Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีแก่ flash bios ผิดทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

วันนี้มาแล้วครับ 55555 ศูนย์ acer ไม่ได้กินเงินผมแล้วนะครับพี่น้อง ทำเองกับมือเลยไม่ต้องเสียเงิน
    หัวใจของงานนี้คือ USB FLOPPY DISK
    พอทำได้แล้วนะครับ อยากกลับไปด่าศูนย์ จริงๆครับแค่นี้เองจะเก็บเงินผม 4,000 ตอนแรกถามวิธีก็ไม่ยอมบอก
    บอกแค่ว่าต้องเอาไปที่ศูนย์อย่างเดียว ช่างที่โทรมาแจ้งประจำอยู่ที่ seacon เป็นไปได้ถ้าเครื่องหมดประกันอย่า
    ได้เดินเข้าไปเลยนะครับ โดนขูดเลือดขูดเนื้อแน่นอนครับ
    สุดทายขอขอบคุณ ท่าน mengchanchai มากเลยนะครับที่หาวิธีมาให้

Comment

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ
      ใจสู้จริงๆ

เอ้อ....ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าท่านน่าจะ เขียนรายละเอียดวิธีการแก้ไข ที่ท่านได้ทำมา จนใช้งานได้ ก็จะดีมาก

เพื่อให้เพื่อนๆ ที่อาจจะมีปัญหาแบบท่าน ได้แนวทางการแก้ไข ในระดับหนึ่ง

เป็นการแบ่งปันกันครับ

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
        ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ
        ใจสู้จริงๆ

เอ้อ....ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าท่านน่าจะ เขียนรายละเอียดวิธีการแก้ไข ที่ท่านได้ทำมา จนใช้งานได้ ก็จะดีมาก

เพื่อให้เพื่อนๆ ที่อาจจะมีปัญหาแบบท่าน ได้แนวทางการแก้ไข ในระดับหนึ่ง

เป็นการแบ่งปันกันครับ
        รายละเอียดก็ไม่มีอะไรมากครับ คือ ผมไปดาวโหลด crisic มาก่อน แตกออกมาแล้วในนั้นจะมีโปรแกรมชื่อว่า wincris จากนั้นก็ต้องไปโหลด file bios ที่เป็นของเครื่องรุ้นที่เราใช้ได้มา พอได้มาแล้ว เราก็ต้อง EXTRACE file ออกมาก่อน พอออกมาแล้วเราจะได้ โปรแกรมต่างๆที่เป็น utility ของการflash แบบบน windows และในนั้นจะมี file 1 ตั้ว ที่ เป็น .wph จากนั้นก็ให้ทำการ
        rename ให้เป็น "BIOS.WPH" จากนั้นก็กับมาจัดการกับ โปรแกรม wincris (โปรแกรมนี้พูดง่ายๆก็คือโปรแกรมทำแผ่น BOOT นั้นเองครับ)ให้เราเตรียม usb floppy disk ไว้แล้วก็เปืดโปรแกรมข้นมาก็จะมีให้เราเลือก drive ก็เลือกไปที่ drive a: ที่เราเตรียมไว้ ทำจนจบขั้นตอน จากนั้นเราก็จะได้แผ่น BOOT มาข้างในจะ file อยู่ประมาฌ 2-3 file จากนั้นก็ให้เรา copy"BIOS.WPH" ที่เตรียมไว้มาทับลงไปในแผ่น BOOT เป็นอันจบขั้นตอนการเตรียมตัว
        จากนั้นก็มาถึงขั้นตอนการ FLASH
        1 ให้เราถอด battery ออกก่อน
        2 ต่อ DRIVE A: USB เข้ากับเครื่อง
        3 กด Fn+Esc ค้างไว้ เสียบ Adapter
        4 กด Power switch(ให้สังเกตุดูว่าเครืองจะมีเสียงร้อง และดูที่ LED ของ Drive A: ถ้าไฟติดประมาณ 3 -5 วิก็ให้ปล่อยมือได้ จากนั้นเครื่องก็จะร้องไปประมาณ5-7นาทีแล้วจะดับไปเอง)
        คำเตือนนะครับ จะต้องแน่ใจว่า File BIOS.WPH จะต้องถูกต้องจริงๆ
        Attached Files
        Last edited by authid; 7 Dec 2009, 16:20:09.

Comment

ถ่าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็ PM มาถามได้นะครับ

Comment

ผมกด FN + ESC ค้างไว้ แล้วเปิดเครื่อง ไฟ power ติด แต่ไม่กระพริบ และก็รออยู่นานมากกว่า 10 นาที มันก็ไม่ดับ
            เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นอ่ะครับ
            Acer Aspire 4755 งง

Comment

Comment

Originally posted by authid View Post
                รายละเอียดก็ไม่มีอะไรมากครับ คือ ผมไปดาวโหลด crisic มาก่อน แตกออกมาแล้วในนั้นจะมีโปรแกรมชื่อว่า wincris จากนั้นก็ต้องไปโหลด file bios ที่เป็นของเครื่องรุ้นที่เราใช้ได้มา พอได้มาแล้ว เราก็ต้อง EXTRACE file ออกมาก่อน พอออกมาแล้วเราจะได้ โปรแกรมต่างๆที่เป็น utility ของการflash แบบบน windows และในนั้นจะมี file 1 ตั้ว ที่ เป็น .wph จากนั้นก็ให้ทำการ
                rename ให้เป็น "BIOS.WPH" จากนั้นก็กับมาจัดการกับ โปรแกรม wincris (โปรแกรมนี้พูดง่ายๆก็คือโปรแกรมทำแผ่น BOOT นั้นเองครับ)ให้เราเตรียม usb floppy disk ไว้แล้วก็เปืดโปรแกรมข้นมาก็จะมีให้เราเลือก drive ก็เลือกไปที่ drive a: ที่เราเตรียมไว้ ทำจนจบขั้นตอน จากนั้นเราก็จะได้แผ่น BOOT มาข้างในจะ file อยู่ประมาฌ 2-3 file จากนั้นก็ให้เรา copy"BIOS.WPH" ที่เตรียมไว้มาทับลงไปในแผ่น BOOT เป็นอันจบขั้นตอนการเตรียมตัว
                จากนั้นก็มาถึงขั้นตอนการ FLASH
                1 ให้เราถอด battery ออกก่อน
                2 ต่อ DRIVE A: USB เข้ากับเครื่อง
                3 กด Fn+Esc ค้างไว้ เสียบ Adapter
                4 กด Power switch(ให้สังเกตุดูว่าเครืองจะมีเสียงร้อง และดูที่ LED ของ Drive A: ถ้าไฟติดประมาณ 3 -5 วิก็ให้ปล่อยมือได้ จากนั้นเครื่องก็จะร้องไปประมาณ5-7นาทีแล้วจะดับไปเอง)
                คำเตือนนะครับ จะต้องแน่ใจว่า File BIOS.WPH จะต้องถูกต้องจริงๆ
                ว่าจะลองมั่ง แต่เห็นแบบนี้แล้ว เอาไว้ก่อนดีฝ่า ใช้ไบออสเก่าต่อไป

Comment

Working...
                X