Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง ตัดฝาข้าง ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง ตัดฝาข้าง ครับ

จะตัดฝาข้างcaseได้ที่ไหนหรือครับ พอดีออกไปถามร้านตัดเนียม
    และร้านตัดเหล็กเค้าบอกตัดไม่ได้ อย่างร้านทำป้ายเค้ารับไหมครับ

แผ่นอะคีลิคใสๆเหมือนกันกับแผ่นพลาสติกที่ขายตามร้านเครื่องเขียน
    หรือร้านทำป้ายไหมครับ จะต้องมีความหนาอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

ท่อหดหรือท่องอ(เรียกไม่ถูก)สีดำๆ เดินตามบ้านหม้อมีไหมครับเค้าตัด
    ขายเป็นเมตรหรือปล่าวครับ แล้วมีสีเดียวใช่ไหมครับ
    ผมเห็นรูปที่พี่ๆModกันแล้ว อยากทราบสายไฟPowerจะสอดเข้าไปใน
    ท่อยังไงอ่ะครับนึกไม่ออก มันติดหัวเสียบ(แผงขาว) หรือว่าต้องแงะหัวมันออกมาอ่ะ

ขอคำชี้แนะทีนะครับ ขอบพระคุณครับ ^^

จะตัดฝาข้างcaseได้ที่ไหนหรือครับ พอดีออกไปถามร้านตัดเนียม
    และร้านตัดเหล็กเค้าบอกตัดไม่ได้ อย่างร้านทำป้ายเค้ารับไหมครับ
    ^--- ร้านพวกนั้นละ งับ อยู่ที่เค้ารับตัดหรือเป่า ลองคุยดีๆ หรือหาร้าน อื่นงับ ^^a' มะได้ กะหั่นเองเลยงับ สว่าน เลื่อย ตะไบ กระดาษทราย

แผ่นอะคีลิคใสๆเหมือนกันกับแผ่นพลาสติกที่ขายตามร้านเครื่องเขียน
    หรือร้านทำป้ายไหมครับ จะต้องมีความหนาอะไรเป็นพิเศษไหมครับ
    ^--- พวกนั้นละงับ ซือ้แบบไหนตามชอบงับ แต่แนะนำ 2-3 mm งับ หนาก่านี้อาจใส่แล้วติด บางกว่านี้อาจมี งอ

ท่อหดหรือท่องอ(เรียกไม่ถูก)สีดำๆ เดินตามบ้านหม้อมีไหมครับเค้าตัด
    ขายเป็นเมตรหรือปล่าวครับ แล้วมีสีเดียวใช่ไหมครับ
    ^--- ท่อหด งับ ขายแล้วแต่ร้านงับ บางที่เปนเมตร บางที่เปนมัดๆ มีหลายสีหลายขนาดงับ แต่ส่วนใหญ่ จะเปนสีดำ

ผมเห็นรูปที่พี่ๆModกันแล้ว อยากทราบสายไฟPowerจะสอดเข้าไปใน
    ท่อยังไงอ่ะครับนึกไม่ออก มันติดหัวเสียบ(แผงขาว) หรือว่าต้องแงะหัวมันออกมาอ่ะ
    ^--- แงะงับ (วิธีหาใน บอดดูงับ) Molex แล้วค่อยใส่กลับ หรือ บัดกรี ตรงขั้วออก แล้วค่อยบัดกรีกลับ อันนี้แล้วแต่ ความถนัดงับ

Comment

ขอบคุณครับผม^^

Comment

คำตอบกระจ่างเลยครับ

Comment

เศร้า... ไปตัดมาแล้วครับร้านทำประดูหน้าต่างเหล็กดัดแถวปากซอย
          ผมmarkเส้นและรูน๊อตไว้ฝั่งใน ฝั่งนอกก็แปะประดาษกาวตรงขอบ
          กลัวจะเป็นรอยขูด บอกอาเฮียว่าเดี๋ยวไปเอาน๊อตมาเทียบดอกสว่าน
          พอกลับไปถึงลูกน้องก็เริ่มลงมือตัดกันแล้วครับ ใช้หินเจียรแบบถืออ่ะ
          ฐานมันก็เป็นเก้าอี้ตัวกระจิ๋วโยกไปโยกมา กดซะหักงอ พอมันตัดเสร็จ..
          มันโยนขอบนอกออกแล้วเอาช่องในมาแต่ง ผมผง่ะเลยครับ เวรแล้วไง
          เข้าไปบอกว่าเอาอันนอกไม่ใช่อันใน ทีแรกผมก็คุยกับอาเฮียแล้ว
          ไม่รู้บอกลูกน้องยังไง ลูกน้องก็ไม่ค่อยฉลาดเลยง่ารูน๊อตกับเส้นตัด
          ดูง่ายๆก็รู่แล้วว่าส่วนไหนจะใช้ มันกินเนื้อที่ออกไปเลย
          แนวที่ตัดก็ไม่ค่อยตรง ตอนมานไปเอาตะไปมาแต่งขอบก็บอกแต่งตรง
          นี้ๆให้ตรงที พี่เค้าเอาตะไบด้านโค้งแต่งแล้วเมื่อไรขอบมันจะตรงล่ะนั่น
          แล้วมันถามผมว่าเอาไว้ใช้อะไรผมบอกนี่เครื่องคอม(เมิงคิดว่าฝารถเข็น
          รึไง) .../ค่าตัดร้อยนึง

