Announcement

Collapse
No announcement yet.

Total War : Shogun 2 ++++ BEGINER GAME GUIDE ++++ สำหรับผู้หัดเล่นใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by eekabott View Post
    ยูนิตนินจามีข้อดีสองประการคือ
    1. หายตัวตลอดเวลา (จนกว่าจะถูกพบ)
    2. วางนอกเส้นเหลืองได้ครับ อันนี้แหละโกงสาด

สกิลแม่ทัพนี่อธิบายยาว ให้เป็นหน้าที่จขกท.ดีกว่า
    แล้วมันมีสกิลลอบฆ่าด้วยนิครับ ใช้ยังไง ( ยูนิทนินจานะแหละ ไม่ใช่นินจาเดินตามแมพ )

ส่วนนินจาเดินตามแมพ ทำไมของผม % ความสำเร็จมันน้อยมาก เวลาไปลอบฆ่า หรือ เปิดประตูเมือง ไม่ถึง 50% เอง

ทำยังไงให้เพิ่มเยอะๆครับ

ป.ล การก่อวินาศกรรม กองทัพนี้ ไว้ทำอะไรครับ

Comment

Originally posted by eekabott View Post
      ยูนิตนินจามีข้อดีสองประการคือ
      1. หายตัวตลอดเวลา (จนกว่าจะถูกพบ)
      2. วางนอกเส้นเหลืองได้ครับ อันนี้แหละโกงสาด

สกิลแม่ทัพนี่อธิบายยาว ให้เป็นหน้าที่จขกท.ดีกว่า

Units NINJA ... มันแบ่งเป็น 2 ประเภทงานในการใช้นะครับ

1. ใช้งานใน Mode วางแผนการรบ (เนื้อเรื่องหลัก) ที่เป็นตัวนินจาเดิน กลาง Map
      ความสามารถ ส่วนนี้ ก็อย่างที่ ทำ Guide ไว้น่ะครับ

2. ใช้งานใน Battle Mode คือในโหมดสู้รบ (แบบควมคุมเอง เหมือนใน Tutorial mode)
      อันนี้ก็จะมีสกิลต่างๆ ตามขั้น Rank และการอัพเลเวลของตัว units น่ะครับ

จริงๆ แล้วสำหรับ Battle Mode เวลาเล่นเนื้อเรื่องแล้ว ผมจะชอบสั่งให้ units รบแบบ ออโต้ มากกว่าครับ
      เพราะความสนุกของผมอยู่ที่การสร้าง units ต่างๆ และการวางแผนค้าขาย / ยึดเมือง ตามเงื่อนไขการเคลียร์เกมส์

ส่วน Battle mode แบบคุมรบเอง นานๆ จะกดคุมเองทีครับ ต้องศึกที่ใหญ่ๆ จริงๆ เช่นคุมกองทัพ
      ไป 2000 กว่า units บวกกับ แคว้นศํตรู มาจำนวนเยอะๆมากๆ น่าสนใจจะคุมเอง ทำนองนี้น่ะครับ

เพราะว่าถ้าเล่น โหมดเนื้อเรื่องแล้ว คุมการรบ ทุกศึก รับรองครับ 3 เดือนก็ไม่เคลียร์
      น่าจะเลือกเล่นเฉพาะ ศึกที่สำคัญๆ น่ะครับ หรือแล้วแต่สไตล์ ว่าใครชอบแบบไหน
      บางที บางท่านอาจจะชอบ Shogun 2 ตรง Battle mode ก็อาจจะคุมสด ทุกศึกก็ได้ครับ

Comment

มี ปัญหากับเสบียงครับ หมดกับติดลบประจำ ทำไงดี ช่วยด้วยนะคร๊าฟ

Comment

สุดยอดเลย ชอบมากมาย +ล้าน% เลย

Comment

การอยากได้เงินเพิ่มต่อ turn เยอะๆ ต้องเน้นไปที่ เรือtradeครับ เอาไปปล่อยจุด trade จุดละ10ลำ จะทำรายได้จากตรงนี้ turnละ 1000+ ต่อจุด
            ส่วนเรื่องเสบียง ต้องเน้น art สาย chi แถบขวา จะเพิ่มอาหาร และ สามารถ upgrade farm ได้ การ upgrade ปราสาท และ market ก็ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ
            เพราะจะต้องใช้ เสบียงเพิ่มขึ้น1ส่วน ต่อการ upgrade 1ขั้น

อันนี้จุดtrade ทั้งหมด 6จุดครับ

เข้าควบคุมจุดtrade พร้อมเรือ trade 10 ลำ และตัวเลขรายได้ ต่อ 1จุดจากเรือ10ลำ

ผมเล่นแบบ Normal เปิดจุดtrade 4จุด จุดละ10ลำ + ตัวเลขรายได้รวมจากการค้าทางเรือ เข้ามาที่ท่าเรือของเรา
            Last edited by shukumee; 15 Apr 2011, 22:43:57.

