Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณแฟนๆที่ตีตั๋วเข้าชมครับ เอ้าว่ากันต่อไป

ผมหาเศษไม้อัดมาแผ่นหนึ่ง ที่จริงเราจะใช้อะไรก็ได้ที่เป็นแผ่นแข็งพอควร ถ้าเงินหนาก็เล่นอะครีลิกไปเลย แต่ตอนนี้ผมทรัพย์จางครับ หมอห้ามใช้เงินมาก เพราะไม่มีจะใช้ 555

ไม้อัด พร้อมเครื่องมือเบื้องต้น

ไม่ต้องใช้เลื่อยหรอกครับ สำหรับไม้อัดหนาเพียง 2 มม. ใช้คัตเตอร์กรีดมันไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ขาด

การใช้คัตเตอร์กับไม้บรรทัดเหล็กตัด ก็ดีไปอย่างตรงที่รอยตัดจะเรียบมาก ไม่ค่อยจะมีเศษเสี้ยนไม้หลุดออกมาทิ่มนิ้ว ตัดได้จขนาดแล้วลองยัดเข้าไปในครอบบังลมของรังผึ้งแอร์

ใช้ได้ๆๆ พอดีเป๊ะ

Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 18:14:04.

Comment

• ต่อไปก็หาทางเจาะรูสำหรับพัดลม ก่อนอื่นต้องทำทางให้ลมผ่านก่อน ก็ต้องหาจุดศูนย์กลางของแผ่นไม้ก่อน เอาวิชาเรขาคณิตเบื้องต้นมาใช้ ลากเส้นจากมุมของสี่เหลี่ยมมาตัดกัน

เสร็จแล้วเอาพัดลมวางทาบ ใช้ดินสอแหย่เข้าไปวาดวงกลมตามรูของพัดลมเอง เอาตัวมันนั่นแหละเป็นเทมแพลทเลย

สำเร็จๆ โปรดสังเกตพัดลมที่วางตะแคงเอาไว้ให้ดู คนสร้างเขาใจดี บอกทิศทางการหมุนของใบพัด และทิศทางลมออกเอาไว้ด้วย

ต่อไปก็เอามันไปคว้าน ขั้นตอนนี้คัตเตอร์อาจทำงานได้ลำบากนะครับ เลื่อยเล็กๆจะเหมาะกว่า เมื่อเจาะรูได้กลมตามแบบที่วาดไว้แล้ว ผมก็เอาสีดำพ่นด้านหนึ่งของมัน สีจะได้เหมือนครอบบังลม อ้าว พ่นๆไป สีหมดกระป๋อง เปล่าครับ มันไม่ได้ใช้สีเปลืองขนาดนั้น แต่สีมันเก่าเก็บ เลยเอามาพ่น หมดก็หมด ดีกว่าไม่ได้พ่นแหละน่า

ใช้น๊อตเกลียวปล่อยสั้นๆ 4 ตัว ยึดมัน เอาสว่านเจาะพลาสติกนำก่อนนะครับ ส่วนที่แผ่นไม้ไม่ต้องเจาะ ให้เกลียวน๊อตมันทำงานของมันเอง

ตัวพัดลมก็เจาะรูไม้ ใช้น๊อตตัวผู้ตัวเมียยึดมัน ฝรั่งเขาเรียก Nut And Bolt ช่างไทยบอกเพศไว้ด้วย อันไหนตัวผู้อันไหนตัวเมีย ถ้าใครไม่รู้ กระซิบถามมาแล้วผมจะกระซิบบอกให้ มันใกล้เรท X น่ะครับ 555
      อ้อ อย่าลืมเจาะรูเล็กๆเอาสายไฟมันเข้ามาข้างในด้วยล่ะ

สำเร็จไปส่วนหนึ่งแล้ว หน้าตาดีเชียว

ใช้ท่อพลาสติกสองหุน ที่ซ์อมาต่อระบบน้ำนั่นแหละครับ ร้อยสายไฟผ่านรู เพื่อความสวยงามเล็กน้อย และดูเป็นมืออาชีพขึ้นมาหน่อยนึง

Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 18:16:31.

