Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review: Mafia 2 !!!!!!!! เกมOpen Worldเกมแรกที่ระบบPhyxดีที่สุดในโลก!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Desolution View Post
    275 ของผมเปิดนะ ลื่นปรูดปราด เลย สบายครับ (แต่มีขายอยู่เหรอครับ ล่าสุดเคยไปถามหามีแต่บอกของหมดๆ) - - ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ ผมว่าไปถอย GTX400series ดีกว่าครับ 275 มันเก่าแล้วครับไม่แรงแล้ว 55+ เชื่อผมๆ
    แต่ผมไม่คิดแบบท่านนะครับ เพื่อนผมอีกคนใช้ 460 (mem.768)

สเป็กคอม ตัวเดียวกันเลย core i5 750 ไม่คล้อกเหมือนกัน รู้สึกเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ

ลองเอามาเปรียบเทียบดูตอนเล่นเกมส์ (เพราะทีแรกผมก็แอบสน 460 อยู่เหมือนกันเลยเชียให้มันซื้อก่อนน่ะครับ)

ปล.ผมใช้ asus 275 กะว่าจะซื้อมาเปลี่ยน พอเห็นผลเทส เกมส์ 3 เกมส์ที่ลอง

มันไม่ได้แรงไปกว่า 275 เลยครับ มีบางเฟรม ผลัดกัน สูงกว่า ด้วยซ้ำ

ตอนนี้ผมมาคิดอีกทีถ้าเป็นผมจะ Up ให้คุ้มโดดไป 470-480 เลยดีกว่าครับ

Comment

เอาจริง ๆ นะเกมส์นี้ ผมเล่นแล้วได้ความรู้สึกว่า โดน hype มาเกินเหตุ ทำให้เราหวังสูงเกินไป

เกมเน้นเนื่อเรื่องจริง แต่ตัวเกมส์จบไวมาก ไม่ต่างจาก kane&lynch 2 แต่ยังดีที่เกมส์เดินเรื่องแนวมาเฟียได้เยี่ยมตั้งแต่ต้นจนจบ โดยตัวเกมส์กล่าวแต่แรกว่าไร้ multiplayer เพราะเน้น Story mode ซึ่งพอมาเล่นเองแล้ว เวลาในเกมส์ใช้ไปแค่ 12-14 ชม. เองเท่านั้น ซึ่งถ้าได้ลองเองแล้วก็รู้สึกได้เลยว่ามันไม่ได้เจ๋งเหมือนที่ hype กันมาซะยกใหญ่ ตัวละครที่ดูเหมือนจะมีบทให้เด่นเช่น คนขายอาวุธ ช่างงัดประตู หรือแม้กระทั่ง ผู้ดูแลสุสานรถ ก็โผล่มาฉากเดียวตัดจบทั้งหมด

ตัวเกมไม่มีระบบ drive by หรือยิงขณะขับรถ ทำได้แค่ขับให้เพื่อนยิง ซึ่งพอเล่นจริง ๆ จะขัดใจมากเพราะเวลาโดนตำรวจไล่ มันไม่ยิง แต่ตำรวจยิงเราอย่างเดียว ทำเอางงไปเลยทีเดียว แถมเกมยังไม่มีระบบ blind fire หรือยิงโต้ตอบในจุดอับ ต้องเล็งปืนยิงอย่างเดียว ซึ่งมันขัด ๆ กับตัวเกมที่เดินเรื่องในมุมมอง TPS แบบแปลก ๆ

เกมพยายามเพิ่มระบบแปลก ๆ ใหม่ ๆ ขึ้นมาเช่น มีการเติมน้ำมัน แต่พอดำเนินเกมจริง ๆ แทบจะไม่ต้องเติมน้ำมันกันเลยซึ่งผมมองแล้วรู้สึกว่ามันไร้สาระเหมือนกันนะ

ถ้าให้คะแนนเกมนี้ ผมให้ได้แค่ 5/10 เพราะผมมองดูแล้ว 499 บาทแลกกับการ ดูหนัง interactive เรื่องนี้ มันยังไม่คุ้มค่าเท่าที่ควร เพราะข้อเสียของตัวเกม มันมากกว่า ข้อดีพอสมควร

