Announcement

Collapse
No announcement yet.

RYZEN 5 3600 แรงจริง ประหยัดไฟจริง คุ้มจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3พัดลมใช่มั้ย ตอนเล่นเกม ลองมองดูว่าพัดลมหมุนปกติทั้ง3ตัวรึป่าว มีอะไรบดบังช่องทางลมรึป่าว

Comment

• ปกติครับ ถ้าเล่นเกม ตั้งพัดลมออโต้ การ์ด ref จะประมาณนี้นะ ของผมที่เคยใช้มา แบบเคสปิด ไม่เปิดแอร์ ถ้าเปิดแอร์ก็ลงไปอีกประมาณ5องศา

Comment

• มีใครเคยเจออาการแบบนี้ไหมครับ
        สเปค
        CPU R5 3600
        MB MSI B450 TOMAHAWK MAX
        SSD MP510 NVMe PCIe Gen3 x4 M.2 480GB ตัวนี้ลงวินโดว์ แบบ UEFI
        RAM 32GB Kingston Hyper-X PREDATOR RGB
        VGA Gigabyte 2070super
        Power 600w SCYTHE GOURIKI 3

Windows 10 แท้ อัพล่าสุดแล้ว

อาการคือถ้าชัตดาวส์ไปแล้ว ถ้าเปิดใหม่ จะรันถึงแค่หน้า bios แล้วจากนั้นหน้าจอจะดำ ไฟทุกอย่างติดหมด ต้องกดปุ่มpower ค้าง ถึงจะรันใหม่แล้วเข้าวินโดว์ได้ พอเข้ามาแล้ว รันทุกโปรแกรมผ่านหมด เล่นได้ทุกเกมไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน หรือค้างใดๆทั้งสิ้น

ได้ลองตามนี้แล้ว
        1.อัพ bios ล่าสุดแล้ว
        2.ถอดแรมมาถูยางลบแล้ว
        3.ถอดการ์ดจอมาถูยางลบแล้ว
        4.สลับแรมใส่ทีละตัว ทีแถวแล้ว
        5.ลงวินโดว์ใหม่แล้ว
        6.ถอดสายต่อออกหมดแล้ว ต่อใหม่
        7.ถอดถ่าน bios ถอดปลั๊ก แล้ว
        8.เทสHD tune เชค bad เชคทุกอย่างของSSD แล้ว ผ่านหมดทุกอย่าง
        9.Driver VGA ลงตัวล่าสุด 441.08 เคยลบไดร์เวอร์ทิ้งแล้วลองเปิด ก็ยังอาการเดิม

อาการตามvdo อันนี้เลยครับ
        https://www.youtube.com/watch?v=30-zVlwl5d4

ใครพอมีแนวทางแนะนำบ้างไหมครับ

Comment

• เคยเป็นคล้ายๆแบบนี้กับ b450 tomahawk
          ในเวป msi บอก ryzen3000 มีปัญหากับ psu รุ่นเก่า
          ให้ไปตั้งใน bios ตั้ง Power Management Set เป็น ErP Ready
          ถ้ายังไม่หายให้ไปปิด fast startup ในวินโดว์

Comment

• Originally posted by ms45303 View Post
            เคยเป็นคล้ายๆแบบนี้กับ b450 tomahawk
            ในเวป msi บอก ryzen3000 มีปัญหากับ psu รุ่นเก่า
            ให้ไปตั้งใน bios ตั้ง Power Management Set เป็น ErP Ready
            ถ้ายังไม่หายให้ไปปิด fast startup ในวินโดว์
            ขอบคุณมากเลยนะครับ เดี๋ยวลองแล้วได้ความคืบหน้าจะมาแจ้งอีกที ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• ใช้ i5 4460 มาหลายปี อัพใหม่เลยจัด amd 3600 ของดีจริงครับไม่พูดเยอะครับ ^^

Sent from my ONEPLUS A3010 using Tapatalk

Comment

• Originally posted by ms45303 View Post
                เคยเป็นคล้ายๆแบบนี้กับ b450 tomahawk
                หายสนิทเลยครับ ไปแก้ในbios แค่นั้นหายเลย ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• Originally posted by aitthipon View Post
                  ใช้ i5 4460 มาหลายปี อัพใหม่เลยจัด amd 3600 ของดีจริงครับไม่พูดเยอะครับ ^^

Sent from my ONEPLUS A3010 using Tapatalk
                  sink ตัวนี้ซื้อเพิ่มใช่ไหมครับ แล้วดีหรือเปล่า อุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่บ้าง และราคาเท่าไหร่ครับ

Comment

ความรู้สำหรับบอร์ดMSI ใช้PSU. รุ่นเก่าๆ

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                      ความรู้สำหรับบอร์ดMSI ใช้PSU. รุ่นเก่าๆ
                      ความรู้ใหม่ด้วยคน เท่าที่ใช้บอร์ด asrock am4 ไม่เจอปัญหากับ psu เก่าๆ

Comment

• Originally posted by leo_piek2000 View Post
                        sink ตัวนี้ซื้อเพิ่มใช่ไหมครับ แล้วดีหรือเปล่า อุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่บ้าง และราคาเท่าไหร่ครับ
                        ซื้อเพิ่มคับ ดีกว่าตัวที่ติดมาคับ ต่ำสุดเปิดทิ้งไว้ไม่เล่นไรนะคับ 38 องศา ครับ fullload อยู่ที่ไม่เกิน 70 ครับ ได้มาราคา 1,100 ครับผม

Comment

• Originally posted by Crazy_O View Post
                          ความรู้ใหม่ด้วยคน เท่าที่ใช้บอร์ด asrock am4 ไม่เจอปัญหากับ psu เก่าๆ
                          แต่ละแบรนด์และแต่ละรุ่นก็อย่างที่เห็นละปู่
                          โอต้องมีข้อดีข้อเสียไปคนละอย่างสองอย่าง
                          ผมหลักๆๆๆก็แนะนําใช้เอง บ้างไปทัั้ง 4
                          ยี่ห้อนี่ละ. มี่จริงได้มือสองไบโอสตาร์มา
                          970fx. จะลองอีกทีว่าป่วนกะโหลกเหมือน
                          990fx. ไหม

Comment

• R5 3600 5890 shopee flas. Now

5890. Code 11% max 500 con (code 00.00)

Comment

• Originally posted by bk3104 View Post
                              R5 3600 5890 shopee flas. Now

5890. Code 11% max 500 con (code 00.00)
                              โคตะระคุ้ม เกินคุ้มมมมมมมมม

Comment

• Comment

Working...
                                X