Announcement

Collapse
No announcement yet.

How 2 free-up HDD [มา​เพิ่มพื้นที่​ให้​ Hard Disk ​กัน​ดีกว่า]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• How 2 free-up HDD [มา​เพิ่มพื้นที่​ให้​ Hard Disk ​กัน​ดีกว่า]

ก่อน​อื่น​ให้​คุณ​เข้า​ Explorer->Tools->Folder Options->View->Advanced Settings->Hidden files and folder ​ทำ​เครื่องหมายที่​ Show hidden file and folder ​และ​ยกเลิกเครื่องหมายที่หัวข้อ​ Hide protect operating system files ​เสร็จ​แล้ว​ก็​ OK ​ครับ​

Microsoft Windows

​ส่วน​ที่​เรา​จะ​สามารถ​เพิ่มพื้นที่​ได้​อันนี้มีหลายจุดที​เดียวครับ​ ​โดย​ขอเริ่ม​จาก​ basic ​ไป​ advance ​นะครับ​

-Disk Cleanup : ​การ​ใช้​งานก็​เพียงแค่คุณ​ ​ไปที่​ Start->Run ​พิมพ์​ cleanmgr ​เพียง​เท่า​นี้​ Disk Cleanup ​ก็​จะ​ถูกเรียกขึ้นมา​
    ​หน้าที่คุณคือเลือก​ drive ​แล้ว​คลิก​ OK ​หลัง​จาก​นั้น​ก็รอสักพัก​ ​ก็​จะ​มี​ ​ตัวเลือก​ใน​หัวข้อต่างๆ​มา​ให้​คุณเลือกที่ตัวเลือกต่างๆ​เหล่านี้คุณ​สามารถ​เลือก​ได้​ทุกตัว​โดย​ที่​ไม่​มีผลกระทบ​ใดๆ​กับ​ระบบครับ​ ​นอก​จาก​ได้​พื้นที่มากขึ้น​แล้ว​ไฟล์​ยัง​ถือว่า​เป็น​การลดไฟล์ขยะ​เหล่านี้ออก​จาก​เครื่อง​ได้​อีกวิธี​.

-IE TEMP : ​ไปที่​ C:\Documents and Settings\[ชื่อ​ USER ​ที่คุณ​ใช้]​\Local Settings\Temporary Internet Files \
    ​ที่​โฟล์​เดอร์นี้​จะ​เก็บ​ ​บาง​ส่วน​ของ​ web page ​ที่​เรา​เข้า​ไปดู​เอา​ไว้​ ​เช่น​ ​ภาพ​ ​หรือ​แม้​แต่​ Stream ​ต่างๆ​ที่คุณ​เข้า​ไปฟัง​จาก​เนท​และ​มัน​จะ​ไม่​ลบ​ด้วย​ ​จึง​เป็น​หน้าที่ของคุณ​แล้ว​ล่ะครับที่​ต้อง​ลบมันออกไป​

-​มีอะ​ไร​ใน​ TEMP : ​ตั้งแต่​ Win2K-Win2K3 ​นั้น​ต้อง​บอกก่อนนะครับว่า​ใน​ส่วน​ของ​ Temp ​นั้น​มี​อยู่​ 2 ​ส่วน​คือ​ใน​ส่วน​ของ​ user ​และ​ system ​สิ่งที่​เราสนใจ​ใน​ตรงนี้คือ​ใน​ส่วน​ของ​ user ​ครับ​ ​จาก​วิธี​แรก​นั้น​เรา​สามารถ​ใช้​ disk cleanup ​ใน​การทำ​ความ​สะอาด​ได้​ ​แต่​ได้​ไม่​หมดครับ​
    ​ถามว่า​ temp ​มี​ไว้​ทำ​ไม​ ​คำ​ตอบก็คือเก็บไฟล์ที่ถูกสร้างขึ้นชั่วคราว​ไม่​ว่า​จะ​มา​จาก​การติดตั้งโปรแกรม​หรือ​การทำ​งานของโปรแกรม​ ​เมื่อทำ​งานเสร็จก็​จะ​ถูกลบ​ ​แต่​โดย​มาก​จะ​ลบ​ไม่​หมด​และ​จะ​ถูกเก็บไปเรื่อย​

