Announcement

Collapse
No announcement yet.

Total War : Shogun 2 ++++ BEGINER GAME GUIDE ++++ สำหรับผู้หัดเล่นใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีวิธีลดค่า clan frame หรือเปล่าครับ เล่น ทาเคดะ ยึดได้ครึ่งประเทศแล้วมาเหลือบดูว่ามันเหลือนิดเดียวก็จะเต็มล่ะ

Comment

เนื้อหาสาระ สำคัญ น่าจะครบแล้วครับ ... มากกว่านี้ จัดเป็นถาม-ตอบ กันไปได้ครับ
      เดี๋ยวช่วยตอบเท่าที่รู้ครับผม

ส่วนเรื่อง Battle Mode (โหมดบังคับ units สู้รบเอง)
      ก็ไม่มีอะไรมากนะครับ เล่นใน ติวเตอร์ โหมด ยังไงก็ยังงั้นเลยครับ
      นอกนั้น ก็อยู่ที่กลยุทธ และการฝึกฝน การวาง units กองทหารประเภท
      ต่างๆ ไม่น่ามีอะไร จะแนะนำครับ.. ค้นหาเทคนิค และสไตล์ของเราเอง
      น่าจะมันส์กว่า
      Last edited by w211w211; 16 Apr 2011, 17:29:50.

Comment

Originally posted by paperwall View Post
        มีวิธีลดค่า clan frame หรือเปล่าครับ เล่น ทาเคดะ ยึดได้ครึ่งประเทศแล้วมาเหลือบดูว่ามันเหลือนิดเดียวก็จะเต็มล่ะ

ไม่น่ามีนะครับ ...

ยิ่งเรายึด จังหวัดได้ใกล้ 25 จังหวัด(ตามเงื่อนไข เคลียร์เกมส์)
        เกจ Clan F. ก็จะยิ่งสูงขึ้นๆ พอถึงจุดๆ นึงที่เกือบจะเคลียร์แล้ว
        โชกุน(เมือง Kyoto) จะเรียกร้อง ไดเมียวทุกๆแคว้นให้เปิดสงคราม
        กับแคว้นเรา ตอนนั้นจะลำบากหน่อยครับ โดยทุกแคว้นรุมยำเลย

เหมือนเกมส์ แอคชั่น ก็ประมาณว่า บอสใกล้ตาย ปล่อยท่าไม้ตาย ลงสกิลขั้นสูงสุด

แต่จริงๆ ถ้าตั้งสติดี .. จัดกำลัง units กองทัพ ชุดใหญ่ๆ ซัก 3-4 กองพัน ..
        ตะลุยดะไล่ตีหัวเมือง ตีได้แล้วยกพล เคลื่อนต่อไปเรื่อยๆ จนได้ครบ 25 จังหวัด
        (แต่ต้องได้ Kyoto และจังหวัดตามเงื่อนไขด้วย) ก็จบเกมส์ครับ

ปล. จบเกมส์แล้ว มันจะถามว่าเราจะเล่นต่อไหม
        ถ้าเลือกเล่นต่อ เราก็จะเป็น โชกุน ของ ญี่ปุ่น แล้วก็เล่น
        ตีแคว้นอื่นๆ ที่ยังไม่ได้เป็นเมืองของเราได้เรื่อยๆ จนรวมครบทั้งประเทศครับ

Comment

Originally posted by goodyummy View Post
          แล้วพวกปืนใหญ่ต้องทำยังไงหรอ ประเทศไม่แข็งแรงซะทีพอยกทัพไปตีเมืองอื่นประเทศพันธมิตร

กลับหักหลังตลอด เครียดเลย 55+

Units ปืนใหญ่ และทหารปืน ต่างๆ
          เราต้องสร้าง ท่าเรือต่างชาติ จนมี % คนเรียกร้อง ศาสนาคริสสูงขึ้นในระดับนึง
          ระบบจะทำการเตือนเราเรื่อง ประชาชนเรียกร้องทางศาสนาคริส ตอนนั้น หน้าต่าง
          รายละเอียดตระกูล ตรงแผนภูมิต้นไม้ ตระกูล ด้านซ้ายบนจะมี คำสั่งให้เราเลือก

