Announcement

Collapse
No announcement yet.

Total War : Shogun 2 ++++ BEGINER GAME GUIDE ++++ สำหรับผู้หัดเล่นใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pongkrit03 View Post
    ^
    ^
    ต่างนะท่าน - -''

แม่ทัพถ้ามีอยู่ในกองทัพมันเพิ่มค่า morale นะครับ (ในวงสีฟ้าอ่ะคับ) ถ้าไม่มีแม่ทัพ หรือยูนิตเราอยู่นอกเขตสีฟ้า เวลาสู้ๆไป มันจะป๊อดง่ายมากเลยครับ สมมุติ 2 กองชนกัน ความสามารถเท่ากันทุกอย่าง ถ้ากองเราอยู่ในวงฟ้าของแม่ทัพ แต่กองข้าศึกไม่อยู่ กองข้าศึกจะแตกทัพก่อนครับ

อีกอย่างกองทหารที่มีแม่ทัพอยู่มันจะให้สินบนยากขึ้นครับ ถ้ากองศัตรูไม่ได้มีแม่ทัพคุม ผมใช้ metsuke ทุ่มเงินซื้อได้ง่ายๆเลยครับถ้าเงินถึงนะ ได้ที7 - 8 กองเรยงะ่
    คือมันก็แค่นั้นแหละครับ ยืนหล่อให้ลูกน้องบู๊ ให้ไปสดด้วยก็ไม่ไหว

มันไม่ได้เก่งกาจอะไรมากมายเหมือนในภาคแรก แถมกว่าจะเติมคนให้ครบกองนานมาก

ในมัลติผมก็เลยอัพให้มันยิงธนูได้ LOL

Comment

• แม่ทัพสำคัญ จริงๆครับ ให้ลูกน้องอยู่ในวงฟ้าล่ะ สู้ตาย สภาพจิตใจดีเยี่ยม แต่พอหลุดออกนอกวง หรือไม่มีล่ะหนาวเลย บางทีเหลือ70-80คน มันก็วิ่งหนีซะงั้น ไม่สู้ต่อ
      ผมก็เพิ่งมาเข้าใจเรื่องการเพิ่ม moraleของgeneral ไม่นานนี้เองครับ
      ไม่น่าเชื่อว่า บางทีพลหอกเหลือแค่ 7คน แต่มันก็ยังยืนตั้งกองอยู่ ไม่วิ่งหนี เพราะมีแม่ทัพอยู่ใกล้ๆ

Comment

• บางทัพผมใส่แม่ทัพไปสองคน แต่เซ็ง ดาวขึ้นแค่คนเดียวเอง-_-"

Comment

• Originally posted by shukumee View Post
          แม่ทัพสำคัญ จริงๆครับ ให้ลูกน้องอยู่ในวงฟ้าล่ะ สู้ตาย สภาพจิตใจดีเยี่ยม แต่พอหลุดออกนอกวง หรือไม่มีล่ะหนาวเลย บางทีเหลือ70-80คน มันก็วิ่งหนีซะงั้น ไม่สู้ต่อ
          ผมก็เพิ่งมาเข้าใจเรื่องการเพิ่ม moraleของgeneral ไม่นานนี้เองครับ
          ไม่น่าเชื่อว่า บางทีพลหอกเหลือแค่ 7คน แต่มันก็ยังยืนตั้งกองอยู่ ไม่วิ่งหนี เพราะมีแม่ทัพอยู่ใกล้ๆ
          ตามนั้นคร้าบ แม่ทัพจะขาดไม่ได้เด็ดขาดในกองทัพครับ ไม่งั้นทัพเราจะใจเสาะมั่กๆ

Comment

• ใครรู้มั้งว่านินจาที่เป็นกองทัพมันใช้ทำอะไรได้บ้างครับ

เห็นมันมีให้กด2ปุ่มพิเศษในเวลาต่อสู้นี่แหละแต่ผมไม่เข้าใจความหมายมัน ดูสัญลักษณ์ก็ไม่เข้าใจ

Comment

• แล้วถ้าหากแม่ทัพเราตายแล้ว จะสสร้างแม่ทัพขึ้นมาใหม่จะทำไงอะครับ

Comment

• Originally posted by shadowaun View Post
                แล้วถ้าหากแม่ทัพเราตายแล้ว จะสสร้างแม่ทัพขึ้นมาใหม่จะทำไงอะครับ
                เอาทัพไปสู้โดยไม่มีมีทัพ แล้วชนะครับ มันจะตั้งเอง เสียเงิน 1000 ครับ