ถ้ามันไม่ตรงแบบนี้จะเอาพลาสติกติดข้างในมันจะเห็นรอยใช่ป่าวครับ
          ทำไงดีอ่ะใช้ขอบยางเดินหรือพลาสติกติดข้างนอกเลย ช่วยแนะนำที
          นะครับที่จะปกปิดความงามนี้ได้

ยังไม่ได้หาซื้อพลาสติกครับ ถ้าให้เค้าเจาะช่องพัดลมซัก2ช่องมาเลยจะได้ป่าวไม่รู้
          กลัวจะเป็นแบบร้านนี้ ถ้ามาเจาะเองใช้อะไรอ่ะอย่างเลื่อยฉลุมันจะติดด้ามมันใช่ไหมครับ
          มืนนนนนนนน
          Last edited by Arave; 2 Aug 2007, 12:18:16.

Comment

เละเลย...งืมมม

หาขอบยางมาปิดซะหน่อยนะครับ แล้วค่อยติดแผ่นพลาสติก..

ผมก็มีแผ่นพลาสติกแล้วแต่ไม่รู้จะตัดมันยังไงเหมือนกัน เลยเก็บไว้ก่อน.. เห็นงี้แล้วเศร้าแทน..

Comment

กรำแท้ๆ

Comment

ขอบยางปิดเอางับ หรือไม่งั้นก็ ตัด+ตะไบ เพิ่มกินไปให้ถึงรูน๊อตเลยก็ได้งับ (ถ้า มันยังมีที่เหลือให้ตัดอีกนะ)แล้ว ใช้ เทปกาว 2 หน้าติดแทนน๊อต
                หรือ วิธีสุดท้าย ใช้ Epoxy งับ แต่งขอบ แล้วขัดใหม่ (<< อันนี้ลอง search หาวิธีใช้ดูงับ ผมมีแต่แบบ web Eng ==" กะผมยางมะเคยลองด้วยอะ ^^a')
                สุดท้าย กระดาษทราย ขัดงับ หลายๆ เบอร์ ไล่ไป แล้ว ลงสีใหม่ กลบเกลื่อนงับ

แผ่น Acrylic วัดขนาด + ช่องพัดลม ปายให้เค้า ตัดพร้อมเจาะมาให้ได้เลยงับ (กะเลื่อยฉลุไฟฟ้า อะละแต่ ร้านทำพวกนี้เค้าจะมี ตัวใหญ่ๆ มานยาวเป็นฟุตอะ ==") แต่ของผม ปายจ้างร้าน ตัดด้วย เลเซอร์อะ วาดแบบไป ตรงแน่นอน ^^a' แกะลายได้ด้วย (ไม่พลาดซักมิล จิงๆ)
                ใช้เลื่อยฉลุได้บางมุมงับ ขึ้นอยู่กำต่ำแหน่งที่จะเจาะ
                Last edited by Teardrop; 3 Aug 2007, 11:07:00.