Comment

ถ้าเกิดยูนิตในกองแม่ทัพของเราล้มหายไปหมดเหลือแต่แม่ทัพกับสมุนไม่กี่คน มีทางจะเติมเต็มให้เป็นเหมือนเดิมไหมครับ

Comment

Originally posted by pongkrit03 View Post
                ถ้าเกิดยูนิตในกองแม่ทัพของเราล้มหายไปหมดเหลือแต่แม่ทัพกับสมุนไม่กี่คน มีทางจะเติมเต็มให้เป็นเหมือนเดิมไหมครับ
                ตรงนี้ผมยังไม่กล้าตอบแบบชัดเจน เพราะข้อมูลยังไม่แน่น ..แต่ถ้าทัพผมแพ้มา แต่แม่ทัพรอดมาได้ ผมก็จะรีบถอยกลับเข้าเมืองอ่ะครับ แล้วจะมีเครื่องหมาย+หรือ++ , +++ ขึ้นบน iconกองทหาร
                เอาmouse ไปชี้ ก็จะบอกจำนวนทหารที่เพิ่มขึ้นต่อ turn อ่ะครับ

Comment

^
                  เต็มครับ ผมเคยนั่งแช่จนเต็มมาแล้ว แต่ถ้าแม่ทัพตายก็หายหมดครับ ไม่เอาไปรวมกับกองอื่นด้วย

ส่วนเรื่องนินจา.. ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่มเลย นึกว่าตัวนินจาบู๊ =w=."
                  แนะนำให้เล่นนินจาแนวผมแล้วกัน
                  นั่นก็คือ สายหนี... ไม่ต้องไปสนว่าจะสำเร็จไหม เพราะพวกเก่งๆ อายุไม่ค่อยยืนหรอก

ที่เห็นๆ ในรูปนี้คือ โอกาศหนีสำเร็จ 40% ไม่ตรวจพบหลังทำงานพลาด 45% หนีเม็ดอีก 20% เรียกว่า ถ้าไม่ซวยจริงๆ ก็ไม่ตายง่ายๆ แถมอายุเพิ่ง 45 ยังใช้งานได้อีกนาน
                  อันนี้คือสกิลที่อัพไว้

ไหนๆ ก็วืดละ แถมคำอธิบายสกิล (ฮา) ค่าด้านหลังคือระดับ 1 นะครับ ถ้าระดับสองก็ 2 เท่า ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก
                  เรียงจากซ้ายไปขวา เริ่มจากสองดาว
                  สองดาว
                  spy 3ระดับ +1 ดาวในการสืบข่าว และ ระยะมอง 5% ในแต่ละเลเวล
                  Saboteur 2 ระดับ +1 ดาวในการลอบวางเพลิง
                  assassin 2 ระดับ +1 ดาวในการลอบสังหาร
                  สามดาว
                  military spy 3 ระดับ +1 ดาวในการตรวจสอบกองทัพในพื้นที่
                  infiltrator 2 ระดับ ลดการตรวจพบในกรณีที่ทำงานพลาด 5% (อีกฝ่ายมองเห็นนินจาในแผนที่ ซึ่งไม่ใช่การตรวจจับได้)
                  (ลืมแคปภาพมา) 3 ระดับ จำไม่ได้ แต่มันเอาไว้ +% วางเพลิง (ไว้เข้าไป แคปก่อนแล้วจะมาเติมให้ทีหลัง
                  exotic weapons 2 ระดับ เพิ่มระยะเวลาที่เป้าหมายจะบาดเจ็บจากนินจาเพิ่มขึ้น
                  สี่ดาว
                  criminal contract 3 ระดับ +1 ดาวในการหาข่าวในเมือง(ของเรา) (เหมือนจะลดค่าต่อต้าในเมืองให้ด้วย)
                  master of disguise 2 ระดับ ลดการตรวจพบในกรณีที่ทำงานพลาด 5% และเพิ่มระยะเดินของกองทัพ 5%
                  Gunpowder Alchemist +1 ดาวในการลอบวางเพลิงสิ่งก่อสร้าง
                  ห้าดาว
                  Misdirection 1 ระดับ เพิ่มดาว 1 ในการลอบทำลายกองทัพ (ที่เผาอาวุธทหารน่ะ)
                  poisoner 1 ระดับ เพิ่มดาวในการลอบสังหาร
                  หกดาว
                  noble bandit 2 ระดับ ลดโคขุในการทำงานลง 15%
                  invisible 2 ระดับ ลดโอกาศตรวจพบหลังทำงานพลาด 5% เพิ่มระยะเดินของกองทัพ 5% เพิ่มโอกาสหลบหนี 10%
                  ninjutsu 3 ระดับ +3% โอกาศความสำเร็จ (ถ้ารวมสายขวาด้วยก็ราวๆ 11% ไม่นับโบนัสจาก retainer)
                  ืnotorious killer สองระดับ +10% สำหรับโอกาศที่จะประสบความสำเร็จอย่างสูง (การฆ่าสำเร็จ)