Comment

• แล้วถ้าอาหารของผมติดลบอะครับ จะหาอาหารได้จากไหนบ้าง

Comment

• Originally posted by shadowaun View Post
                    แล้วถ้าอาหารของผมติดลบอะครับ จะหาอาหารได้จากไหนบ้าง
                    เรื่องอาหารต้องพึ่งจากการทำ farmครับ ปราสาทกับตลาด ต้องค่อยๆ upครับ เพราะมันต้องใช้อาหารเพิ่มขึ้น1 ต่อการupgrade 1 ครั้ง
                    นานๆที จะมีเหมือน event ฤดูเก็บเกี่ยว เพิ่มอาหาร5 แต่ก็อยู่ได้ไม่กี่ turn

วิธีแก้คร่าวๆก็ up mastery skill ของclan สาย chi ด้านขวา จะเน้นไปที่การทำfarmและเพิ่มtax ถ้าupgrade farm จนเต็มที่ทุกเมืองแล้วยังขาดแคลน
                    ต้องเลือกที่จะตีเมืองเพิ่มเพื่อที่จะได้farm หรือ เผาตลาดทิ้งบ้าง ถ้าสร้างไว้

Comment

• Originally posted by FLP View Post
                      บางทัพผมใส่แม่ทัพไปสองคน แต่เซ็ง ดาวขึ้นแค่คนเดียวเอง-_-"
                      ลองเอาอีกคนไว้อีกกองตอนตีกันดูครับ แบบให้มันเป็นกำลังเสริมอ่ะครับ
                      XPจะขึ้นทั้งคู่ แต่ตอน battle ต้องรอมันเข้ามาเสริมหน่อยนะ

Comment

• ถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ

คือว่าผมลงโหลดมาอะนะ แล้วเข้าเกมไป ขึ้น Logoแล้วมันก็รีสตาทคอมซะงั้นอะ พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ

ผมไปดูเว็บนอก ก็ไม่ได้คำตอบสักเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

Comment

• อยากให้อธิบาย สกิลของปราสาทเราหน่อยอะครับ

Comment

• Originally posted by patawee1 View Post
                            ผม ถามอะไร หน่อย ครับ

มีวิธีปราบ เรือที่มีชื่อ The Black ship มั้ยครับ

ผมส่งทัพเรือใหญ่ เรือพลธนู และ เรือรบประชิดตัว ไป โดน ปืนใหญ่ยิงสวน กำลังใจลดกระจาย - -

นิดนึงครับ ถ้า เรายึดเมืองประมาณ 23-25 เมือง ชื่อเสียงแคว้นเราเต็มแล้ว จะเกิดอะไรขึ้นหรือป่าวครับ
                            วิธีปราบเรือดำมีครับ เราเอาเรือที่ถนัดเข้ายึดอย่างเว้นโกคุเข้าไปบุกยึดเรือเลยครับ มีหลายๆลำหน่อยเผื่อโดนยิงร่วง ทหารในเรือดำสู้ประชิดตัวไม่เก่งเพราะมีแต่ทหารปืน เราไช้วิธียึดเรือจะได้เปรียบครับ แล้วเอาเรืออื่นๆรุมยิงจากอีกด้าน พอโดนจับแล้ว ปืนไหญ่ของเรือดำจะไม่ทำงาน จะปาระเบิด เผาด้วยธนูไฟ เอาปืนไหญ่ยิง หรือ เอาเรือปืนยิงก็ตามสะดวกครับ ถ้าเรือที่เราสั่งไห้ยึดดันจะแพ้ ก็ถอยออกมาก่อน แล้วเอาเรืออีกลำไปจับต่อ ทำแบบนี้เรื่อยๆ ก็จับได้โดยสูญเสียค่อนข้างน้อยครับ

พอเกจระแวงของโชกุนเต็มจะโดนโชกุนสั่งเชือด จะมีศัตรูจากทุกสารทิศมาเชือดเราครับ

Comment

• ทำไมภาพใน gameplay ที่ผมเล่น ไม่เห็นสวยอย่างนี้บ้างอ่ะครับ ดูต้นไม้สิ

Comment

• มีwebมาฝากครับ เป็น map encyclopedia อธิบายรายละเอียดแต่ละเมือง บอกถึงความอุดมสมบูรณ์ของดิน รวมไปถึงทรัพยากรพิเศษของแต่ละเมือง
                                ทรัพยากรพิเศษ upgradeแล้วมีประโยชน์อย่างไรบ้าง เอาmouseชี้ที่mapได้เลยครับ ขึ้นรายละเอียดให้เสร็จ
                                http://shogun.bitcrumbs.com/

ส่วนอีกอันเป็น mod สำหรับเอาตัว map ข้างบนไปใส่แทน map encyclopedia ของ game (ผมไม่ได้ลองนะ แต่ถ้าใครสนใจ ก็ลองดู)
                                http://www.twcenter.net/forums/showthread.php?t=438482

Comment

Working...
                                X