Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Logitech Driving Force GT เล่นกับ PC พร้อมเกร็ดเล็กน้อยเกี่ยวกับจอยพวงมาลัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ช่วยทีคับ

ผมซื้อมาแล้ว ลงไดรเวอร์แล้ว แต่ตั้งค่าปุ่มไม่เป็นคับ ทำยังไงคับ บอกวิธีหน่อยคับ ขอบคุณมากคับ

babybonks@hotmail.com

Comment

ถ้าเกมไม่มี Preset เช่นเกมเก่าๆหน่อย ก็กดเข้าไปตั้งในเกมเหมือนจอยทั่วไปล่ะครับ มาตราฐานก็ Options > Controls บางเกมก็จะเป็น Options > Gameplay / Driving Options > Controls
      จากนั้นก็เลือกฟังก็ชั่นที่ต้องการ แล้วก็กด Enter แล้วก็กดปุ่มที่จอยลงไป ซึ่งตรงนี้ก็ดูดีๆด้วย เพราะบางเกมมันไม่ได้กด Enter เพื่อตั้ง

Comment

ถอยมาแล้ว 4500 p&y สนุกมายมายคับ มันจริงๆ

Comment

รายงานการใช้งานระยะยาว
          ปัจจุบันใช้มาได้เกือบปีแล้ว มีการแกะออกมาใส่จารบีใหม่ทุกครั้งที่รู้สึกฝืด โดยเฉลี่ยก็ 1-2 เดือนต่อครั้ง สภาพยังเหมือนใหม่ แรงต้านทุกอย่างและความลื่นไหลยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนครับ
          ล่าสุดผมแกะออกมาถึงข้างในเพื่อเช็ดจารบีเก่าที่ตกค้างออกไปให้หมด ได้ดังนี้หล่ะ

มีมอเตอร์เดียวนะครับ อีกข้างเป็นออปติคอลเซ็นเซอร์(ชั้นดี) ติดตั้งแยกกันไว้ เพื่อความละเอียดแม่นยำ เวลาถอดแบบนี้ต้องระวังไม่ให้ไปโดนชุดเผืองของเซ็นเซอร์ ไม่งั้นต่อกลับเข้าไปแล้วจะใช้งานไม่ได้ ต้องแกะออกมาประกอบใหม่ถึงชั้นในสุดเลย

แล้วก็... ระวังนิดนึง เพราะเฟืองคมมาก ไม่งั้นอาจเป็นแบบนี้ได้

เลือดกระเด็นติดกระปุกจารบีเลยทีเดียว

Comment

ไปดูที่ห้อง maket มีท่านนึงปล่อย 3210 รวมส่งก็ 3460 เลยจัดมาซะเลย
            ส่วนตัวไม่เคยขับรถจริงๆ แต่ก็ชอบเกมแนว ขับรถ
            ผมจำได้ว่าท่าน bever เคยแนะนำท่านนึงในกระทู้พวกเกมขับรถที่จำลองมาได้ขับสนุก เหมือนจริง
            แต่ผมจำชื่อเกมไม่ได้แล้ว รบกวนท่าน bever บอกชื่อเกมให้หน่อย ได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณมาก

ว่าแต่..ถอดประกอบ ใส่จารบีกันฝืดนี้ ต้องทำเดือน 2เดือนครั้งเลยหรอ ท่าน
            ผมเห็นท่านแงะออกมาแล้ว กลัวพังเหมือนกันแฮะ (กลัวได้เลือดออกด้วย) 55+

Comment

น่าจะแนะนำ Live For Speed ไปมั้งครับ ที่ระบบรับ input ตั้งง่าย แล้วก็ FFB กับฟิสิกส์ยางสมจริง แถมยังไฟล์เล็กโหลดง่ายด้วย http://www.lfs.net/
              หรือไม่ก็ GTR2, Race 07, GTR Evolution, Race On อะไรแบบนี้ล่ะ พวกนี้ก็เจ๋ง แต่อย่าลืมไปตั้ง steering lock ให้สูงขึ้นถ้าตั้งพวงมาลัยอาศามากขึ้น
              แล้วก็มี rFactor ที่เอา Mod รถกับสนามใหม่ ๆ มาลงได้เรื่อย ๆ ครับ
              Last edited by Beaver_XT; 12 Jul 2011, 22:00:00.

