Announcement

Collapse
No announcement yet.

Retail บน AMD อับเดท 10.6.7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by likespotat View Post
    Retail บน AMD อับเดท 10.6.7 สมบูรณ์เกือบ 100 % ใช้งานได้ทุกอย่าง

เครื่องผมเป็นจังซี่ครับ อิอิ

- 880LE-GM
    - Phenom B55 X4 @3.6 Ghz
    - XFX 5850
    - DDR3 2 GB BUS 1600
    - HDD 160 GB SATA
    - Wabcam OKER
    - LG E2340 LED 23" 1920*1080 อารมณ์เหมือนเล่น Mac Pro แหะ เอิ๊กๆ

[ATTACH=CONFIG]1197804[/ATTACH]

ทั้งหมดที่ผมลงได้ ต้องยกความดีความชอบให้พี่ (นาย) ในบอร์ดนี้แหละครับคุย MSN กันไฟแลบ555 การลง เดี่ยวผม ขอศึกษา ตัว แผ่นล่อ Boot กับ Code อะไรนิดหนอ่ยครับเดี่ยวมาแชร์ แน่นอนครับ อิอิ

ฝากถามพี่ๆที่โหด หนอ่ยครับว่า ตรง About This Mac มันแก้ไขได้มั้ยผมเห็น CPU ตัวเองเป็น
    Unknown แล้ว รู้สึกหดหู่ครับ
    T^T
    โอ้วววววสวดดยอดเลย ทำไงบอกทีดิ อิอิ บอกให้ละเอียดเลยนะ

Comment

Originally posted by nayma View Post
      โอ้วววววสวดดยอดเลย ทำไงบอกทีดิ อิอิ บอกให้ละเอียดเลยนะ
      แหม่ๆๆๆๆ ไม่ใช่เพราะพี่หรอกหรอ ที่ทำให้ผมได้ใช้วันนี้ อะ 5 5 5 5 5 5 5

Comment

เอาละเอียดดๆเลย สองคนนั่นแหละ

ถูกใจ AMD มาแรง

Comment

Originally posted by Zeyrii View Post
          เอาละเอียดดๆเลย สองคนนั่นแหละ

ถูกใจ AMD มาแรง
          ผมก็งูๆปลาๆไปงั้นแหละครับ ไม่อาจเทียบชั้นเซียน ในนี้มีเยอะ แต่เขาไม่เผยตัวเฉยๆครับ

Comment

Originally posted by likespotat View Post
            แจ่มแมวเลยครับบ >3<

[ATTACH=CONFIG]1197892[/ATTACH]
            บ๊ะ.. เข้าท่าแหะ.. ว่างๆ เขียนวิธี มา share หน่อยคัรบ
            อยากรู้เหมือนกัน..

Comment

[QUOTE=damloong;30194010]
              Originally posted by giffy2499 View Post
              ป๋าหนุ่ม ออกมา show ความเทพอีกล่ะ..
              Thank หลายๆ เด้อ...

***งหายจาก Mac ไปนาน..
              ว่าแต่ Intel Wireless 5300 AGN มีใครเจอ Kext แล้วมั้งครับ>>>

ไม่มีหรอกครับเปลี่ยนตัวอื่นมาเสียบง่ายกว่า ว่างเด๋วจะให้ช่วนสอนแปลงไฟร์หน่อยงับ
              ตอนนี้ชื้อ USB Wirelss D-link DW-125 มาแก้ขัดไปก่่อนครับ
              ว่าแต่ป๋าหนุ่ม ชำแหละ.. Lion 10.7 ยังครับ....
              ชำแหละเมือไร... ชวนป๋มลงแน่เด้อออ...

อยากลองของใหม่อ่ะ..

แชว..ส่งท้าย..
              ป๋าหนุ่ม.. ยังเล่น Comfog อยู่ป่าวครับ (ส่องกบอยู่แน่เลย) เนียะ....

เผ่น!!!.....

Comment

Originally posted by nayma View Post
                ผมก็งูๆปลาๆไปงั้นแหละครับ ไม่อาจเทียบชั้นเซียน ในนี้มีเยอะ แต่เขาไม่เผยตัวเฉยๆครับ
                ผมเชื่อว่าท่านคนนี้ nayma เทพ อ่ะ (ฟันธง!!)

