Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณครับ ผมสมาชิกใหม่ อยากทราบวิธีทำให้แผ่น hiren's boot (มีแผ่น hiren's boot 9.5 แล้ว)ใส่ลงใน flash drive ได้ครับ

Comment

• ขอบคุณมากเลยครับกำลังอยากรู้อยู่พอดีเลย

Comment

• Originally posted by hunu View Post
        วิธีจับ Hiren's Boot ยัดใส่ USB Flash Drive เพื่อให้ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายขึ้น (ขออภัยสำหรับท่านที่รู้แล้วนะครับ) ทำตามลิ้งค์นี้ได้เลยครับ

จับ Hiren's Boot ยัดใส่ USB Flash Drive
        ตามนี้เลยครับ เวอร์ชั่นไหนก็คล้ายๆ กันครับ

Comment

• บูต ไม่ได้ครับ ทำแล้วเลือกบูตที่ USB แต่มันก็ขึ้นแค่ตัว J กระพริบๆ ทำมาหลายครั้งเป็นแบบนี้หมด

Comment

• Originally posted by us---army View Post
            บูต ไม่ได้ครับ ทำแล้วเลือกบูตที่ USB แต่มันก็ขึ้นแค่ตัว J กระพริบๆ ทำมาหลายครั้งเป็นแบบนี้หมด
            ท่านใช้เมนบอร์ด ยี่ห้อไหนล่ะครับ หาก กิกา ก็คอมเม้นหน้า 4 แต่หากเป็นยี่ห้ออื่น บางทีน่าจะตั้งจาก USB HDD นะครับ หากเป็น ASUS เลือก บูตจาก USB แล้วใช้เครื่องหมาย + (บวก) เพื่อให้เลื่อนขึ้นไปบนสุดครับ (ผมลองแค่สองยี่ห้อนี่หากใช้ยี่ห้ออื่นก็รอท่านต่อไปมาแนะนำครับ)

Comment

• ขอบคุณครับ เยี่ยมครับ

Comment

• วิธีโกส

Originally posted by lizard2528 View Post
                แล้วโกสยังไงครับ ผมไม่เคยใช้ ช่วยสอนต่อด้วยได้ป่าว
                ดัดแปลงนิดหน่อยนะ เพราะเราใช้ USB อ่านเม้นที่ผ่านมาสำหรับวิธีตั้งค่า Bios เพราะลิ้งค์นี้ใช้แผ่นอ่ะ พอดีลิ้งค์ ที่จัสยุสใช้ไม่ได้แล้ว และดีจิงๆไปเจอที่นี่อีก เวอร์ชั่นไหนก็เหมือนกันแระ ทำแบบเดียวกัน ที่นี่ครับ

เครดิต: varietypc.net
                Last edited by hunu; 13 Jun 2008, 21:12:10.

Comment

• Originally posted by hunu View Post
                  ท่านใช้เมนบอร์ด ยี่ห้อไหนล่ะครับ หาก กิกา ก็คอมเม้นหน้า 4 แต่หากเป็นยี่ห้ออื่น บางทีน่าจะตั้งจาก USB HDD นะครับ หากเป็น ASUS เลือก บูตจาก USB แล้วใช้เครื่องหมาย + (บวก) เพื่อให้เลื่อนขึ้นไปบนสุดครับ (ผมลองแค่สองยี่ห้อนี่หากใช้ยี่ห้ออื่นก็รอท่านต่อไปมาแนะนำครับ)
                  ลองที่ทำงานน่ะครับ ใช้เมนบอร์ดของ Intel ลองมาหลายครั้งละ เดี๋ยวจะไปลองเมนบอร์ด Asus ที่บ้าน
                  ขอบคุณมากนะท่าน นึกว่าแต่ละเมนบอร์ดเหมือนกันหมด อิอิอิ

Comment

• มีด้วยเหรอครับ เมนบอร์ด อินเทล ไม่เคยได้ยิน ได้ยินแต่ ASUS GIFABYTE Asrock และ Msi
                    วิธีเซ็ท Bios ของ M/B รุ่นต่างๆ เครดิต: varietypc.net

เมนบอร์ด Asus, ECS ให้กด F8 แล้วเลือกไดร์ฟ CD / DVD
                    เมนบอร์ด Asrock ให้กด F11 แล้วเลือกไดร์ฟ CD / DVD
                    เมนบอร์ด Gigabyte ให้กด F12 แล้วเลือกไดร์ฟ CD / DVD
                    ปรับแต่งนิดหน่อยนะครับ ตามเม้นข้างบน

Comment

• ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

• ไปลองมาละเมนบอร์ด Asus ที่บ้าน ใช้ได้ Boot ไปก็เข้าไดร์ฟ C พิมพ์ ghost ใช้ได้
                        แต่เวลาเอาโปรแกรม Hiren's Boot CD ลงไปแล้วมันใช้ไม่ได้อ่ะครับ ต้องทำยังงัย
                        เพราะตอนเอาลง มันก็ Boot ที่ ไดร์ฟ C เหมือนเดิม ไหงมันไม่เข้าเหมือนใช้ cd boot เลยครับ

Comment

• คงมีอะไรที่ผิดพลาดละครับ ลองทำตามลิงค์ที่ให้ไว้แล้ว ก๊อปมาทั้งหมดหรือเป่าคับ หลังจากแตกไฟล์แล้ว เพราะถ้าทำตาม จขกท. นั้นจะได้แค่โกสธรรมดา ทำตามลิงค์นี้ครับ ดูรายละเอียดด้วย

Comment

• Originally posted by boonmee99 View Post
                            หลังที่รับไปลอง บอกได้คำเดียว สุดยอดครับ
                            และก็มั่วๆทำดู ทีนี้ยัด win + hiren + programs เต็มเลยคร้าบบบบ ไม่ให้มีช่องว่างเหลือ

ถ้าจะแตกไฟลออกให้ใช้ winuha ครับ ก็จะได้ตัวโปรแกรมที่อยู่ข้างใน แล้วก็เอาไปใส่ ใช้ได้เลยครับ
                            ของผมที่ทำ+ความต้องการ คือเมื่อจะลงวินใหม่ ก็ไม่ต้องใช้ cd อิอิ แจ๋วจริง ลองดิ

ตอนนี้กำลังทำ ghost all chip อยู่ แต่ใช้ได้ไม่กี่เครื่องเอง กะว่าถ้าลงได้หมดทุกเครื่องก็คงจะดีไม่น้อย
                            หาจากบิท ไม่เจอตัวไหนเวิร์คสักตัว ใช้ได้แค่ไม่กี่รุ่นเอง ใครมีแจ่มๆแบ่งปันกานได้ครับ
                            ไม่ทราบว่าท่านทำได้ยัง ถ้ายัง ลองเข้าไปดูที่ http://www.varietypc.net/ ผมเพิ่งไปเห็นมาแต่ยังไม่ได้ลองเพราะยังโหลดไม่ได้ 5555+
                            เครดิต: microsoft varietypc.net

Comment

• ขอบคุณมากครับผมจะนำไปประยุกต์โปรแกรมอื่นด้วยน่ะ

Comment

• THANK ครับ

Comment

Working...
                                X