Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Logitech Driving Force GT เล่นกับ PC พร้อมเกร็ดเล็กน้อยเกี่ยวกับจอยพวงมาลัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Beaver_XT View Post
    LFS มีภาคเดียวนะครับ แต่มันมีหลาย Patch
    ถ้าแค่เอามาทำความเข้าใจกับระบบ Force Feedback โหลดแค่ Demo ของตัวล่าสุดเลยครับ เท่านี้ก็โอเคแล้ว

รุนแรงขนาด.... อิๆ
    ของพวกแบรนด์เนมจะทำมาแข็งแรงน่ะครับ ไม่หักง่ายๆหรอก ขนาด Thrustmaster ที่ดูเป็นพลาสติกทั้งชุดผมโยกซธแรงยังไม่เคยหักเลย
    มันไม่ใช่ของแพงๆอ่ะครับ เห็นเพื่อนผมซื้อมาแค่ 1290 เอง

หมุนตุบ หักเลย ต้องจ่ายตังซื้อคืนมันไป

Comment

ลองแล้วมันไม่ได้อะครับ กับ shift2 นี่ค่าเดิมๆครับ

ตรง logitech dfgt test page ผมกดมันได้ทุกช่องขยับหมด เว้นช่องแรกรูปพวงมาลัย หมุนยังไงภาพก็เหมือนเดิมท่าน - -*""
      อยากทราบว่ามันต้องไปเซตอะไรอีกหรอเปล่าครับ

*ลองลบแล้วลง driver มันใหม่ก็ไม่ได้แฮะ พวงมาลัยไม่ตอบสนองอะไรเลย - -""
      ** ลองไปๆมาๆอยู่2 เกมเป็นเหมือนกันเลย ทำอะไรได้หมด กดได้ทุกปุ่ม
      แต่คล้ายๆกับ พวงมาลัย มันไม่ตอบสนองเลยอะท่าน สั่นก็ไม่สั่น - -""หมุนไปครบ 900องศาแล้วก็ยังไม่ตอบสนองเลย
      เช่น เข้าเกม lfs โหมดเทรนนิ่ง
      เหยียบแต่เบรคกะคันเร่ง เปลี่ยนเกียร์ไปหน้า ถอยหลัง พยายามหมุนพวงมาลัยให้เลี้ยว ไม่ตอบสนองเลยท่าน T-T
      ตอนนี้ก็ขับชนกำแพงอย่างเดียวเลยผม 55

................ได้แล้วครับท่าน ลองเสียบสายหม้อแปลงใหม่ปรากฏว่า สายหลวมครับท่าน - -"" ขายหน้าจัง
      ไม่รู้ว่า เฉพาะ ffb มันต้องใช้ไฟนอกเพิ่มถึงใช้ได้ เห็นกดปุ่มบนตัวจอยพวงมาลัยได้ นึกว่าใช้ได้แล้วซะอีก 555
      ไม่ edit ข้อความหล่ะ ประจานตัวเองซะเลย
      Last edited by vagrants; 14 Jul 2011, 00:06:30.

Comment

หลังจากลอง shift2 ไปแปบนึงทำไม ffb มันสั่นแรงเช่นนี้ เลี้ยวแทบไม่ไป พวงมาลัยแข็งมาก และรู้สึกควบคุมลำบาก
        เลยลอง lfs สนุกดีครับ ไม่สั่นแรงมาก ผมว่าขับเฉยๆยังสนุกกว่า shift2 อีกแต่ทำไมปุ่มเปลี่ยนเกียร์อยู่ด้านหลังหว่า มันเมื่อย 55
        ตอนนี้กำลังหาเกมที่ท่าน beaver แนะนำไปเรื่อยๆ แล้วก็ลองปรับนู่นนี่ ไปเรื่อยๆละครับ
        ขอบคุณครับ
        ปล.วันนี้ที่ผมได้ dfgt นี่มา น้าผมอยู่ด้วย น้าผมถามผมอายุเท่าไรแล้ว ยังเล่นของพวกนี้อยู่อีก ยังไงมันก็ไม่เหมือนของจริงหรอก
        ผมก็ไม่รู้จะตอบแกว่ายังไง ไว้วันพรุ่งนี้ให้แกลองมานั่งขับดูละกัน 55

Comment

LFS ปรับปุ่มเองได้นะครับ ผมก็ปรับให้มันเปลี่ยนเกียร์ที่กระปุกล่ะ ถึงจะผิดด้านไปหน่อยแต่ก็ยังดีกว่าดริฟท์แล้วเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้