Comment

Originally posted by giffy2499 View Post
                  ผมเชื่อว่าท่านคนนี้ nayma เทพ อ่ะ (ฟันธง!!)
                  ช่วยฟันธงอีกคน ! 5 5 5

Comment

[QUOTE=giffy2499;30212354]
                    Originally posted by damloong View Post

ตอนนี้ชื้อ USB Wirelss D-link DW-125 มาแก้ขัดไปก่่อนครับ
                    ว่าแต่ป๋าหนุ่ม ชำแหละ.. Lion 10.7 ยังครับ....
                    ชำแหละเมือไร... ชวนป๋มลงแน่เด้อออ...

อยากลองของใหม่อ่ะ..

ป๋าหนุ่ม.. ยังเล่น Comfog อยู่ป่าวครับ (ส่องกบอยู่แน่เลย) เนียะ....

เผ่น!!!.....
                    ยังไม่ได้ลองเลยครับ ไม่มีเครืองให้รองแล้ว ตอนนี้หันมาใช้ติงแพตมานลงแมคไม่เวิคอะครับ เล่นวินโดวไปพรางก่อน

เผ่น!!!.....----รับสักตัวไหมงับ
                    Last edited by damloong; 30 May 2011, 08:38:25.

Comment

อย่าว่างั้นว่างี้นะครับ
                      ช่วยโพสวิธีลงเพื่อเป็นวิทยาทานได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Comment

ผมอยากลงมั่งจัง ขอแนวทาง ลายแทงแผ่นด้วยได้มั๊ยครับ

Comment

วิธีลง นะครับ ผมว่าวิธีของผม ผมคิดว่าถ้าจะสำเร็จผมคิดว่า สเปก ต้องไกล้เคียงกันอะครับ

1. เตรียมแผ่นล่อ LegacyBootCD.iso โหลดครับ !
                          2. เตรียมแผ่น Mac OS X 10.6.3 retail จากบิตทั่วไป
                          3. เตรียมlegacy_kernel-10.6.0.pkg.zip โหลดดด
                          ตั้งฮาร์ดดิสก์ให้เป็น AHCI
                          เลือก Boot เป็น DVD First Boot นะครับ
                          ใส่แผ่น LegacyBootCD.iso พอเขาหน้าบูตได้ ให้เอาแผ่น ออก ใส่แผ่น Retail 10.6.3 แทน
                          พิมพ์สูตรเล็กน้อย (บางเครื่อง) [ GraphicsEnabler=no -v -x busratio=20 cpus=1 ] อะไรพวกเนี้ยครับ
                          แต่ผมพิพม์แค่ GraphicsEnabler=no ครับ ในกรณีนี้ถ้าไปต่อไม่ได้ คงเป็นที่สูตรใครสูตรมันแหละครับ ( หาสูตรให้พบ ) แล้วไปต่อ
                          เข้าไป หน้าลง ดูจากลิ้งนี้เลยครับ
                          บลาๆๆๆ เสร็จเรียบร้อย เข้าหน้า Mac ได้ ตรวจเช็คว่า ใช้ อินเตอร์เน็ตได้หรือปล่าว
                          ถ้าไม่ได้ ให้ใส่ แผ่น LegacyBootCD.iso อีกที เปิดออกมา โฟลเดอร์ Post Install
                          จะเจอโปรแกรม Multibeat ลงไดร์เวอร์ของ LAN อย่างเดียวก่อน *แล้วรีเครื่อง พิมพ์สูตรเดิมครับ
                          Screen shot 2011-05-31 at 3.27.49 AM.jpg
                          ถ้าได้ ให้ Update 10.6.7 เลยครับ ( อย่าพึ่งรีเครื่องจนกว่าผมจะบอกนะครับ ) *สำคัญมาก*
                          เปิดโปรแกรม Multibeat อีกที กดลงเลยครับแล้วติ๊กตามนี้ อิอิ
                          Screen shot 2011-05-31 at 3.26.51 AM.jpg