Comment

ไม่กล้าใช้เลย ผมเคยหมุน รุ่นอะไรไม่รู้ จนพวงมาลัยหักไปเลย กลัวไปเลยครับ

Comment

ไปขุดหาข้อมูลต่างๆที่ท่าน beaver เคยโพสไว้ ได้ความรู้มาเพียบ
                  ตอนนีก็ได้ live for speed ภาคแรกมาเก็บไว้ก่อนละครับ (เห็นว่าภาค2ไม่ค่อยได้เรื่อง)
                  ส่วนเกมขับรถที่หามาเก็บไว้มี dirt 2-3 ,Shift 2 Unleashed
                  ไว้ได้ตัวจอยมาแล้ว คงเอามาฝึกกับ live for speed ก่อน
                  แล้วจะเข้ามาถามอีกทีครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

LFS มีภาคเดียวนะครับ แต่มันมีหลาย Patch
                    ถ้าแค่เอามาทำความเข้าใจกับระบบ Force Feedback โหลดแค่ Demo ของตัวล่าสุดเลยครับ เท่านี้ก็โอเคแล้ว

Originally posted by KAYAZUDA View Post
                    ไม่กล้าใช้เลย ผมเคยหมุน รุ่นอะไรไม่รู้ จนพวงมาลัยหักไปเลย กลัวไปเลยครับ
                    รุนแรงขนาด.... อิๆ
                    ของพวกแบรนด์เนมจะทำมาแข็งแรงน่ะครับ ไม่หักง่ายๆหรอก ขนาด Thrustmaster ที่ดูเป็นพลาสติกทั้งชุดผมโยกซธแรงยังไม่เคยหักเลย

Comment

จำผิดไปกับเกม Test Drive Unlimited ครับ 55

วันนี้ของมาแล้ว ยังคิดว่าจัดยังไงอยู่ครับ เพราะใช้ จอ 42นิ้ว กะ เมาส์ คีบอร์ด ไวเลส โต้ะวางมันตั้ง***งไปหน่อย
                      เสียบหม้อแปลง พวงมาลัย สายต่างๆไมได้***งเกิน ต้องจัดใหม่เลย 55
                      ส่วนไดเวอร์ลงจากแผ่นเลยหรือว่าไปโหลดมาลงดีครับ ที่แผ่นเขียน v5.10
                      ผมใช้ win7 32 bit ครับผม
                      กำลังต่อ สายยาวใช้ได้เลยครับ ไม่มีปัญหาแฮะ
                      Last edited by vagrants; 13 Jul 2011, 20:25:12.

Comment

5.10 ก็ตัวล่าสุดแล้วครับ แต่ยังไงโหลดจากเวปนั่นหล่ะดีที่สุดแล้ว จะได้ตรงกับเวอร์ชั่น Windows ที่ใช้ด้วย

Comment

ลงแล้วลองเข้าเกม shift2 เลยตัวเกมมันปรับให้เรียบร้อย แต่พวงมาลัยผมหมุนแล้วมันไม่ไปไหนอะท่าน - -""

Comment

น่าเอามา diy กระปุกเกียร์จังเลย

Comment

^
                              ^
                              มีของ Act Labs อยู่น่ะครับ เป็นกระปุกเกียร์แยก แล้วก็มีแป้นเหยียบแบบ 3 อันด้วย
                              ถ้าพอเก็บเงินซื้อได้และเคลีย์กับศุลกากรได้อาจลองสั่งมาใช้ดู

แล้วก็มีของ Fanatec ที่กำลังจะออกด้วย ยังก่อนยังไม่หมด Thrustmaster T500 RS Shifter ก็จะมาแล้วเหมือนกัน ช่วงนี้ตลาด Hi-End ของจ่อคิวเพียบเลย

Originally posted by vagrants View Post
                              ลงแล้วลองเข้าเกม shift2 เลยตัวเกมมันปรับให้เรียบร้อย แต่พวงมาลัยผมหมุนแล้วมันไม่ไปไหนอะท่าน - -""
                              พอเข้าเกมแล้วต้องไปเลือกให้มันใช้ DFGT ด้วยอ่ะครับ ถ้าเลือกแล้ว อย่าลืมกด Shift บนคีย์บอร์ดด้วยเพื่อเซฟค่า ไม่งั้นมันไม่จำค่าให้ครับ

Comment

ตะกี้พึ่งลองกะ lfs ก็กดลงเกม nextๆ ไปเรื่อยจนเข้า เทรนนิ่ง

เหมือนกันเลยครับ กดคันเร่ง เบรค ปุ่มต่างๆบนพวงมาลัยได้ แต่มันไม่หมุนซ้าย ขวาเลยครับท่าน - -""

* พึ่งเห็นข้อความ เดวไปลองกะ shift2 ใหม่ละครับ

Comment

Working...
                                X