Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โกส กะ ลงวินโดวผ่าน Flash Drive ไม่เหมือนกันนะครับ และวิธีทำก็ต่างกันด้วย หากจะลงวินโดวผ่าน แฟรชไดร์ ให้หา winpe และศึกษาวิธีทำและลงด้วย

Comment

• พอมีตัวที่ใช้แบ่ง Partition ใน ghot หรือป่าวครับ คือไปเห็นจากร้านเค้ามา

Comment

• ถ้าเอา Hiren's Boot ใส่เข้าไปก็สามารถแบ่งได้คับ (ดูเม้นก่อนหน้านี้ได้อธิบายไว้อยู่) ในแผ่น Hiren's Boot CD ก็จะมีโปรแกรมแบ่ง Partition อยู่ตั้งหลายตัว แล้วแต่ถนัดครับผมใช้ เมจิกโปร

Comment

• thx a lot

Comment

• tanke you

Comment

• thank krub

Comment

• Originally posted by hunu View Post
                ถ้าเอา Hiren's Boot ใส่เข้าไปก็สามารถแบ่งได้คับ (ดูเม้นก่อนหน้านี้ได้อธิบายไว้อยู่) ในแผ่น Hiren's Boot CD ก็จะมีโปรแกรมแบ่ง Partition อยู่ตั้งหลายตัว แล้วแต่ถนัดครับผมใช้ เมจิกโปร
                คืือแบบที่ร้านเค้าทำให้ผมมันเป็นไฟล์โกสเลยอะครับ พอบอกเค้าเอา 3 ไดร์ เค้าก็เลือก ไฟล์ แล้วก็กำหนดเนื่อที่ในโกสได้เลย

Comment

• Originally posted by hunu View Post
                  to disk คือก๊อปปี้ จาก ดิสน์ 1 ไปอีก ดิสน์ 1 เหมือนก๊อปปี้ซีดี คือ Disk นั้นแบ่งไว้แล้ว Disk ลูกใหม่ที่มาใส่ก็จะถูกแบ่งโดยอัตโนมัต to image เก็บเป็นไฟล์(รูปภาพไว้) to Partition คือก๊อปแค่ไดร์ ถึงไดร์เลย เช่นก๊อป ไดร์ c: ก็จะเป็นไดร์ c: เลยโดยไม่ได้เก็บไฟล์ไว้
                  ทำเหมือนอย่างนี้ครับ ที่ร้านเขาคงทำสำรองไว้ในกรณีลูกค้าต้องการและเร็ว เขาใช้ Disk To Disk ก๊อปดิสน์ทั้งลูกเลย แล้วดิสน์นั้นก็ต้องแบ่งพาสไว้แล้ว จะเป็น สอง สาม หรือสี่เผื่อลูกค้าต้องการ วิธีการลงโกสใส่เลยครับ

เหมือนตัวนี้ โกสจากHD ถ้าจะทำก็ลองศึกษารายละเอียดดูครับ หรือจะ PM ถามโดยตรงกะท่าน microsoft เลยก็ได้ท่านเปิดร้านอยู่
                  ตัวผมเองส่วนมากก็ผ่านไปเห็นและนำมาฝากอีกทีครับ เมื่อก่อนไม่เป็นและมีปัญหามาก พอทำได้ก็เลยอยากให้ท่านอื่นเป็นด้วยนะคับจะได้ไม่ต้องพึ่งช่าง เพราะบางทีมันง่ายนิดเดียวแต่เรามองข้ามไปเท่านั้นเอง

Comment

• สำหรับท่านที่ไม่มี Hiren's Boot CD ก็ลองไปดูที่นี่ครับลิงค์เก่า ใช้ไม่ได้แล้ว (ก็ผ่านไปเจออีกแหละ)

Hiren's Boot 9.5

เครดิต : ชุมชนบานาน่า teenee.com

ปล : ท่านที่ยังไม่รู้วิธี แตกไฟล์มาใส่ Flash Drive หากว่ามีเวลาแล้วจะทำการลง Ultra ISO แล้วจะเก็บรูปมาฝากนะครับ ลิงค์เก่าใช้ไม่ได้แล้วหรือหากท่านใดเจอก่อน ก็นำลิงค์มาบอกท่านที่ยังทำไม่ได้ด้วยละกัน
                    Last edited by hunu; 23 Jun 2008, 14:31:46.