ประมาณนี้แล
          BORKED

ผู้ใหญ่(บางคน)ก็งี้หล่ะครับ เห็นเป็นของเล่นไปหมด
          ถ้าตอบว่าทำไมโตแล้วยังเล่นของแบบนี้อยู่ เพราะว่ามันเอารถมาเหวี่ยงมาเหวี่ยงไปได้โดยไม่ต้องเสียค่าน้ำมันกับยางไงครับ และถ้าพลาดขึ้นมาก็ไม่ต้องเอารถไปซ่อม หรือไม่บาดเจ็บด้วย
          และอีกอย่างคือไม่เสียเวลาไปที่สนาม สมมุติง่ายๆ อยู่กรุงเทพแต่อยากไป Trackday เอาใกล้ๆก็พัทยาละกัน ไหนจะต้องขับรถไป ไหนจะค่าใช้จ่ายต่างๆนาๆ นั่งอยู่บ้านนี่หล่ะสบายดีแล้ว
          ถึงรีแอคชั่นต่างๆ กับแรง G ที่ได้มันจะไม่เหมือนรถจริง แต่แรงFFBสมัยนี้ก็ทำมาใกล้พอควรแล้วล่ะครับ อย่างน้อยๆเลยก็เอาไว้ฝึกประสาทสัมผัสกับการตัดสินใจได้เวลาขับรถจริงอยู่แล้วมีอะไรกระทันหันเกิดขึ้น

ปล. ที่บ้านแม่ผมไม่เคยว่านะถ้าซื้ออะไรแบบนี้ แต่คนอื่นนี่เป็นเรื่องครับ 555+

ลืมบอกวิธีตั้ง Force Feedback ไป
          Overall FFB ปกติเอาไว้ที่ 100%ครับ
          ส่วน Spring กับ Damper ตั้งไว้ที่ 0% ต้องเกมที่ไม่มีพวกนี้ให้มาจริงๆเราถึงจะเติมเข้าไป
          เท่าที่ลองมาก็ 0%ทุกเกมนะครับ โดยเฉพาะพวก rFactor, GTR2, Race 07, Live For Speed
          จะมียกเว้นก็ NFS Hot Pursuit 2010 ที่ต้องตั้งไว้ราวๆ 60% และ Shift2 ตั้งแต่ลองมาผมว่า 100, 60, 35 ตามลำดับ แรงเป็นธรรมชาติที่สุด (แต่ถึงอย่างงั้นรถก็ยังขับไม่เป็นธรรมชาติอยู่ดี)

Center Force อันนี้แล้วแต่คน สำหรับผมก็ 0 ครับ

และไม่ควรติ๊ก Allow Game to adjust settings เพราะสำหรับบางเกมค่าวงเลี้ยวที่เราตั้งไว้จะถูกแก้ใหม่ เช่น DiRT 3 สมมุติตั้งวงเลี้ยวใน profiler ไว้ 540 องศา ถ้าติ๊กช่องนี้อาจถูกลดเหลือ 200 หรือ 270 ได้ครับ (จำไม่ได้ว่าเกมนี้ Def ของ PC เท่าไหร่นะ แต่ราวๆนี้หล่ะ)
          Last edited by Beaver_XT; 14 Jul 2011, 05:30:41.

Comment

เจ๋งครับ น่าลองซื้อมาเล่นมั่งจัง

Comment

ส่วนตัวแอบสนใจ G27 อยู่ครับ แต่เห็นราคาแล้วหด - -

เอามาเล่น Hot Persuit ไม่รู้จะดีกว่าคีย์บอร์ดแค่ใหน เจอรถตูดหนักพวกแลมโบทีไร หลบตะปูตำหนวดไม่ค่อยพ้นสักที

เม้าท์ & คียบอร์ด logitech ก็ดีหรอก ชอบเรื่องความทนทาน แต่พวงมาลัยไม่รู้ทำใ้ด้ดีแค่ใหน

Comment

ไม่ได้เข้ามาเลย หลังเสร็จงานที่ร้าน(อาหาร)โดนลากตัวไปซ่อมคอมเพื่อน พึ่งมาว่างวันนี้เอง
                พอว่างแล้วโดนคุณแฟนกะคุณน้องแย่งเล่นอีก55 คนในบ้านชอบเกม dirt3 กันมากครับ ปรับแบบง่ายแล้วเล่นกัน น้าผมที่เคยว่าผมตอนนี้ยังมาเล่นด้วยกันเลย 55
                ผม set ค่าตามที่ท่าน beaver บอกนั่นละครับ แต่ได้ลองแค่แปบเดว
                ปรับง่าย (casual) นี่เล่นกันที่1กันทั้งบ้าน(single player rally cross) แต่พอลองปรับ ระดับกลางดู แต่ละคนไปกันแทบไม่เป็น
                ปัญหาคือตอนเบรคนี่มันเบรคแรงใช้ได้เลย กดแค่นิดเดียว เลี้ยวกันแทบไม่ไป แต่(คิดว่า)ถ้าฝึกซ้อมหน่อยก็ชินครับ
                ว่าแต่ nfs hot pursuit (repack)ทำไมปรับให้ใช้พวงมาลัยไม่ได้หว่า มันบอกให้ไปปรับที่ game play มองเห็นตัวพวงมาลัยแล้วแต่ปรับอะไรไม่ได้เลย *-*
                Last edited by vagrants; 17 Jul 2011, 01:55:25.