Comment

Originally posted by ScryptZ View Post
        เอาจริง ๆ นะเกมส์นี้ ผมเล่นแล้วได้ความรู้สึกว่า โดน hype มาเกินเหตุ ทำให้เราหวังสูงเกินไป

เกมเน้นเนื่อเรื่องจริง แต่ตัวเกมส์จบไวมาก ไม่ต่างจาก kane&lynch 2 แต่ยังดีที่เกมส์เดินเรื่องแนวมาเฟียได้เยี่ยมตั้งแต่ต้นจนจบ โดยตัวเกมส์กล่าวแต่แรกว่าไร้ multiplayer เพราะเน้น Story mode ซึ่งพอมาเล่นเองแล้ว เวลาในเกมส์ใช้ไปแค่ 12-14 ชม. เองเท่านั้น ซึ่งถ้าได้ลองเองแล้วก็รู้สึกได้เลยว่ามันไม่ได้เจ๋งเหมือนที่ hype กันมาซะยกใหญ่ ตัวละครที่ดูเหมือนจะมีบทให้เด่นเช่น คนขายอาวุธ ช่างงัดประตู หรือแม้กระทั่ง ผู้ดูแลสุสานรถ ก็โผล่มาฉากเดียวตัดจบทั้งหมด

ตัวเกมไม่มีระบบ drive by หรือยิงขณะขับรถ ทำได้แค่ขับให้เพื่อนยิง ซึ่งพอเล่นจริง ๆ จะขัดใจมากเพราะเวลาโดนตำรวจไล่ มันไม่ยิง แต่ตำรวจยิงเราอย่างเดียว ทำเอางงไปเลยทีเดียว แถมเกมยังไม่มีระบบ blind fire หรือยิงโต้ตอบในจุดอับ ต้องเล็งปืนยิงอย่างเดียว ซึ่งมันขัด ๆ กับตัวเกมที่เดินเรื่องในมุมมอง TPS แบบแปลก ๆ

เกมพยายามเพิ่มระบบแปลก ๆ ใหม่ ๆ ขึ้นมาเช่น มีการเติมน้ำมัน แต่พอดำเนินเกมจริง ๆ แทบจะไม่ต้องเติมน้ำมันกันเลยซึ่งผมมองแล้วรู้สึกว่ามันไร้สาระเหมือนกันนะ

ถ้าให้คะแนนเกมนี้ ผมให้ได้แค่ 5/10 เพราะผมมองดูแล้ว 499 บาทแลกกับการ ดูหนัง interactive เรื่องนี้ มันยังไม่คุ้มค่าเท่าที่ควร เพราะข้อเสียของตัวเกม มันมากกว่า ข้อดีพอสมควร
        ผมก็ว่าแบบท่านน่ะ มี Taxi ก็ขึ้นไม่ได้อีก มีไว้ทำไมเนี่ย

Comment

เรียกได้ไม่เต็มปากว่า open world เลยครับ ...ผิดหวังง่ะ

เหมือนทำมายังไม่เสร็จแฮะ ...อะไรบางอย่างที่ปูไว้ก็ไม่ได้สานต่อ ...

ทั้ง ๆ ที่ทำดี ๆ เทียบชั้น gta4ได้อยู่แล้วแถมด้วยกราฟฟิคที่ทำมาดีกว่าอีก ...เฮ้อ เสียดาย

Comment

เอาเวลาไปทำเรื่องบรรยากาศ + เอฟเฟก มากไปหน่อย
            เลยลืมเรื่องระบบการเล่นไป...... (โดยส่วนตัวชอบเกมภาพไม่สวยมาก....แต่เล่นสนุกมากกว่า)...
            ยังไงก็ขออุดหน่อยแล้วกันครับแผ่นแท้ราคาถูกหายากอยุ่........ถือว่าเก็บรูป PLAYMATE เล่นไปแล้วกัน..

