Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลองใช้ mac เหมือนกัน แต่มีวิธีไหนง่ายๆมั้ยครับ

Comment

• ลงให้น้อยที่สุดดีที่สุด ที่เหลือลงทีหลังได้ ถามว่ารุ่นนี้ได้ไหมรุ่นนั้นได้ไหม ต้องคนที่ใช้เหมือนกันถึงจะตอบได้ หรือไม่ก็ต้อง google แต่ถ้าลงผ่านแล้วหา driver อุปกรณ์ว่าตัวนั้นทำให้ใช้งานยังไง จะตอบง่ายกว่าทำไงให้ boot เข้า apple ได้

Comment

• มีตัวไหนบ้างที่ลงกับพีซีได้ ช่วยบอกทีครับ

Comment

• Originally posted by slwind View Post
          ไม่มีครับ แต่พอถึงขั้นตอนการเลือกไดรฟ์แล้วเข้าไปที่ Drive Utility แล้วมันเห็นไดรฟ์แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ ครับ
          เป็นเหมือนกันเลยครับ ๆ ช่วยหาวิธีแก้ให้ที มันหา HDD ไม่เจออ่ะครับ เจอแต่ ไดร์ฟ DVD

Comment

• ปัญหาของผมมันคือ

ตอนลงที่มันให้ format มันหา HDD ไม่เจอ

HDD ของผมใช้ sata นะครับ

Comment

• คือ ผม งง นิดหน่อยอ่ะค๊าฟ วานท่านกูรูทั้งหลายช่วยตอบข้อสงสัยหน่อย

1. คือเครื่องผม ตอนนี้ใช้ Windows 7 อยู่อ่ะคัฟ ถ้าจะลง MAC OS ได้ใช่ไหมครับ?
              2. ถ้าว่าลงได้แล้ว ผมสงสัยว่าตอนที่มันจะBootเข้า OS อ่ะคัฟ มันจะให้เราเลือกว่าเข้า 7 หรือ MAC ตรงไหนอ่ะคัฟ

คำถามอาจงงๆหน่อย แต่ผมพยายามศึกษาอยู่ค๊าฟ

ขอบคุณค๊าฟฟฟฟ
              Last edited by phingtui; 21 Nov 2009, 01:04:53.

Comment

• สเป็ค Acer Travelmate 4730G ที่ผมใช้

CPU C2D T6670 2.2GHz

DDR 667 1*2 GB

HDD 320 GB ผมแบ่ง 2 Partition Format แบบ Jurnel ทั้ง 2 อันเลย ไดรฟ์ละ 143 GB

VGA Nvidia 9300M SE 256 MB

LAN Broadcom 10/100/1000

Intel WiFi Link 1000

Sound น่าจะ Realtek High Definition Audio support

14.1" WXGA TFT LCD/WXGAG Acer CrystalBrite TFT LCD, 1280 x 800 pixel

Option Acer Bio-Protection fingerprint / CardReader / HDMI Port / Webcam

ไดรเวอร์หายากจัง

เลิกล้ม ไม่ใช้ OSX แล้ว หันมาคบกับ Ubuntu 9.10 Desktop แทนแล้ว

ติดตั้งเสร็จ ใช้งานได้ทันที แต่ งง เรื่องการลงโปรแกรมและอื่นๆ นิดหน่อย

แต่เรื่อง Driver ไม่ต้องคิดมากเลย เจอเองหมด ทั้งเน็ต และ การ์ดเสียง
                Last edited by Hercules; 21 Nov 2009, 15:13:15.