Comment

^
                  ^
                  HP ต้องเลือกเป็น DFGT แล้วลงไปกดตั้งเอง... ของผมเคยทำก็ทำได้นะครับ ออใช่ ต้อง Patch ใหม่ล่าสุดด้วยนะ
                  แต่บางทีกดแล้วปุ่มมันทับกันน่ะครับ เช่นจะกดเบรกมือ ดันไปทับกับหยุดเกม เลยไม่น่าตั้งเองสักเท่าไหร่

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  ส่วนตัวแอบสนใจ G27 อยู่ครับ แต่เห็นราคาแล้วหด - -
                  เอามาเล่น Hot Persuit ไม่รู้จะดีกว่าคีย์บอร์ดแค่ใหน เจอรถตูดหนักพวกแลมโบทีไร หลบตะปูตำหนวดไม่ค่อยพ้นสักที

เม้าท์ & คียบอร์ด logitech ก็ดีหรอก ชอบเรื่องความทนทาน แต่พวงมาลัยไม่รู้ทำใ้ด้ดีแค่ใหน
                  เอาพวงมาลัย Force Feedback มาเล่น Hot Pursuit นี่..เอ่อ... ไม่ได้จงใจกวนนะครับ แต่ขอบอกว่าไร้สาระครับ เกมไม่ได้ทำแบบต้องการใช้พวงมาลัยเลยแม้แต่น้อย แค่จอย Xbox360 ก็เกินพอแล้ว ยิ่งจะซื้อ G27 มาเล่น Hot Pursuit นี่... เอ่อ... ไม่ขอพูดต่อดีกว่าครับ ที่แน่ๆคือไม่ได้เล่นดีกว่าคีย์บอร์ดหรอกครับ แล้วก็ไม่ได้ฟีลว่าขับรถอยู่ด้วย เพราะอย่างที่เห็นๆกันอย่าว่าเกมนี้รถบินยังกะยานอวกาศเพื่อรองรับการเล่นแบบชนแหลกแหกด่านเป็นหลัก

ถ้าชอบเล่น NFS HP 2010 นะครับ จัดไปโลดครับ จอย Xbox360 แล้วจะไม่เสียใจเลย

ถ้าตามว่าตัวพวงมาลัยทำมาแข็งแรงไหม... ลองดูตามพวกคลิปที่ผมเล่นน่ะครับ ผมเล่นแบบนั้นมาเกือบทุกวันจนจะครบ1ปีแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรแม้แต่น้อย เอาเป็นว่าไม่คงกระพันเหมือน ECCI ตัวละ 5 หมื่น แต่ก็ไม่ได้พังง่ายขนาดโยกแรงๆ 10ครั้งแล้วแตกเป็นเสี่ยงๆแน่นอนครับ

BORKED
                  ทนขนาดนี้แทบทุกวันได้จะปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร สำหรับผมก็ว่าทนสุดๆแล้วล่ะครับ เพราะ Thrustmaster FGT ที่เป็นคอพลาสติกเจอแบบนี้เข้าไป2สัปดาห์คอหลวมเลยทีเดียว

เอาจริงๆผมเคยเผลอทำตกจากโต๊ะไปครั้งนึงด้วย พอดีถอดล็อกออกแล้วลืม กระแทกไปเต็มๆยังไม่เบี้ยวเลยครับ

ปล. อย่าคิดว่า G27 จะทนทานกว่านี้เพราะพวงมาลัยเป็นอลูมิเนียม ใช่ครับ เฉพาะตัวพวงมาลัยเป็นอลูมิเนียมจริง.. แต่ไส้ในเป็นพลาสติกไม่ต่างจากตัวนี้เลย แค่มีมอเตอร์สั่นเพิ่มมาตัวนึงเท่านั้น เล่นหนักๆ นานๆ ก็ร้อนได้ แล้วถ้ามีนิสัยชอบเหนี่ยวพวงมาลัยลงมาเวลาเล่น และกระชากก้านเกียร์แบบไม่แคร์เพราะเป็นเป็นก้านอลูมิเนียม (แต่ลืมไปว่าไส้ในเป็นพลาสติก) ต่อให้ G27 หรือ Fanatec หรือแม้แต่ Trustmaster T500RS ก็ไม่เหลือซากครับ ถ้าทำแบบนั้นจริงจัดของ Custom Made อย่าง ECCI หรือไม่ก็ Frex โลด รับประกันความคงทนครับ
                  Last edited by Beaver_XT; 17 Jul 2011, 16:10:01.