Comment

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับผม

Comment

Originally posted by darkboy View Post
                แต่ผมไม่คิดแบบท่านนะครับ เพื่อนผมอีกคนใช้ 460 (mem.768)

สเป็กคอม ตัวเดียวกันเลย core i5 750 ไม่คล้อกเหมือนกัน รู้สึกเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ

ลองเอามาเปรียบเทียบดูตอนเล่นเกมส์ (เพราะทีแรกผมก็แอบสน 460 อยู่เหมือนกันเลยเชียให้มันซื้อก่อนน่ะครับ)

ปล.ผมใช้ asus 275 กะว่าจะซื้อมาเปลี่ยน พอเห็นผลเทส เกมส์ 3 เกมส์ที่ลอง

มันไม่ได้แรงไปกว่า 275 เลยครับ มีบางเฟรม ผลัดกัน สูงกว่า ด้วยซ้ำ

ตอนนี้ผมมาคิดอีกทีถ้าเป็นผมจะ Up ให้คุ้มโดดไป 470-480 เลยดีกว่าครับ
                คิดถูกแล้ว 460 ตัว 768 ไม่ได้กิน 275 หรอก
                ขนาด 460 ตัว 1GB ยังกินยากเลย

อยากเล่นแรงๆ แนะนำไป 470 เลยครับ

Comment

ขอบคุณ ทุกคนที่ยังสนใจ Review ของผมครับ เดี่ยวครั้งต่อๆไป จะทำให้ละเอียดกว่านี้ ขอบคุณขอรับ

Comment

Originally posted by darkboy View Post

ผมก็หมายถึง 470-480 เนี่ยเเหละครับ - - ผมพิมรวมๆ คือ 400series นั่นล่ะครับ ขอโทษครับ (มีคนเข้าใจผิดจนได้ - -)

ตอนนี้ 275 ยังโอเคอยู่ รอ 500series ครับ (มีเหรอ ?? ก้ากๆๆ .. ล้อเล่นครับ รอปีหน้าครับ กะจะเอาตัวแรงๆหน่อยไว้เล่น CRYSIS2 ปีหน้า )

Comment

เป็นเกมที่ดีเเต่ยังไม่ดีพอ ยังไม่สามารถตอบโจทย์ความเป็นมาเฟียได้ดีเท่าที่ภาค 1 ได้ทำเอาไว้
                      ข้อดี
                      1. กราฟฟิคสวยในระดับนึง
                      2. การเล่นพอจะสนุกอยู่บ้าง
                      3. บรรยากาศเมือง ปี 1950 ทำออกมาได้ดี

ข้อเสีย
                      1. เนื้อเรื่องสั้นแค่ 15 ฉาก ไม่มีภารกิจเสริม (ที่ใช้เวลานานเพราะขับรถนี้ล่ะ เเท็กซี่มีเเต่ขึ้นไม่ได้)
                      2. กราฟฟิคฉากองค์ประกอบสวยจริง เเต่ระบบลิบซิ้งเเละการเเสดงสีหน้าตัวละครเเข็งยังไม่ดู Smooth
                      3. เมือง open world ปลอมๆ ทำอะไรมากไม่ได้
                      4. ตัวละครที่เหมือนๆ จะสำคัญหมดบทเร็วมาก
                      - Giuseppe ช่างทำกุญเเจ
                      - Herry พ่อค้าขายอาวุธ
                      - Braski คนเฝ้าสุสานรถ
                      - Derek นายจ้างเก่าพ่อตัวเอก
                      ซึ่งตัวละครเหล่านี้น่าจะมีปฏิสัมพันธ์อะไรมากกว่านี้ เช่นไปรับงานเสริมได้ ทั่งๆที่ในMap อุตส่าห์มีไอคอนบอกที่อยู่(เเต่ก็ไม่ได้ไปเพราะไปก็ไม่มีไรทำ)
                      5. PhysiX ที่ไม่ได้มีประโยช์นเท่าไร ปิดไปเหอะ กินเครื่อง -*-

ให้ 7.5/10
                      Last edited by Rayzieg; 28 Aug 2010, 18:31:28.