​การ​เข้า​ถึง​ temp ​นั้น​คุณ​สามารถ​ทำ​ได้​โดย​ ​ไปที่​ Start->Run ​พิมพ์​ %temp% ​แล้ว​ OK Temp ​ที่​อยู่​ใน​ส่วน​ของ​ user ​ก็​จะ​ถูกเปิดออกมาครับ​ ​และ​คุณ​สามารถ​สั่งลบ​ได้​ทุกๆ​ไฟล์​และ​ทุกๆ​โฟล์​เดอร์ที่​อยู่​ใน​นั้น​ครับ​ ​อาจ​จะ​มีบางตัวที่ลบ​ไม่​ได้​เพราะ​โปรแกรมกำ​ลังทำ​งาน​อยู่​ ​ก็อย่าตกใจนะครับที่มีข้อ​ความ​เตือน​

​แล้ว​ system temp ​ล่ะ​ ​โดย​ปรกติ​ ​จะ​เป็น​ไฟล์ที่​เกิด​จาก​การทำ​งานของ​ Windows ​ที่​จะ​สร้างไฟล์ชั่วคราว​ไว้​ใน​ส่วน​นี้​ ​รวม​ถึง​ตัวติดตั้ง​ driver ​บางตัวที่ชอบมามั่วรวม​อยู่​กับ​เขา​ด้วย​ ​ใน​นี้คุณ​สามารถ​ลบ​ได้​ทุกไฟล์​เช่นเดียว​กัน​ครับ​
    ​การ​เข้า​ถึง​ทำ​ได้​โดย​ ​ไปที่​ Start->Run ​พิมพ์​ temp ​แล้ว​ OK ​คุณก็​จะ​เจอมันเองครับ​

-Update Windows ​แล้ว​ได้​อะ​ไรบ้าง​ : ​นอก​จาก​คุณ​จะ​ได้​ความ​ปลอดภัยที่​เพิ่มขึ้น​แล้ว​สิ่งที่​เหลือตามมา​ใน​เครื่องคุณคือ​ ​ไฟล์ติดตั้ง​และ​ไฟล์​ backup ​ไฟล์​เดิม​ ​ซึ่ง​ไม่​ว่าคุณ​จะ​ใช้​ AutoPatcher ​หรือ​ Windows Update ​ก็ตาม​ ​ผลลัพธ์ที่​ได้​ก็​เหมือนๆ​กัน​ครับ​
    ​ถ้า​เครื่องคุณลง​ hotfix ​ไป​แล้ว​ไม่​มีอาการผิดปรกติ​ใดๆ​แล้ว​ล่ะก็​ได้​เวลาลบไฟล์​เหล่า​นั้น​ออก​แล้ว​ครับ​

​ไปที่​ C:\Windows ​ได้​เลยครับ​ ​เมื่อ​เข้า​มา​แล้ว​คุณ​จะ​เจอโฟล์​เดอร์คล้ายๆ​แบบ​ $NtUninstallKB915865$ ​เต็มไปหมด​[​ถ้า​คุณ​ไม่​เคยลบมาก่อน​และ​คุณ​ update ​เป็น​ประจำ​] ​หน้าที่คุณคือ​ ​เลือกโฟล์​เดอร์​เหล่า​นั้น​แล้ว​ลบมัน​ได้​เลยครับ​ ​โฟล์​เดอร์​เหล่านี้​จะ​ใช้​ใน​การ​ uninstall hotfix ​ที่​เราลงไป​[สั่งตุว่า​จะ​มี​ KBxxxxxx ​นั่น​เป็น​ ​โฟล์​เดอร์ของ​ hotfix ​ครับ] ​ซึ่ง​ถ้า​คุณ​ไม่​ได้​มีปัญหาอะ​ไรหลัง​จาก​ลงไป​แล้ว​ก็ลบออก​จะ​ได้​พื้นที่​เยอะ​เลยที​เดียว​ ​อีกตัวคือ​ $hf_mig$ ​อันนี้ก็ลบ​ได้​นะครับ​ไม่​มีปัญหา​เช่นเดียว​กัน​