Comment

• เป็นเหมือนคอมเม้นท์แรกๆเลย Format หลายครั้งแล้ว แล้วก็ไปลองใช้ Image อันอื่นดูแล้วปรากฎว่าพอให้ บูตจาก Flash Drive มันก็ขึ้นอักษร j ตัวเดียวแล้วก็มีเคอร์เซอร์กระพริบแล้วก็กดอะไรไม่ได้เลย บอร์ดเป็นของ ASUS ลองทั้งกด F8 ตอนบูตเครื่อง แล้วก็ไปตั้งข้างใน Bios ให้บูตจาก Flash Drive เป็นตัวแรกก็ไม่ได้มันผ่านไปบูตด้วย HDD เฉยเลย ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ Flash Drive หรือเปล่าใช้ของ Kingston 2.0 GB
                      Last edited by tong5551; 28 Jun 2008, 21:03:17.

Comment

• ผมอยาก ทราบวิธีเซต ให้มัน บูต จาก flash drive ของ award bios อ่ะครับ เพราะผมหาไม่เจอเลยครับ

Comment

• รบกวนขอวิธีเอา Hiren's Boot ยัดใส่ USB Flash Drive ที่ท่าน hunu เคยเอาลงไว้อะคับ
                          พอดีลิ้งเก่าที่อยู่หน้า 4 มันเสียคับกำลังอย่ากจะลองทำตามดูคับเพิ่งได้ Hiren's มาคับ
                          ขอบคุณคับ

Comment

• มาล่ะครับผ่านไปเห็นอีกแหละ บางครั้งก็เข้าได้นะลิงค์นี้น่ะ ต้องแตกไฟล์ให้ได้ไฟล์ .bif นะครับถึงจะใช้ได้

แตกไฟล์ .bif ออกจาก ไฟล์ .iso ของ Hiren's Boot

เครติด :ท่านกฤษ คอมไทยดอทเนต
                            เวอร์ชั่นไหนก็วิธีทำเหมือนกันครับ (ผมใช้ 9.4 กะ 9.5)
                            Last edited by hunu; 1 Jul 2008, 16:13:55.

Comment

• Originally posted by tong5551 View Post
                              เป็นเหมือนคอมเม้นท์แรกๆเลย Format หลายครั้งแล้ว แล้วก็ไปลองใช้ Image อันอื่นดูแล้วปรากฎว่าพอให้ บูตจาก Flash Drive มันก็ขึ้นอักษร j ตัวเดียวแล้วก็มีเคอร์เซอร์กระพริบแล้วก็กดอะไรไม่ได้เลย บอร์ดเป็นของ ASUS ลองทั้งกด F8 ตอนบูตเครื่อง แล้วก็ไปตั้งข้างใน Bios ให้บูตจาก Flash Drive เป็นตัวแรกก็ไม่ได้มันผ่านไปบูตด้วย HDD เฉยเลย ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ Flash Drive หรือเปล่าใช้ของ Kingston 2.0 GB
                              คงผิดพลาดอะไรนิดหน่อยละมั้งคับ คือตอนที่ฟร์อแมต แฟรชไดร์น่ะ ท่านคงไม่ได้ไปที่ท่านเก็บไฟล์บูตไว้ หรือก๊อปมาไม่หมด จะดูลิงค์ที่ให้ไว้ใหม่ก็ได้นะครับ ละเอียดดี คงไม่เกี่ยวกับ Flash Drive หรอกคับ ผมใช้ไม่มียี่ห้อ 8 G ยังใช้ได้เลย (ผมใช้สองตัว 64 MB กะ 8 G) และแมมโมรี่ SD อีก เผื่อมีปัญหาจะได้แทนกันได้

Originally posted by aura_neverdied View Post
                              ผมอยาก ทราบวิธีเซต ให้มัน บูต จาก flash drive ของ award bios อ่ะครับ เพราะผมหาไม่เจอเลยครับ
                              award bios ดูเม้นหน้าแรกครับวิธีเซ็ทอ่ะ เป็นภาษาอังกฤษ (อ่านไม่ออก)
                              Last edited by hunu; 1 Jul 2008, 16:09:16.

Comment

มาล่ะครับผ่านไปเห็นอีกแหละ บางครั้งก็เข้าได้นะลิงค์นี้น่ะ ต้องแตกไฟล์ให้ได้ไฟล์ .bif นะครับถึงจะใช้ได้

แตกไฟล์ .bif ออกจาก ไฟล์ .iso ของ Hiren's Boot

เครติด :ท่านกฤษ คอมไทยดอทเนต
                                เวอร์ชั่นไหนก็วิธีทำเหมือนกันครับ (ผมใช้ 9.4 กะ 9.5)
                                ขอบคุณคับ

Comment

Working...
                                X