Comment

• ผมใช้สายไฟเก่าๆต่อกับสายพัดลมเอาไว้ก่อน เพื่อนำไปทดสอบ แต่เมื่อจะประกอบให้เป็นชุดสมบูรณ์ ค่อยเดินสายไฟกันใหม่ให้สวยงาม

เอากลับไปยึดกับรังผึ้งแอร์ แล้วเสียบไฟทดลองดู เสียงดังแผ่วๆ ลมโชยเบาๆ ก็สมกับขนาดของมันแหละครับ

วิธีการต่อแบบนี้ ผมใช้วิธีดูดลมออกจากครอบบังลม ครอบบังลมของรังผึ้งแอร์ มันจะแนบสนิทกับกรอบของรังผึ้ง เมื่อเราปิดหน้าตามันจนทึบ เหลือรูแต่เพียงช่วงของรูพัดลม ภายในครอบบังลมก็เหมือนเป็นห้องทึบ เมื่อพัดลมดูดอากาศออกมาจากห้องนั้น อากาศอีกด้านของรังผึ้งก็จะไหลเข้าไปแทนที่ การไหลเข้านั้นก็จะไหลไปทั่วรังผึ้งอีกด้านนั่นแหละครับ

แต่ถ้าผมใช้วิธีเป่าลมเข้าไป ลมมันก็จะเป่าตรงๆไปเท่าความกว้างของใบพัดลม อาจจะบานออกมาสักเล็กน้อย แต่ก็ไม่เป่าได้ทั่วรังผึ้งที่โตกว่าพัดลมมาก หากท่านใช้พัดลมที่มีขนาดใหญ่ขึ้น หรือใช้พัดลมเล็กๆมากกว่าหนึ่งตัว แล้วจะใช้วิธีเป่าเข้าไปก็คงไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด

ผมได้ลองเอาพัดลมเคส 12 ซม. วางทาบลงไปที่รังผึ้ง พบว่าหากใช้ 4 ตัวจะครอบคลุมพื้นที่รังผึ้งได้แทบทุกสัดส่วน แต่เสียงของมันคงดังน่าดู เลยไม่ได้ทดลองใช้ครับ หากท่านใดนำไปทดลอง นำผลมาให้ชมกันบ้างก็คงจะดี

การทดสอบทั้งหลายคงผ่านหมดแล้ว เหลือแต่ถังพักน้ำที่จะต้องบรรจุปั๊มน้ำเอาไว้ด้วย แบบเสร็จแล้วครับ เมื่อทำเรียบร้อยจะได้นำมาให้ชมกันต่อไปครับ จบตอน 7 ก่อนนะครับ
        Last edited by korakot; 22 Feb 2012, 18:18:12.

Comment

• ผมว่า ถ้าใช้พัดลม 12 ซม. แบบรอบต่ำ 4 ตัว เป่าทั่ว ๆ น่าจะเย็นกว่านิดหน่อยนะ
          แต่อาจจะไม่มาก ... ต้องลอง

ติดตามมาทุกตอนครับ หนุกดี แต่ตัวเองคงไม่กล้าเล่นน้ำอ่ะ กลัว

Comment

• แนะนำพัดลมรุ่นโบราณสัก 15 ปีที่แล้วได้ ที่มันพัดเรื่อยๆ สี่เหลี่ยม เป็นกล่องไม้ขีดหมุนนุ่มนวลมาก หน้าตัดมันก็12 นิ้ว นิ้วครับไม่ใช่เซน ถ้าพอนึกออกก็น่าหามาลองเล่นครับ

หรือไม่ก็ National รุ่นใบพัด 8 นิ้ว ที่เอาไว้ระบายอากาสห้องปรับอากาศ หน่ะคับ เสียงเงียบเบา กินไฟน้อย แต่แรงสะใจ

Comment

• แนะนำพัดลมไฟฟ้า ติดรังผึ้งรถยนต์ครับ
              ของใหม่กรอบพลาสติก มีทั้งสิบนิ้ว สิบสองนิ้ว
              แรงจับจัย

Comment

• ตอนนี้สั้นจังวุ้ย

Comment

• คราวหน้า ลอง ทำ ตัว พักน้ำแบบใหม่หน่อยซิครับ แบบว่า เห้นมานเป้นกล่องพลาสติกอยู่เรย อยากเห้นที่มันเข้ากับตัว แผงรังผึ้งตัวนี้อ่าครับ

Comment

• จบไปอีกตอนแล้ว...

Comment

• รอติดตามอยู่ครับผม

Comment

• ไปสังทำถังพักน้ำมาแล้วครับ เสร็จแล้วจะนำมาประดิษฐต่อไป โปรดอดใจรอครับ

Comment

• ^
                          ^
                          รอชมคับ

Comment

• มาย้างงงงงง

Comment

• เข้ามารอชมเหมือนกัน สู้ๆ

Comment

• มาเร็วๆน้า

Comment

Working...
                                X