Comment

Originally posted by Arave View Post
                  เศร้า... ไปตัดมาแล้วครับร้านทำประดูหน้าต่างเหล็กดัดแถวปากซอย
                  ผมmarkเส้นและรูน๊อตไว้ฝั่งใน ฝั่งนอกก็แปะประดาษกาวตรงขอบ
                  กลัวจะเป็นรอยขูด บอกอาเฮียว่าเดี๋ยวไปเอาน๊อตมาเทียบดอกสว่าน
                  พอกลับไปถึงลูกน้องก็เริ่มลงมือตัดกันแล้วครับ ใช้หินเจียรแบบถืออ่ะ
                  ฐานมันก็เป็นเก้าอี้ตัวกระจิ๋วโยกไปโยกมา กดซะหักงอ พอมันตัดเสร็จ..
                  มันโยนขอบนอกออกแล้วเอาช่องในมาแต่ง ผมผง่ะเลยครับ เวรแล้วไง
                  เข้าไปบอกว่าเอาอันนอกไม่ใช่อันใน ทีแรกผมก็คุยกับอาเฮียแล้ว
                  ไม่รู้บอกลูกน้องยังไง ลูกน้องก็ไม่ค่อยฉลาดเลยง่ารูน๊อตกับเส้นตัด
                  ดูง่ายๆก็รู่แล้วว่าส่วนไหนจะใช้ มันกินเนื้อที่ออกไปเลย
                  แนวที่ตัดก็ไม่ค่อยตรง ตอนมานไปเอาตะไปมาแต่งขอบก็บอกแต่งตรง
                  นี้ๆให้ตรงที พี่เค้าเอาตะไบด้านโค้งแต่งแล้วเมื่อไรขอบมันจะตรงล่ะนั่น
                  แล้วมันถามผมว่าเอาไว้ใช้อะไรผมบอกนี่เครื่องคอม(เมิงคิดว่าฝารถเข็น
                  รึไง) .../ค่าตัดร้อยนึง

ถ้ามันไม่ตรงแบบนี้จะเอาพลาสติกติดข้างในมันจะเห็นรอยใช่ป่าวครับ
                  ทำไงดีอ่ะใช้ขอบยางเดินหรือพลาสติกติดข้างนอกเลย ช่วยแนะนำที
                  นะครับที่จะปกปิดความงามนี้ได้

ยังไม่ได้หาซื้อพลาสติกครับ ถ้าให้เค้าเจาะช่องพัดลมซัก2ช่องมาเลยจะได้ป่าวไม่รู้
                  กลัวจะเป็นแบบร้านนี้ ถ้ามาเจาะเองใช้อะไรอ่ะอย่างเลื่อยฉลุมันจะติดด้ามมันใช่ไหมครับ
                  มืนนนนนนนน
                  แนะนำตามความคิดผมนะ
                  เอาแผ่นอคิลิคแปะทางด้านนอกนะครับ ตัดให้เท่ากับฝาเคสเลย แล้วที่แผ่นอคิลิคก็เอาสติกเกอร์ตัดปิดให้เลยขอบเหล็กเข้าไป เพื่อให้สติกเกอร์บังขอบเหล็กที่ไม่สวย แค่นี้ก็สวยงามแล้วครับ

ปล. นึกภาพตามผมออกมั้ยครับ ถ้าไม่ออก เด๋วจะทำภาพมาให้ดูครับ

Comment

ผมว่ายังพอมีทางแก้นะอย่าพึ่งท้อ ลองเอาตะไบ ตะไบให้เรียบกระดาษทรายขัดแล้วทำสีใหม่น่าจะเนียบ

Comment

เสร็จแระ เอาอะคลีลิคซ้อนไว้ข้างนอกนี่แหละครับเดินซื้อที่วงเวียน22 แผ่น3มิล ร้อยกว่าบาท
                      ถ้าเจาะช่องด้วยคิด500เลยเอามาเจาะเองคับ เดินแถวนั้นมีแต่สาวๆมองตอนกลับเลย
                      ถึงบางอ้อ ว่า"ฉ๋องย้อย"
                      P5GD1-pro / Intel P4 3Ghz แบบว่าไม่เคยโมครับอยากทำระบายความร้อนให้
                      มันก่อน ความร้อนCPUเคยเปิดมา65ซักพักก็ราวๆ48-53 แต่พอทำเสร็จขึ้นที่ประมาณ40-44

ตัวบนไว้เป่าcpu ตัวล่างใหญ่หน่อยไว้เป่ารวมๆครับ การ์ดจอ,ละก็ชิพเซ็ทมั้ง(เรียกไม่ถูก)2ตัว
                      สายอย่างรกเดี๋ยวไปหาท่อหดแล้วเก็บอีกทีอ่ะ

ตะแกรงพัดลม8ซม.หายากจัง
                      ดูดลมตัวหน้าว่าจะตัดพื้นที่วางcd-romออกครับ แล้วดักลมลงHDซักครึ่งนึง

dvdย้ายขึ้นไปไว้บนสุดเลย แต่ต้องแงะฝาถาดหน้ามันออกคับเพราะยัดไม่เข้า
                      caseข้างๆเก่ามากๆครับแต่ข้างในของใหม่เพิ่งซื้อได้2อาทิตย์ AliveNF6G-VSTA / Sempron 3000+.....
                      กำลังเก็บตังค์หาMini-Atxให้มันครับ