อ้อ การลอบสังหารของภาคนี้ มีสำเร็จเป้าหมายตาย, สำเร็จเป้าหมายบาดเจ็บ, ไม่สำเร็จนินจารอด, ไม่สำเร็จ นินจาตาย สรุปคือออกได้ 4 หน้าเลยทีเดียว (ถึงอันแรกมันจะน้อยหน่อยก็เหอะ)

Comment

เจ๋งครับ

Comment

มีวิธีเพิ่งเสบียงนอกจากทำฟาร์มมะครับ
                      Last edited by varanyuxl; 15 Apr 2011, 23:46:34.

Comment

งมเล่นอยู่ครึ่งวัน ไม่ไหวโดนรุมตี
                        ทั้งทางบกและทางทะเล เดี๋ยววันนี้ค่อยเอาคืน

Comment

ลองอ่านบทความ Trick การเล่น พิชิต โหมดเนื้อเรื่อง ดูใน #4 นะครับ

ขอบคุณท่านที่เข้ามาช่วยเสริมนะครับ ช่วยๆกันได้เยอะเลยครับ

Comment

ง่า จบแล้วเหรอ ~_~

เรื่อง trade post ผมยังงงๆ ผมเอาเรื่องไปที่จุด แล้วผมจะดูรายได้ที่ได้ต่อ turn จากเรือลำนึงได้ยังไงครับ แล้วผมจำเป็นต้องไปเปิดการค้าอะไรก่อนหรือเปล่า

Comment

แล้วพวกปืนใหญ่ต้องทำยังไงหรอ ประเทศไม่แข็งแรงซะทีพอยกทัพไปตีเมืองอื่นประเทศพันธมิตร

กลับหักหลังตลอด เครียดเลย 55+

Comment

Originally posted by pongkrit03 View Post
                                ง่า จบแล้วเหรอ ~_~

เรื่อง trade post ผมยังงงๆ ผมเอาเรื่องไปที่จุด แล้วผมจะดูรายได้ที่ได้ต่อ turn จากเรือลำนึงได้ยังไงครับ แล้วผมจำเป็นต้องไปเปิดการค้าอะไรก่อนหรือเปล่า
                                ดูรายได้ต่อเรือ1ลำ ผมยังหาหน้าที่เปิดแล้วเจอรายละเอียดเลย ไม่ได้(หรือไม่มีก็ไม่รู้) ได้แต่ดูจาก เอาเรือเข้าทีละลำ แล้วเอาmouse ไปชี้ที่เส้นสีเหลืองที่โยงออกมาจากจุดtrade เงินมันจะเพิ่มขึ้นต่อลำ
                                การเปิดจุด trade ก็คือการเอาเรือเข้าไป ควบคุม จุดtrade ส่วนจะมีรายได้เพิ่มอีก ก็คือ ติดต่อค้าขายกับ clan อื่นๆ (ตรงนี้เปิดหน้าการฑูตขึ้นมา ดูที่ชื่อ clanอื่นๆ ด้านขวาของแถบชื่อ จะมีรูป บอกว่า
                                ติดต่อค้าขายกับclan นั้นๆ ได้ทางเรือหรือทางบก เอา mouse ไปชี้ จะบอก เงินต่อ turn ที่จะได้จากการติดต่อค้าขายด้วย)

Comment

Working...
                                X