​สำ​หรับท่านที่​ใช้​ Windows Update ​หรือ​ Automatic Update ​ก็ตมที​ ​คุณ​สามารถ​ลบไฟล์ติดตั้งของ​ hotfix ​เหล่า​นั้น​ได้​โดย​ไปที่​ C:\WINDOWS\SoftwareDistribution\Download\​ไฟล์ข้าง​ใน​นั้น​คือไฟล์ที่ถูกโหลดมา​ ​และ​เป็น​ไฟล์ติดตั้งที่ถูกแตกไฟล์ออกมา​แล้ว​ถ้า​คุณ​จะ​เก็บ​ไว้​เผื่อลง​ Windows ​ใหม่​ก็​สามารถ​ write ​ใส่​แผ่นเก็บ​ไว้​แล้ว​ค่อย​ Install ​ทีหลังก็​ได้​ครับ​ ​แต่คุณ​ต้อง​ใช้​ command line ​ร่วม​ด้วย​นะครับติดตั้งตรงๆ​อาจ​จะ​ทำ​ไม่​ได้​

​อีก​ส่วน​ที่คุณ​สามารถ​ลบไฟล์​ได้​คือ​ C:\WINDOWS\Downloaded Installations\ ​ไฟล์ติดตั้งที่​อยู่​ใน​นี้​เป็น​แบบที่​
    ​เรียกว่า​ Web Installation ​โดย​ปรกติ​ไฟล์​จะ​ถูกแตกไปที่​ temp ​เวลาติดตั้งแต่​ web installation ​จะ​มีการคัดลอกตัวเองมา​ไว้​ที่นี่​ด้วย​ครับ​ซึ่ง​คุณลบมันออก​ได้​เล่น​กัน​
    ​ปล​. ​อย่าพึ่งไปแก้ค่าของ​ folder options ​กลับนะครับ​ ​ยัง​จะ​ใช้​อีกงาน​

-​ปิดการทำ​งานของ​ System Restore : ​การำ​งานของ​ Sytem restore ​จะ​มีการสร้างจุด​ ​ย้อนกลับทุกๆ​ครั้งเมื่อมีการติดตั้งโปรแกรม​ [ที่​ใช้​ windows installer ​ใน​การติดตั้ง​ ] ​รวม​ถึง​การติดตั้ง​ Driver ​ต่างๆ​ด้วย​ ​เผื่อว่ามีปัญหาคุณ​จะ​สามารถ​ ​ย้อนกลับไป​ยัง​จุดก่อนที่​จะ​ติดตั้ง​ได้​ ​แต่การทำ​งานนี้ก็​ใช้​ HDD ​เยอะ​อยู่​เหมือน​กัน​ ​ถ้า​เครื่องคุณนิ่ง​แล้ว​หมาย​ความ​ว่า​ ​ไม่​ได้​ติดตั้งอะ​ไรเพิ่มบ่อยๆ​ ​แนะนำ​ให้​ปิดการทำ​งานของ​ system restore ​ครับ​ ​เวลาคุณ​จะ​ติดตั้งโปรแกรม​ ​หรือ​ driver ​ที่มี​ความ​เสี่ยง​กับ​ระบบค่อยเปิดมา​ใช้​จะ​ดีกว่า​ ​หรือ​ท่าน​ใด​ที่​ใช้​โปรแกรม​ backup ​ข้อมูล​อยู่​เสมอ​ ​เช่น​ Norton Ghost, Drive Image,True Image ​ก็​แทบ​ไม่​มี​ความ​จำ​เป็น​ใดๆ​ที่​ต้อง​เปิด​

​คุณ​สามารถ​เปิด​หรือ​ปิดการทำ​งานของ​ System restore ​ได้​โดย​ ​คลิกขวาที่​ My Computer->Properties->System Restore ​คุณ​สามารถ​ใช้​ตัวเลือก​ Turn off system restore on all drive ​เพื่อปิดการทำ​งานทุกๆ​ drive ​ได้​เลยครับ​

​สำ​หรับท่านที่​ต้อง​การเปิดแนะนำ​ให้​เปิดเฉพาะ​ drive ​ที่ติดตั้ง​ Windows ​ก็พอครับ​ drive ​อื่นๆ​ให้​ปิดไปเลย​จะ​ดีกว่า​เพราะ​ไฟล์ระบบ​จะ​อยู่​ที่​ drive ​ที่มี​ Windows ​เท่า​นั้น​

