Announcement

Collapse
No announcement yet.

RYZEN 5 3600 แรงจริง ประหยัดไฟจริง คุ้มจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Beaver_XT View Post
    เปิดที่ 174ยูโร ยังไม่รวมส่ง ขามาโดนภาษี 24% + ค่าผ่านด่าน + ภาษีเบิ้ลอีก 24% ครับ สรุปว่าไม่ไหว
    ของที่นี่ตอนนี้มี TRIDENT Z RGB F4-3200C16D-32GTZR 32GB 16x2 ตกอยู่ 169.9 แต่มันไม้่ได้ certified เอาเป็นว่ารอดูก่อน อาจจะเอาเข้าตามมาตอนผมเก็บตังค์ได้ ของกรีซมันช้างี้ล่ะครับ

ปล.ปีที่แล้วบีด้าแมน ตุ๊กตุ่นดีดลูกแก้ว ของเล่นสมัยผมอยู่ประถม เพิ่งจะมีขายที่นี่
    พลังอันยิ่งใหญ่มาพร้อมกับภาระอันยิ่งใหญ่ จัดปายยยยยยยยยยยยยย ผมยังจัด บัส 3600 16GB cl 16-16-16 มาใช้เดิมๆ เลย ถึงบางคนจะบอกว่า neo เป็น b-die low end ก็เถอะ แต่บังซอลบอกว่าไป 4800 บนอินเทลได้

Comment

• Trident Z RGB กับ Z Neo ต่างกันไงครับเนี่ย หรือแค่อันนีงส่ง Intel เทส อันนึงส่ง AMD เทส

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
        Trident Z RGB กับ Z Neo ต่างกันไงครับเนี่ย หรือแค่อันนีงส่ง Intel เทส อันนึงส่ง AMD เทส
        Trident Z RGB ก็มีทั้งสำหรับอินเทล และ เอเอ็มดี (สำหรับเอเอ็มดี จะมีรหัส RX ต่อท้าย)

Trident Z Neo อันนี้เกิดมาเพื่อ Ryzen 3000 แต่ก็ใช้บนอินเทลได้ เลือก CL ดูดีๆ มีทั้ง B-die และ CJR
        (ตัว 16-16-16 อันนี้ B-die แน่นอน , ส่วน 16-19-19 อันนี้ CJR)

Comment

• ขอบคุณครับ จะได้ตามดูไว้เรื่อย ๆ
          ไม่ได้ติดตามตลาดพวกนี้มานาน กลับมาอีกทีงงเหมือนกันนะเนี่ย

Comment

• https://youtu.be/5RjS3AhDyJg?t=141

Comment

• พัดลมที่ติดมากับ r5 3600 เสียงดังจัง ถ้าผมไปซื้อ amd wraith prism มันจะเงียบและเย็นลงมากมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by Nxa View Post
                พัดลมที่ติดมากับ r5 3600 เสียงดังจัง ถ้าผมไปซื้อ amd wraith prism มันจะเงียบและเย็นลงมากมั้ยครับ
                เงียบลง เย็นขึ้น
                แต่จะเสีย 1000 นึงให้กับซิ้งเดิมหรอครับ
                ไปหา tower ตัวเล็กๆ ดีกว่าไหม

Comment

• Originally posted by Nxa View Post
                  พัดลมที่ติดมากับ r5 3600 เสียงดังจัง ถ้าผมไปซื้อ amd wraith prism มันจะเงียบและเย็นลงมากมั้ยครับ
                  ถามเป็นข้อมูลครับ ตอนใช้ CPU กี่องศา และพัดลมวิ่งกี่รอบครับ
                  ที่ผมใช้อยู่ เงียบกริ๊บเลยอะ เพราะรอบพัดลมมันไม่ได้สูงมาก

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                    เงียบลง เย็นขึ้น
                    แต่จะเสีย 1000 นึงให้กับซิ้งเดิมหรอครับ
                    ไปหา tower ตัวเล็กๆ ดีกว่าไหม
                    ราคาพอๆกันเอาตัวไหนดีครับ