มืดตึดตื๋อ

...มีไรเพิ่มเติมโปรดชี้แนะทีครับ ผมมือใหม่รู้ตัวว่าอ่อนคับ ขนาดทำเสร็จแล้วเพิ่งรู้ว่าพัดลมมันมีไฟล์ด้วย(><)
                      ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ทำให้ผมได้รู้อะไรเพิ่มเติมจากที่นี่เยอะแยะเลย
                      Last edited by Arave; 5 Aug 2007, 21:29:27.

Comment

Originally posted by Arave View Post
                        เสร็จแระ เอาอะคลีลิคซ้อนไว้ข้างนอกนี่แหละครับเดินซื้อที่วงเวียน22 แผ่น3มิล ร้อยกว่าบาท
                        ถ้าเจาะช่องด้วยคิด500เลยเอามาเจาะเองคับ เดินแถวนั้นมีแต่สาวๆมองตอนกลับเลย
                        ถึงบางอ้อ ว่า"ฉ๋องย้อย"
                        P5GD1-pro / Intel P4 3Ghz แบบว่าไม่เคยโมครับอยากทำระบายความร้อนให้
                        มันก่อน ความร้อนCPUเคยเปิดมา65ซักพักก็ราวๆ48-53 แต่พอทำเสร็จขึ้นที่ประมาณ40-44

ตัวบนไว้เป่าcpu ตัวล่างใหญ่หน่อยไว้เป่ารวมๆครับ การ์ดจอ,ละก็ชิพเซ็ทมั้ง(เรียกไม่ถูก)2ตัว
                        สายอย่างรกเดี๋ยวไปหาท่อหดแล้วเก็บอีกทีอ่ะ

ตะแกรงพัดลม8ซม.หายากจัง
                        ดูดลมตัวหน้าว่าจะตัดพื้นที่วางcd-romออกครับ แล้วดักลมลงHDซักครึ่งนึง

dvdย้ายขึ้นไปไว้บนสุดเลย แต่ต้องแงะฝาถาดหน้ามันออกคับเพราะยัดไม่เข้า
                        caseข้างๆเก่ามากๆครับแต่ข้างในของใหม่เพิ่งซื้อได้2อาทิตย์ AliveNF6G-VSTA / Sempron 3000+.....
                        กำลังเก็บตังค์หาMini-Atxให้มันครับ

มืดตึดตื๋อ

...มีไรเพิ่มเติมโปรดชี้แนะทีครับ ผมมือใหม่รู้ตัวว่าอ่อนคับ ขนาดทำเสร็จแล้วเพิ่งรู้ว่าพัดลมมันมีไฟล์ด้วย(><)
                        ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ทำให้ผมได้รู้อะไรเพิ่มเติมจากที่นี่เยอะแยะเลย
                        ลองหาสติ๊คเกอร์สีเดียวกับเคส ตัดเป็นกรอบติดด้านในของแผ่นอคิลิค(ตัดแค่ให้เลยขอบเหล็กมานิดหน่อยก็พอ เพื่อที่สติ๊คเกอร์จะได้ปิดรอยขอบเหล็กที่ไม่สวย) รับรองสวยแน่นอนครับ

Comment

แผ่นอะคริลิคที่เป็นฐานของพัดลมหน้าเคสนี่ ใช้กาวติดเอาใช่หรือเปล่า?

Comment

ช่างกล้า เปิดโล่ง ล่อฝุ่น จิงๆ =="

ท่อหอ ไว้รัดปลายเฉยๆ งับ มะช่ายเอาใส่ตลอดเส้นนา =="
                            ที่เก็บสาย (เรียกไรหว่า ลืม) ที่มานขายๆ 1000ทิพ กันเปนกล่องๆ อะ มี ท่อห่อ ให้ในกล่องแล้วนา

Comment

ปิดstickerแล้วครับ ติดยากเหมือนกันมันขึ้นฟองอากาศเลยเอาน้ำช่วยนิดนึง

พอโดนไฟข้างในแล้วสีจะอ่อนขึ้นอีกครับจะเห็นฟองอากาศได้ชัดเลย ไว้ลองพ่นสีดูครับ

HDDไม่รู้จะไว้ไหนเอาขึ้นไปตากลมซะเลย

งานนี้จะถือไว้เป็นบทเรียนคับ ><"

Comment

Working...
                              X