-Virtual memory ​สามารถ​ปิด​ได้​ไหม​! : ​ตอบว่าปิด​ได้​ครับแต่​ไม่​แนะนำ​ ​แม้​แต่​ Microsoft ​ยัง​แนะนำ​ไม่​ให้​ปิด​ถึง​แม้คุณ​จะ​มี​ RAM 2 GB ​ก็ตาม​ ​ถ้า​คุณ​จะ​ทำ​จริงๆ​แนะนำ​ให้​ลดขนาดของ​ Virtual Memory ​ลงมาครับ​
    ​ท่าน​ใด​ที่มี​ RAM ​มากกว่า​ 1 GB ​ปรับ​ Virtual ​ลงมาที่​ 500 MB ​ก็พอ​แล้ว​ครับอย่า​ถึง​กับ​ปิดไปเลย​ ​ถ้า​มี​ RAM ​น้อยกว่า​ 1 GB ​ใช้​ค่าที่ตั้งมา​แล้ว​น่า​จะ​ดีกว่าครับ​
    ​คุณ​สามารถ​ลดขนาด​/​เปิด​/​ปิด​ Virtual ​ได้​โดย​ ​คลิกขวาที่​ My Computer ->Properties->Advanced->Performance->Settings->Advanced->Virtual Memory->Change
    ​ที่ช่อง​ Initial size ​และ​ Maximum size ​ให้​คุณ​ใส่​ขนาดที่​ต้อง​การ​และ​เป็น​เลขเดียว​กัน​เลยนะครับ​

-SFC ​มี​ไว้​ทำ​อะ​ไร​! : ​โดย​ปรกติ​เวลาคุณติดตั้ง​ Windows ​นั้น​จะ​มีการคัดลอกไฟล์ที่สำ​คัญๆ​ลงไปสำ​รอง​ไว้​อีก​ 1 ​ชุด​ ​ซึ่ง​มีคุณสมบัติ​เหมือนไฟล์ที่ทำ​งาน​อยู่​ ​ซึ่ง​คุณ​สามารถ​ใช้​ ​คำ​สั่ง​ sfc ​ใน​การ​ restore ​ไฟล์​เหล่า​นั้น​ให้​กลับมา​เหมือนไฟล์​เดิมๆ​หากว่ามีอาการผิดปรกติ​
    ​ซึ่ง​เป็น​แนวคิดที่ออก​จะ​ดี​แต่​เมื่อคุณ​ใช้​ sfc ​แทนที่​จะ​ไปเอา​ไฟล์​จาก​ที่สำ​รอง​ไว้​มันกลับเรียก​ใช้​จาก​แผ่นติดตั้งซะงั้น​ ​ซึ่ง​แน่นอนว่า​ไฟล์​เหล่า​นั้น​จึง​ไม่​ได้​ถูก​ใช้​อะ​ไรเลย​ ​คุณ​สามารถ​ลบไฟล์สำ​รองเหล่า​นั้น​ออกไป​

​โดย​ไปที่​ Start->Run ​พิมพ์​ cmd ​แล้ว​ OK ​จาก​นั้น​ command line ​ก็​จะ​ถูกเปิดขึ้นมา​ ​พิมพ์​ sfc /purgecache ​แล้ว​ enter ​เพียง​เท่า​นี้​ไฟล์​ backup ​ก็​จะ​ถูกลบออกไป​ ​และ​คุณ​จะ​ได้​พื้นที่​เพิ่มขึ้นอีก​ 300 MB ​เป็น​อย่างต่ำ​ ​ครับ​ ​และ​ไม่​มีผลกระทบ​กับ​การทำ​งานของ​ Windows ​แต่อย่าง​ใด

กระทู้ดีๆทุกกระทู้เลยคับ

แต่ก็อ่านยากทุกกระทู้เลยคับพี่น้อง - -.

Comment

5555555+

กำลังจะมาบอกเหมือนกันครับ

สาระมี แต่ผมอ่านแล้วตาลาย ไฉนตัวหนังสือมันเป็นแบบนั้นครับ

Comment

รับทราบครับ

Comment

ตามอ่านกระทู้ของคุณป่านตลอดเลย ได้สาระดีๆเพียบ

Comment

ขอบคุณหลาย

Comment

สาระเพียบ

Comment

ขอบคุน ครับ พี่ป่าน เนื้อที่ HDD ผมตอนแรก 1.67 GB ตอนนี้ เป็น 2.76 GB แล้วคับ

Comment

สาระคับๆ

Comment

Working...
                  X