Comment

• สำเร็จครบทุกอย่างแล้วครับนั่งทำมา 2 วันเต็มๆเลย ลงไปทั้งหมดประมาณ 20 รอบได้

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับการแบ่งปันครับ

Comment

• ขอถามข้อสงสัยในการลง OSX บน PC หน่อยครับ คือเราสามารถหา Driver ต่างๆได้ครบไหมครับ

Comment

• Originally posted by phingtui View Post
                      คือ ผม งง นิดหน่อยอ่ะค๊าฟ วานท่านกูรูทั้งหลายช่วยตอบข้อสงสัยหน่อย

1. คือเครื่องผม ตอนนี้ใช้ Windows 7 อยู่อ่ะคัฟ ถ้าจะลง MAC OS ได้ใช่ไหมครับ?
                      2. ถ้าว่าลงได้แล้ว ผมสงสัยว่าตอนที่มันจะBootเข้า OS อ่ะคัฟ มันจะให้เราเลือกว่าเข้า 7 หรือ MAC ตรงไหนอ่ะคัฟ

คำถามอาจงงๆหน่อย แต่ผมพยายามศึกษาอยู่ค๊าฟ

ขอบคุณค๊าฟฟฟฟ
                      ลง Mac OSX เสร็จแล้วมันจะเข้า Windows 7 ไม่ได้ต้องใช้แผ่น windows 7 ไป Repair wondows 7 ครับ Repair เสร็จก็จะเข้า Windows 7 ได้ ถ้าจะให้ Boot ได้ 2 ตัวใช้โปรแกรม EasyBCD 1.7.1 ครับ ไป Set ค่าให้มัน Boot 2 ตัวครับ

Comment

• ทำไมผมลงแล้วมันค้างอยู่ที่หน้า โลโก้ แอปเปิ้ล อ่ะครับ รอนานมากเลย กดอะไรก็ไม่ได้เลย ต้องกดปุ่มรีเครื่องอย่างเดียว ลองหลายรอบก็เป็นเหมือนเดิม หรือว่าเครื่องผมไม่รองรับ ยังไงกันแน่ ผมไรท์ด้วยความเร็ว 8 X ครับ

เครื่องผมเป็น

AMD x2 6000+

Mainbord asrock Alive NF6P-VSTA

ATI readon 3870 HD

Ram 2 GB

HD sata

Comment

• Laptop Dell D620 ค้นหาใน http://wiki.osx86project.org/wiki/index.php/Main_Page

พบว่าลง 10.6.0 ได้ เลยลองทำตามขั้นตอน boot ถึง darwin กด -v ได้ รันไปเรื่อยๆ สักพักจอ Laptop ดับ

เลยลองเอา monitor มาพ่วงออกทาง VGA แล้วกดสลับจอ Fn + F8 ได้ภาพออก Monitor พ่วง แต่ติดอยู่ที่ หน้าแรก ที่เลือกภาษา มันล้นจอ มองเห้นแค่ครึ่งบน ไม่สามารถเลื่อนลงมาข้างล่างเพื่อกด continue ได้

ลองปรับขนาดจอ Monitor เเล้ว โดยกดปุ่ม ตั้งค่าบนจอ ปรับ Vertical แล้ว แต่ก้อไม่สามารถเลื่อนมาสุดได้

ลองบูตใหม่ ตอน darwin อ่าน ? แล้ว เลยลองมั่วใส่ค่าเพิ่ม "Graphics Mode"="1024x768x32@70"

แต่ก็ยังเจอปัญหาเดิม

รบกวนแนะนำด้วยคับ

Comment

• Originally posted by toonzaa_2630 View Post
                            สำเร็จครบทุกอย่างแล้วครับนั่งทำมา 2 วันเต็มๆเลย ลงไปทั้งหมดประมาณ 20 รอบได้

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับการแบ่งปันครับ
                            แล้วข้อตอนแก้ยังไงครับ ใช้แผ่นไหนครับได้แล้วช่อยแชร์ข้อมูลด้วยครับ

Comment

• ผมลงไม่ได้อะคับพอบูตเข้ามาหน้าจอแอปเปิ้ลแล้วก็ค้างอยู่อย่างนั้นอะคับ

P35C-DS3R
                              DDR ll 2G
                              8600 GT 512MB
                              E6550

อะคับบอกหน่อยเพราะอะไรหรอคับ

Comment

• อยากลงลองบ้าง แต่ทอเร้นท์ หายไปแล้วอ่ะครับ

Comment

Working...
                                X