เปลี่ยนศาสนา เป็น คริสเตียน

เมื่อตกลงใจเปลี่ยนเป็นคริสเตียนแล้ว เราถึงจะ ปลดล๊อค units สิ่งปลูกสร้าง
          Missions (โรงเรียนสอนศาสนา) ถ้าสร้างเสร็จแล้ว ก็จะปลดล๊อค Units Missionaries (มิชชันนารี่)
          ซึ่งจะทำงานเหมือน Monk (นักบวช) ทุกอย่าง เพียงแต่จะเป็นตัวเพิ่มระดับ ศาสนาคริสเตียน ในเมือง

พอ อัพเกรด Missions ให้ระดับสูงขึ้นๆ เรื่อยๆ จนเป็นโบสถ์ ก็จะค่อยๆ ปลดล๊อค Units ทหาร
          ประเภท พลปืน - ปืนใหญ่ ครับ

---------------------------------------------------

Comment

เกมส์นี้ติดงอมแงม

มีเวบบิทมาแจกตามนี้ครับ 4 เวบดัง...

http://www.overclockzone.com/forums/...6#post28769366
            Last edited by gunner69; 16 Apr 2011, 18:32:33.

Comment

การยึดเมือง ถ้าเราเล่นเกมส์ปีที่กำหนดไว้แล้ว ยังไม่สำเร็จตามเงื่อนไข แล้วยังจะทำเหมือนเดิมอยู่มั้ยครับ หรือมีอะไรที่ต้องทำเพิ่มครับ

Comment

ขอบคุณคุณ shukumee นะครับสำหรับคำตอบ

มีเรื่องสงสัยอีกคือเราสามารถทำลายสิ่งก่อสร้างที่เคยสร้างแล้วได้ไหมครับ คือไปยึดเมืองศัตรูได้ แต่มันสร้างพวกdojo ซึ่งผมมีเยอะอยู่แล้ว ขี้เกียจอัพ castle อ่ะครับ ?? แ

อ้อ แล้วมีวิธีสร้างนินจาหรือ Metsuke หลายๆตัวไหมครับ หรือต้องมีหลายๆหอนางโลมหรือหลายๆ market อย่างเดียว ?

อีกข้อนึงครับ ผมตีเมืองคริสต์ แต่ผมดันเล่นพุทธ มันเกิดกบฏตลอดเลย ต้องเอาทหารเป็นกองทัพคุมไว้ตลอด ผมจะแก้ยังไงดีครับ ส่ง monk ไปกล่อมเป็นชาติแล้วไม่เห็นช่วยเลย

ส่วน Battle Mode เด๋วผมอาจทำคลิปตัวเองเล่นโชว์ อิๆ แต่สู้ทางน้ำไม่เป็นเลย

อ้อ อีกเรื่องนึงผมเคยขอ mittary access จากนั้นตลบหลังมันยึดปราสาทเลย ปรากฏโดนแคลนทั้งประเทศเกลียด ใครอย่าไปทำนะครับ T^T

Comment

สิ่งก่อสร้าง ที่สร้างไปแล้ว กดเผาทิ้งได้ครับ ทางด้านซ้ายล่าง เมนูรูป คบเพลิง

agent อยากสร้างหลายตัวก็ต้องสร้างที่เมืองอื่นครับ โดยสร้างพวก market โรงนินจาที่เมืองนั้น

ส่วน กบฎเนี่ยให้ดูจากค่า happiness ในเมืองครับ สังเกตุว่ามัน + หรือ - ถ้าเมืองไหนติดลบให้เอาทหารตรึงไว้
                  โดยส่วนมากหลังจากยึดเมืองควรตรึงทหารไว้หน่อย ค่ากบฎมันจะลดลงเรื่อยๆครับ ทุกๆเทิน (สังเกตุจากมันกระพริบๆ หรือ ที่เขียนว่า predict X-1/X)
                  จนเมืองนั้นกลายเป็นพุทธ 100% นั่นแหละครับ พวกกบฎศาสนาจะไม่มี

ส่วนวิธีที่ช่วยเพิ่มค่า happiness ก็สร้าง วัด กับ โรงนินจาครับ ช่วยได้ เรื่อง tax ก็มีผลครับ เมืองไหนติดลบเยอะๆ ให้ยกเว้นการเก็บ tax ก็ช่วยได้คับ

เวลาหักหลัง allies ค่า hornor จะลดครับ (militia access ก็นับนะ) โดยจะมีผลกับความสัมพันกับหลายๆแคลน (โดนลบระนาว)
                  Last edited by geminus; 16 Apr 2011, 20:39:47.