อย่ารีเครืื่องนะครับ

ลงเสร็จเปิดโปรแกรม ShowAllFile ใน Aplication แถบ Dockbar ข้างข้างครับ โปรแกรมรูปกลมๆฟ้า
                          เลือก Show ครับ มันเมหอืนโปรแกรม ซ้อน/เปิด ใน Windows แหละครับ
                          เข้า ไดร์ฟ ที่ลง Mac ครับจะเจอ โฟลเดอร์ Extra แล้วก็เปิด LegacyBootCD จะเจอ โฟลเดอร์ Extra เหมือนกัน
                          Coppy ไฟล์ในนั้นให้หมด มาไว้ใน Extra ใน Mac ของเราครับ
                          ลากไฟล์ com.apple.Boot.plist ไว้ที่ Destop ครับ แล้วก็เปิดเพื่อแก้ไข โค๊ต
                          Screen shot 2011-05-31 at 3.36.39 AM.png
                          แก้ตามนี้นะครับแก้อย่างระมัดระวังนะครับอย่าตกหล่น เมื่อดูว่าแก้เสร็จแล้ว ก็ เอากลับมาวางทับที่เดิมครับ อิอิ
                          เมื่อเสร็จทุกอย่างแล้ว ตรวจสอบอีกทีกันพลาดเดียวเสียเวลาลงใหม่ อิอิ
                          พอแก้เสร็จแล้วก็ลง โปรแกรมที่ชื่อว่า legacy_kernel-10.6.0 ครับ อิอิ
                          จากนั้นก็รีเครื่องได้แล้วว โดยที่ไม่ต้อง พิมพ์สูตรอะไรอีก ถ้าอยากจะปรับฮาร์ดดิสก์เป็น IDE เหมอืนเดิมต้องมี
                          ฮาร์ดดิสก์ที่ลง windows พ่วงอยู่ด้วยนะครับ ถ้าไม่พวงก็ต้องปรับ AHCI เหมือนเดิมไม่งั้นมันจะบูตไม่ได้ อิอิ

วิธีที่ผมบอกไปอาจจะดูลวกๆไปหนอ่ยแต่ผมคิดว่าก็น่าจะเป็นไกด์ให้ใครหลายๆคนที่งมอยู่ตอนนี้ก็ได้นะครับ ท่านที่เก่งๆโหดๆ
                          ก็มาช่วยกันตอบหน่อยนะครับผมก็ไม่ได้เก่งอะไรที่ทำได้ก็เพราะพี่คนนึง ชื่อว่า nayma (พี่นาย) ยก เครดิตให้พี่คนนี้เต็มๆ
                          ลองทำๆกันดูครับ มีปัญหาตรงไหน โพสถามได้เลย อิอิ
                          Last edited by likespotat; 14 Aug 2011, 06:55:06.

Comment

วิธีลง นะครับ ผมว่าวิธีของผม ผมคิดว่าถ้าจะสำเร็จผมคิดว่า สเปก ต้องไกล้เคียงกันอะครับ

1. เตรียมแผ่นล่อ LegacyBootCD.iso โหลดครับ !
                            2. เตรียมแผ่น Mac OS X 10.6.3 retail จากบิตทั่วไป
                            3. เตรียมlegacy_kernel-10.6.0.pkg.zip โหลดดด
                            ตั้งฮาร์ดดิสก์ให้เป็น AHCI
                            เลือก Boot เป็น DVD First Boot นะครับ
                            ใส่แผ่น LegacyBootCD.iso พอเขาหน้าบูตได้ ให้เอาแผ่น ออก ใส่แผ่น Retail 10.6.3 แทน
                            พิมพ์สูตรเล็กน้อย (บางเครื่อง) [ GraphicsEnabler=no -v -x busratio=20 cpus=1 ] อะไรพวกเนี้ยครับ
                            แต่ผมพิพม์แค่ GraphicsEnabler=no ครับ ในกรณีนี้ถ้าไปต่อไม่ได้ คงเป็นที่สูตรใครสูตรมันแหละครับ ( หาสูตรให้พบ ) แล้วไปต่อ
                            เข้าไป หน้าลง ดูจากลิ้งนี้เลยครับ
                            บลาๆๆๆ เสร็จเรียบร้อย เข้าหน้า Mac ได้ ตรวจเช็คว่า ใช้ อินเตอร์เน็ตได้หรือปล่าว
                            ถ้าไม่ได้ ให้ใส่ แผ่น LegacyBootCD.iso อีกที เปิดออกมา โฟลเดอร์ Post Install
                            จะเจอโปรแกรม Multibeat ลงไดร์เวอร์ของ LAN อย่างเดียวก่อน *แล้วรีเครื่อง พิมพ์สูตรเดิมครับ
                            [ATTACH=CONFIG]1199791[/ATTACH]
                            ถ้าได้ ให้ Update 10.6.7 เลยครับ ( อย่าพึ่งรีเครื่องจนกว่าผมจะบอกนะครับ ) *สำคัญมาก*
                            เปิดโปรแกรม Multibeat อีกที กดลงเลยครับแล้วติ๊กตามนี้ อิอิ
                            [ATTACH=CONFIG]1199790[/ATTACH]

