Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณมากๆ กำลังหาอยู่พอดี

Comment

• ผมลองใช้เป็น SD card เสียบกับ card reader อะครับ พอ format ให้รัน DOS พอ รี start เครื่อง มันก็ค้างตลอดเลยอะครับ แต่ถ้าถอด card reader ออก ก็ปกติ

แต่ผมลองเอา card reader ไปเสียบกับ notebook ก็รันเข้า DOS ได้นะครับ

คอมใช้ board ASUS P8z77-v ครับ

Comment

• Originally posted by Comscience2k View Post
        มีทริปมาฝากครับ เอาไปใช้นานแล้วแต่พึ่งกลับมาเจอกระทู้

เปิดโปรแกรม Notepad ขึ้นมา

พิมพ์ ข้อความดังนี้

Ghost -split=675

แล้ว Save As.. ไฟล์ให้มีชื่อว่า autoexec.bat

นำไฟล์ autoexec.bat ไปใส่ใน Flash Drive เพิ่มอีกตัวครับ

เท่านี้เราก็ไม่ต้องพิมพ์เพื่อเข้า โปรแกรม Ghost ให้เหนื่อยครับ
        อีกอย่างมันจะหั่นไฟล์เป็น 675MB ฉนั้น Ghost เสร็จแล้วไม่ต้องตกใจว่าทำไมมันมีหลายไฟล์
        เราสามารถนำไฟล์ไป Burn ลง CD หรือนำไฟล์ทั้งหมดใส่ Flash Drive ที่เป็น FAT32 ได้สบายครับ

สุดยอดมากเลยครับ วิธีนี้ได้ผลจริงๆเลยครับท่าน
        ผมจะท้าวความเรื่องของผมก่อนนะครับ
        ผมต้องการ Ghost HDD ที่มี Win7 เก็บไว้ทั้งลูกเผื่ออนาคตWindows เสียจะได้ Ghost แทนลงไปแบบใช้เวลาไม่ถึง10นาที
        หลังจากได้ File Ghost มา ส่วนตัวผมจะจัดเก็บไว้ใน thumb Drive
        หรือที่ใครๆชอบเรียก Handy Drive ที่มันสามารถบูท DOS ได้ตามปรกติที่ผมเคยๆทำอยู่
        ปัญหาของผมคือ File ที่ได้จากการ Ghost มันจะมีขนาด ประมาณ 6G
        และ Usb Flash Drive Boot ของผมมันเป็น FAT32 (ซึ่งมันสามารถใช้ความจุสูงสุดต่อไฟล์ที่ 4 GB ต่อ 1 ไฟล์ เท่านั้นครับ)

นั่งหาวิธีการแก้ให้เป็น NTFS ก็ไม่สำเร็จ ทำยังไงก็ไมไ่ด้ สุดท้าย.......
        จึงได้มาพบบทความท่อนบนของคุณ Comscience2k นี้แหละครับ
        ตอบอยู่ตั้งหน้า 24 โชคดีของผมที่ชอบทำตัวเหมือนหนอน 5555
        ผมพึ่งรู้จริงๆว่ามันมีคำสั่งแบบนี้ด้วย และใช้ได้ผลจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับการแบ่งปันสิ่งที่ดีๆต่อกัน ^______________________^
        Last edited by yoyonet2005; 8 Jun 2013, 00:49:25.

Comment

• Originally posted by acczanawa1 View Post
          ผมลองใช้เป็น SD card เสียบกับ card reader อะครับ พอ format ให้รัน DOS พอ รี start เครื่อง มันก็ค้างตลอดเลยอะครับ แต่ถ้าถอด card reader ออก ก็ปกติ

แต่ผมลองเอา card reader ไปเสียบกับ notebook ก็รันเข้า DOS ได้นะครับ

คอมใช้ board ASUS P8z77-v ครับ
          โปรแกรมนี้ถ้าเอาไปทำ กับ Windows XP มันจะ Format เร็วกว่านะครับ
          ถ้าทำเอาโปรแกรมนี้มา Format Flash Drive กับ Windows 7 มันต้องรอนานนิดนึง ตอน Format นะครับ
          และใครมี Harddisk USB ให้ถอดออกก่อนนะครับ Format ผิดไป เดี๋ยวงานเข้า