Comment

วิธีลดค่า clan frame - ต้องแพ้ศึก เสียเมือง (คุ้มมั้ย???)
                    เทคนิคตีเมืองโดย clan frame ขึ้นน้อย - ใช้ พระ,นักบวช ปลุกกบฎในเมืองที่ต้องการ แล้วรอให้กบฎยึดเมืองนั้น แล้วเราค่อยตีกบฎอีกที ถ้าศาสนาต่างกันโอกาสก่อกบฎสำเร็จมีมาก
                    - ในช่วงแรกให้เอา Metsuke ใส่ไว้ในเมืองที่มีทรัพยากร จะเก็บภาษีได้มาก แล้วอัพสกิล Magistrate SecretPoliceman Censor พร้อมทั้งสร้างวัด,โบสถ์ แล้วอัพให้ได้ขั้นสูงสุด

Comment

ได้และครับ อิอิ ตอนนี้ทีมผมแข็งแรงทั้งทหาร และ เงิน แต่ตอนนี้ไม่กล้าตี 2

เมือง มันยึด 10 กว่า จังหวัด ไม่ไหวจริง ๆ แหะ ๆ

Comment

ช่วยสอนเกี่ยวกับการส่งคนข้ามเกาะหน่อยครับ เรือลำนึงจุดได้กี่คนเหรอครับปกติ แล้วต้องใช้เรือแบบไหนอ่าครับ แล้วเรือที่มีกำลังพลอยู่ข้างใน ส่งผลในการรบทางน้ำไหมคับ

Comment

Originally posted by pongkrit03 View Post
                          ช่วยสอนเกี่ยวกับการส่งคนข้ามเกาะหน่อยครับ เรือลำนึงจุดได้กี่คนเหรอครับปกติ แล้วต้องใช้เรือแบบไหนอ่าครับ แล้วเรือที่มีกำลังพลอยู่ข้างใน ส่งผลในการรบทางน้ำไหมคับ
                          ส่งคนข้ามเกาะก็นำทหารทั้งกองพันคลิกขวาเดินไปที่เรือ หากเรืออยู่ไกลเรือมันจะวิ่งมารับเองครับ วิธีสังเกตุว่าทหารขึ้นเรือหรือยัง ให้ดูธงของเรือปกติ unit เรือจะมีธงเหมือน unit ทหาร แต่เมื่อใส่ทหารลงไป unit เรือจะมีธงเพิ่มมาอีกอันด้านหลัง หลังจากนั้นจะพาไปปล่อยที่ไหนก็คลิกขวาที่พื้นที่ที่ต้องการให้ทหารเรายกพล ส่งผลต่อการรบหรือเปล่าน่าจะมีนะครับไม่เคยลอง แต่อ้างอิงจากสกิลแม่ทัพที่เพิ่มความสามารถในการรบทางน้ำ

ส่วนชนิดของเรือน่าจะได้หมดทุกประเภทนะครับ

Comment

เรือ1ลำ ใส่ทหารได้ 1ทัพใหญ่ เต็มจำนวนเลยครับ ยกไปลุยได้เลย ... ระวังโดนดักตีเรือกลางทาง อิอิ

Comment

สุดยอดครับ guide ใครเคยเอาเรือไปตีกับเรือของยุโรปมั่งครับเรือมันโคตรโหดเลยยิงปืนใหญ่ชุดเดียวเรือเราพังหมดเลย

Comment

Originally posted by Momo View Post
                                สุดยอดครับ guide ใครเคยเอาเรือไปตีกับเรือของยุโรปมั่งครับเรือมันโคตรโหดเลยยิงปืนใหญ่ชุดเดียวเรือเราพังหมดเลย
                                เคยครับ ... เรือที่พอสู้ได้มีแค่ nanban trade boat ครับ เพราะมันมีปืนใหญ่เหมือนกัน เน้นจำนวนเข้าสู้
                                อีกวิธีคือใช้เรือเร็วแล้วปีนไปตบกันข้างบนเรือ... แต่โอกาสสำเร็จต่ำมาก =w=."

Comment

Working...
                                X