Originally posted by leo_piek2000 View Post
                    ถามเป็นข้อมูลครับ ตอนใช้ CPU กี่องศา และพัดลมวิ่งกี่รอบครับ
                    ที่ผมใช้อยู่ เงียบกริ๊บเลยอะ เพราะรอบพัดลมมันไม่ได้สูงมาก
                    รอบประมาณ2000 ส่วนอุณหภูมิก็ 7-80 ได้มั้งครับ ขอรุ่นกับราคาพัดลมที่ใช้หน่อยครับ

Comment

• r5 3600 ถ้าจะให้ ram วิ่งที่ 3200 นี่ใช้บอร์ด b450 ที่ ram 2133 , 2400 , 2666 , 2800 (OC) , 3000 (OC) , 3200 (OC) , 3466 (OC) , 3533 (OC) นี่เราต้อง oc เองรึเปล่าครับ หรือไปซื้อบอร์ด x570 ที่ 3200 ไม่ oc ดี
                      Last edited by upperseed; 3 Dec 2019, 16:32:49. Reason: ผิดๆ

Comment

• สอบถามครับพอดีเป็นมือใหม่เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ amd 3600 เปิด PBO บูตสูงสุดได้แค่ 3.9 -4.0 GHz ทดลองปรับตามในนี้แล้วก็ยังไม่เกิน 4 GHz ,
                        ห้องธรรมดาความร้อนปกติประมาณ 36 full load ประมาณ 65-75
                        อัพไบออสล่าสุดแล้วบอร์ด msi x570 gaming plus
                        ซิ้ง COOLERMASTER Master Air MA610P
                        หรือบอร์ด msi ต้องตั้งค่ายังไงครับ เห็นเค้าบูตได้กัน 4.2-4.3 แล้วเราไม่ได้นี่เศร้าเลย 555+Screenshot (1).jpg

Comment

• สวัสดี ครับ
                          สเปคเดิมคือ
                          r3 2200g
                          asrock X370 killer
                          shapphire rx580 8gb
                          ram 8 gb 2400
                          แต่กำลังจะย้ายไป r5 3600
                          อยากรู้ว่า Power supply ตัวเก่า Antec vp500 จะไหวไหมครับ

Comment

• Originally posted by lolomon View Post
                            สวัสดี ครับ
                            สเปคเดิมคือ
                            r3 2200g
                            asrock X370 killer
                            shapphire rx580 8gb
                            ram 8 gb 2400
                            แต่กำลังจะย้ายไป r5 3600
                            อยากรู้ว่า Power supply ตัวเก่า Antec vp500 จะไหวไหมครับ
                            เหลือๆ ครับ
                            Last edited by Crazy_O; 13 Dec 2019, 00:37:05.

Comment

• แล้ว บอร์ด X370 นี่ต้องอัพไบออสก่อนไหมครับถึงจะใช้ r5 3600 ได้

Comment

• Originally posted by lolomon View Post
                                แล้ว บอร์ด X370 นี่ต้องอัพไบออสก่อนไหมครับถึงจะใช้ r5 3600 ได้
                                ต้องอัพครับ

การอัพ
                                - ถ้าใช้ไบออสต่ำกว่าเวอร์ชั่น 3.50 (bridge bios) ต้องอัพให้เป็นเวอร์ชั่น 3.50 ก่อน ค่อยอัพไปเป็นเวอร์ชั่น 5.10
                                - ถ้าใช้ไบออสเวอร์ชั่น 3.50 ขึ้นไป แต่ต่ำกว่าเวอร์ชั่น 5.10 (bridge bios) ต้องอัพให้เป็นเวอร์ชั่น 5.10 ก่อน
                                - หลังจากอัพเป็นเวอร์ชั่น 5.10 แล้ว ค่อยอัพไปเป็นตัว 5.40 ก่อน แล้วใส่ R5 3600 แล้วอัพไปเป็นเวอร์ชั่น Beta 5.70 ได้เลย

Comment

Working...
                                X