Comment

Originally posted by Rayzieg View Post
                        เป็นเกมที่ดีเเต่ยังไม่ดีพอ ยังไม่สามารถตอบโจทย์ความเป็นมาเฟียได้ดีเท่าที่ภาค 1 ได้ทำเอาไว้
                        ข้อดี
                        1. กราฟฟิคสวยในระดับนึง
                        2. การเล่นพอจะสนุกอยู่บ้าง
                        3. บรรยากาศเมือง ปี 1950 ทำออกมาได้ดี

ข้อเสีย
                        1. เนื้อเรื่องสั้นแค่ 15 ฉาก ไม่มีภารกิจเสริม (ที่ใช้เวลานานเพราะขับรถนี้ล่ะ เเท็กซี่มีเเต่ขึ้นไม่ได้)
                        2. กราฟฟิคฉากองค์ประกอบสวยจริง เเต่ระบบลิบซิ้งเเละการเเสดงสีหน้าตัวละครเเข็งยังไม่ดู Smooth
                        3. เมือง open world ปลอมๆ ทำอะไรมากไม่ได้
                        4. ตัวละครที่เหมือนๆ จะสำคัญหมดบทเร็วมาก
                        5. PhysiX ที่ไม่ได้มีประโยช์นเท่าไร ปิดไปเหอะ กินเครื่อง -*-

Comment

ท่านทำดีแล้วครับ แต่ปรับปรุงเนื้อหาอีกหน่อยก็ดี

ขอบคุณท่านมากๆเลย เป็นคนดีจิงๆคับ

Comment

ผิดหวังเกมส์นี้มาก คิดว่าจะสนุก และเล่นแล้ว ความสนุกตื่นเต้นใจฉากต่อสู้ สู้ลุงแซมไม่ได้เลย

Comment

ลอง Mafia II ถึง Chapter 10 แล้วครับ รู้สึกผิดหวังเล็กๆ โดยเฉพาะเรื่องภารกิจที่มันค่อนข้างน่าเบื่อมากๆ ในหลายๆ ภารกิจ แถมการทำภารกิจยังบังคับเส้นทางให้เราซะหมดความสนุก แต่เนื้อเรื่องที่หลายๆ คนติกัน ผมกับชอบนะที่ผมทนเล่นได้นานเพราะเนื้อเรื่องนี้เละ ที่ค่อนข้างมีสเนห์มากๆ ถือซะว่าดูหนังเรื่องหนึ่งที่เราเล่นเองได้แล้วกัน(7.8/10 สำหรับผมนะเกมนี้)

Comment

ผมเล่นจบแล้ว ปกติจะเล่นเกมส์ไม่ค่อยจบเบื่อซ่ะก่อนผมชอบเล่มนี้มากน่ะคับ มันมีความ classic สูงมากเมืองเวลาเล่นเหมือนเข้าไปอยู่ในยุค 1950 เลยเสื้อผ้ารถก็เปลียนไปตาม ค.ศ. เพลงก็เปลียนไปตาม ค.ศ. เล่นแล้วหลุดย้อนไปเหมือนอยู่ในอดีต ปืนมันมีจำนวนกระสุนเท่าปืนจริงเลยยดีมาก แต่ที่ผมชอบมากสุดคือเนื้อเรื่องผมว่าเขาคิดมาดีมากล่ะหักมุมตลอดเดาไม่ถูกเลย ผมว่าถ้าคนเล่นเข้าใจภาษาอังกฤษไม่มีเบื่อหักมุมตลอด เห็นพูดถึงเรื่องตำรวจกันผมว่าอย่าไปยุ่งกับตำรวจมากคับ ผมจะสู้กับตำรวจเฉพาะเวลาจะเอาM1A1 หลังๆคนธรรมดามันพกปืนด้วยถ้ามีเรื่องเราโดนรุมกินโต๊ะ หนีอย่างเดียว ตอนจบนี่ก็น่ะหักมุมนิดๆแต่ก็น่าจะเป็นแบบนั้นสมเหตุสมผล
                                Last edited by taywinw; 7 Sep 2010, 03:02:19.

Comment

Working...
                                X