้ง osx ไว้ใช่มั้ยครับ หรือว่าให้เข้าไปที่แผ่น osx install เหมือนเดิม ?
                              ท่านครับ เอาคลิ๊ปผมทำไว้ไปดูก่อนดีกว่ามั้ย แล้วค่อยมาถามครับ

Comment

ของผมสเปค

AMD Athlon II X4 640
                                GA-880GA-UD3H
                                5770 IceQ 5
                                HDD 500Gb SATA
                                DDR3 2 GB BUS 1333 x2

ใครใช้แผ่นไหนลงแล้วผ่าน
                                โหลดมาจากไหน PM ให้ผมด้วยนะครับ

Comment

Working...
                                X