อย่ารีเครืื่องนะครับ

ลงเสร็จเปิดโปรแกรม ShowAllFile ใน Aplication แถบ Dockbar ข้างข้างครับ โปรแกรมรูปกลมๆฟ้า
                            เลือก Show ครับ มันเมหอืนโปรแกรม ซ้อน/เปิด ใน Windows แหละครับ
                            เข้า ไดร์ฟ ที่ลง Mac ครับจะเจอ โฟลเดอร์ Extra แล้วก็เปิด LegacyBootCD จะเจอ โฟลเดอร์ Extra เหมือนกัน
                            Coppy ไฟล์ในนั้นให้หมด มาไว้ใน Extra ใน Mac ของเราครับ
                            ลากไฟล์ com.apple.Boot.plist ไว้ที่ Destop ครับ แล้วก็เปิดเพื่อแก้ไข โค๊ต
                            [ATTACH=CONFIG]1199792[/ATTACH]
                            แก้ตามนี้นะครับแก้อย่างระมัดระวังนะครับอย่าตกหล่น เมื่อดูว่าแก้เสร็จแล้ว ก็ เอากลับมาวางทับที่เดิมครับ อิอิ
                            เมื่อเสร็จทุกอย่างแล้ว ตรวจสอบอีกทีกันพลาดเดียวเสียเวลาลงใหม่ อิอิ
                            จากนั้นก็รีเครื่องได้แล้วว โดยที่ไม่ต้อง พิมพ์สูตรอะไรอีก ถ้าอยากจะปรับฮาร์ดดิสก์เป็น IDE เหมอืนเดิมต้องมี
                            ฮาร์ดดิสก์ที่ลง windows พ่วงอยู่ด้วยนะครับ ถ้าไม่พวงก็ต้องปรับ AHCI เหมือนเดิมไม่งั้นมันจะบูตไม่ได้ อิอิ

วิธีที่ผมบอกไปอาจจะดูลวกๆไปหนอ่ยแต่ผมคิดว่าก็น่าจะเป็นไกด์ให้ใครหลายๆคนที่งมอยู่ตอนนี้ก็ได้นะครับ ท่านที่เก่งๆโหดๆ
                            ก็มาช่วยกันตอบหน่อยนะครับผมก็ไม่ได้เก่งอะไรที่ทำได้ก็เพราะพี่คนนึง ชื่อว่า nayma (พี่นาย) ยก เครดิตให้พี่คนนี้เต็มๆ
                            ลองทำๆกันดูครับ มีปัญหาตรงไหน โพสถามได้เลย อิอิ
                            เก่งมากเลยน้องเรา แต่ว่าตอนนี้เราใช้ใน โหมด 32bit อยุ่ วิธี ทำให้เป็น 64bit เดี๋ยวจะมาบอกวิธีทำ
                            1ให้ไปโหลด ตัวนี้ http://www.mediafire.com/?t1mb58qbo1x1zq2
                            2จะมีไฟล์ข้างในชื่อ amd_insn_patcherให้ก็อบไปวางที่ usr/bin
                            3เปิดเทอไม่นอนขึ้นมาก็อบข้อความนี้ไปวางใน เทอไม่นอน
                            3.1 sudo amd_insn_patcher /usr/lib/libSystem.B.dylib /usr/lib/libSystem.B.dylib
                            3.2 sudo update_dyld_shared_cache
                            3.3sudo amd_insn_patcher /System/Library/QuickTime/QuickTimeComponents.component/Contents/MacOS/QuickTimeComponents /System/Library/QuickTime/QuickTimeComponents.component/Contents/MacOS/QuickTimeComponents
                            3.4sudo amd_insn_patcher /usr/lib/dyld /usr/lib/dyld
                            3.5 sudo upx --force /System/Library/CoreServices/pbs
                            6 repair permissions in disk utility
                            7เปิด com.apple.Boot.plist ขึ้นมา ใส่ข้อความ ตามนี้ cpus=6 busratio=16 arch=i386 -force64
                            หมายเหตุอาจไม่ตรงตามของคุณ ลองดูนะครับ

Comment

เธอไม่นอน สงสัยเธอจะไม่ง่วงนะพี่ 5 5 5 5

Comment

ซับซ้อนแท้

Comment

Working...
                                X