Comment

ลองยก ไปเล่นกับ ps3 บ้านเพื่อนเล่นกับ nfs hp ต่อปุ้บเล่นได้เลย อยากเล่น gt มากกว่าแต่ดันไม่มี

ไปหาตัวpatch 1.0 5 มาแล้ว ยังปรับไม่ได้เลยครับ เลือก dfgt แล้วมันให้เซตปุ่มเอง แต่พอกำลังจะเซพปุ่ม มันให้กดค้างไว้แล้วกดปุ่มบนพวงมาลัยใช่ไหมครับ
                    แต่พอกดแล้วมัน set ออกมาแต่ละปุ่มเป็นรูปพวงมาลัยอย่างเดียวเลย - -* ไม่ทราบว่า ท่าน beaver เซตได้ปกติเลยใช่ไหมครับ

edit ได้ละครับต้องปรับ enable center spring in ffb game จาก0% เป็น 60 อะครับ ถึงปรับได้ปกติ
                    Last edited by vagrants; 17 Jul 2011, 15:48:54.

Comment

โหลด live for speed มาเล่น ปรับพวงมาลัยไม่เป็น ก็เลยไม่ได้เล่นเลย

Comment

ตั้ง LFS ให้ตั้งวงเลี้ยวจากข้างนอกก่อน ปกติผมตั้ง 540องศานั้นหล่ะครับ
                        พอเข้าเกม เลือกองศาในเกมให้เป็นตรงกันด้วย มันจะทดให้อย่างพอเหมาะครับ
                        เวลาตั้งปุ่มพวกประปุกเกียร์ ก็เลือกเป็น Sequential จากนั้นก็ลงมาข้างล่าง คลิกแล้วกดปุ่มที่จอย วิธีตรงนี้ก็ทั่วไปล่ะนะ
                        ส่วนวิธีตั้งคันเร่ง เบรก พวงมาลัย (รวมไปถึงคลัชท์และเบรกมือ) ให้คลิกที่ฟังก์ชั่นที่ต้องการ จากนั้นลองหมุนหรือเหยียบดูว่ามันอยู่แกนไหน แล้วคลิกแกนนั้นลงไปครับ

Comment

ตอนนี้คุณแฟนกะลังเมามันส์กับ nfs hp ครับ เล่นเอามันส์ สนุกดี (patch 1.05)
                          เสียดายควบคุมรถมันแปลกๆ เลี้ยวพวงมาลัยทีหมุนกว้างมากกกก กว่าจะเลี้ยว
                          อีกอย่างตอนเซตปุ่ม ผมปรับได้แค่ครั้งเดียว ยังมั่วๆอยู่ พอจะปรับใหม่ มันก็ปรับไม่ได้แล้ว
                          เซตยังไงมันก็ออกมาเป็นรูปพวงมาลัยตลอดเลยทีนี้ ทั้งปุ่มเบรค ปุ่มครัชท์ - -*

ส่วนตัวผมก็ dirt3 หละครับ ว่างงานเมื่่อไรก็เล่นเมื่อนั้น

Comment

แจ๋วมากกระทู้นี้มีประโยชน์จริงๆกด like ไปซะ

Comment

แอบถ่ายคุณน้องสาวมากะลังมันส์กะ DIRT3 55+ ขออภัยถ่ายกะมือถือ ภาพเลยไม่ชัด

หลังเลิกงานที่ร้านมานั่งเล่นเกมที่บ้านผมทุกวัน - -*

ปล.อยากเห็นท่าน beaver เซตค่าต่างๆใน dfgt ของแต่ละเกมจัง พวก dirt3, shift2, และ nfs hp
                              เป็นไปได้อยากทราบความหมายของค่าต่างๆครับ พวก spring ,damper,centering spring...etc ว่ามีผลอะไรยังไง
                              จะได้มานั่งปรับเอง 55
                              ปล.2 เห็นท่าน bever เล่น2จอ ตอนนี้ผมมีจอเก่า 23นิ้ว( samsung2333)ว่างอยู่ กำลังจะขาย(ตอนนี้ใช้42")
                              สนใจนำไปต่อ 3จอ ไหมท่าน
                              Last edited by vagrants; 20 Jul 2011, 02:00:12.

Comment

น่าซื้อมาเล่น

Comment

Working...
                                X