Comment

• Originally posted by yoyonet2005 View Post
            สุดยอดมากเลยครับ วิธีนี้ได้ผลจริงๆเลยครับท่าน
            ผมจะท้าวความเรื่องของผมก่อนนะครับ
            ผมต้องการ Ghost HDD ที่มี Win7 เก็บไว้ทั้งลูกเผื่ออนาคตWindows เสียจะได้ Ghost แทนลงไปแบบใช้เวลาไม่ถึง10นาที
            หลังจากได้ File Ghost มา ส่วนตัวผมจะจัดเก็บไว้ใน thumb Drive
            หรือที่ใครๆชอบเรียก Handy Drive ที่มันสามารถบูท DOS ได้ตามปรกติที่ผมเคยๆทำอยู่
            ปัญหาของผมคือ File ที่ได้จากการ Ghost มันจะมีขนาด ประมาณ 6G
            และ Usb Flash Drive Boot ของผมมันเป็น FAT32 (ซึ่งมันสามารถใช้ความจุสูงสุดต่อไฟล์ที่ 4 GB ต่อ 1 ไฟล์ เท่านั้นครับ)

นั่งหาวิธีการแก้ให้เป็น NTFS ก็ไม่สำเร็จ ทำยังไงก็ไมไ่ด้ สุดท้าย.......
            จึงได้มาพบบทความท่อนบนของคุณ Comscience2k นี้แหละครับ
            ตอบอยู่ตั้งหน้า 24 โชคดีของผมที่ชอบทำตัวเหมือนหนอน 5555
            ผมพึ่งรู้จริงๆว่ามันมีคำสั่งแบบนี้ด้วย และใช้ได้ผลจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับการแบ่งปันสิ่งที่ดีๆต่อกัน ^______________________^
            ผมชอบแบ่งปันครับ ติดปัญหาตรงไหนถามได้นะครับ

Comment

• Thankyou

Comment

• เข้ามาดันกระทู้ตัวเองซักหน่อย

Comment

• เทคโนโลยีปี2007 มันยังจะใช้ได้ดีสำหรับตอนนี้หรือเปล่าครับ.....การโกสเนี่ยเหมาะสำหรับเครื่องที่มีสเปคเดียวกัน หรือเครื่องเดิมของมันใช่ไหมครับ...ผมไม่เคยโกส...

ถามแบบคนไม่รู้และไม่เคย แต่เคยเห็นที่ทำงานมันโกสกันประจำ...โกสแล้วโกสอีกทั้งที่ไม่ได้ต่อเนตกัน....เลยสงสัยหน่ะครับ

Comment

• Originally posted by poyuen View Post
                    เทคโนโลยีปี2007 มันยังจะใช้ได้ดีสำหรับตอนนี้หรือเปล่าครับ.....การโกสเนี่ยเหมาะสำหรับเครื่องที่มีสเปคเดียวกัน หรือเครื่องเดิมของมันใช่ไหมครับ...ผมไม่เคยโกส...

ถามแบบคนไม่รู้และไม่เคย แต่เคยเห็นที่ทำงานมันโกสกันประจำ...โกสแล้วโกสอีกทั้งที่ไม่ได้ต่อเนตกัน....เลยสงสัยหน่ะครับ
                    ตัว Ghost Windows 7 ปัจจุบันที่ผมใช้ ใช้มาตั้งแต่
                    i5 760 + GIGABYTE P55A-UD7
                    i5 2500K + GIGABYTE P67A-UD4
                    i5 3570K + GIGABYTE G1.Sniper M3 + ASUS SABERTOOTH Z77
                    i5 4670K + GIGABYTE GA-Z87X-OC + ASUS SABERTOOTH Z87
                    ยังไม่เคยเจอปัญหานะ

หรือถ้าเราลง Windows เสร็จลงโปรแกรมครบวันนี้แล้ว Ghost เก็บไว้
                    วันไหน Windows เสียก็ Ghost คืนมาได้เลย ไม่ต้องเสียเวลามานั่งลง Windows และ ลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมดครับ
                    นี่แหละข้อดีของการ Ghost

Comment

• Comment

• Comment

• thank

ขอบใจมาก

Comment

• ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• Originally posted by mongdoo View Post
                              ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X