Announcement

Collapse
No announcement yet.

โชว์ลาว!!วันนี้เสนอตอน"การต่อLEDอีกครั้งแบบละเอียดยิบ"มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Merfo View Post
    งัด
    แทงงัด?
    Originally posted by boyd_747 View Post
    Capture ไว้ใช้ยันลูกโตเรป๋ม หะ หะ...
    ขนาดนั้น?

Comment

หรอยท่านเหอ

Comment

Originally posted by mamiya47 View Post
        หรอยท่านเหอ
        ขอบคุณครับ

สำหรับท่านที่ไปซื้อไม่ถูกไม่รู้จะบอกเค้ายังใงเลือกไม่ถูก หน้าแรกเลยครับ เพิ่มเติมให้แล้ว

Comment

ท่าน r 1k ที่ท่านใช้ มันต่างกะ 470โฮม ตรงไหนอิอิ ขอโทดนะที่ถามโง่ๆๆ อยู่ม.1 ยังไม่ได้เรียนเนื่องนี้ทีต้องรอ ม.3 55+

Comment

ดันนนน

Comment

Originally posted by paolovelove View Post
              ท่าน r 1k ที่ท่านใช้ มันต่างกะ 470โฮม ตรงไหนอิอิ ขอโทดนะที่ถามโง่ๆๆ อยู่ม.1 ยังไม่ได้เรียนเนื่องนี้ทีต้องรอ ม.3 55+
              รอคนจบอีเล็คมาตอบดีมั๊ยนี่ ..เอาเป็นว่าฟังช่างยนต์ตอบก่อนละกัน 1kคือ1กิโลโอห์ม ก็เท่ากับ
              1000โอห์ม นั้นเอง นั้นก็หมายถึงความท้านทานมาก หลอดก็จะสว่างน้อยลง แต่อายุการใช้งานจะนานขึ้น พอเข้าใจนะครับ ความท้านทานน้อยก็สว่างมาก เพราะไฟผ่านได้มาก แต่ก็ต้องไม่มากเกินที่หลอดพวกนี้จะรับได้ สแป๊กมันอยู่ที่ 3.6Vมั่ง
              เราเอามาต่อกับ12Vเลยต้องคร่อมRใงครับเพื่อไม่ให้หลอดมันขาด ใช้ไฟ 12Vผมว่าRไม่ควรต่ำกว่า 470โอห์ม นะครับ

หรือ ถ้าจะไม่ใช้R ก็ได้ เอามาต่อ อนุกรม กัน 4 หลอด ก็ได้ แต่ถ้าหลอดไดหลอดหนึ่งขาด ก็จะดับหมดทั้ง4ดวง จะต่อแบบนี้ ต้องต่อเป็นชุดๆ ชุดละ4หลอด

เพิ่มเติม
              อันนี้ ต่อแบบ อนุกรม (ไม่ค่อยนิยม จากเหตุผลด้านบน)

Last edited by aekshow; 30 Mar 2009, 03:09:19.

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                รอคนจบอีเล็คมาตอบดีมั๊ยนี่ ..เอาเป็นว่าฟังช่างยนต์ตอบก่อนละกัน 1กิโลโอห์ม ก็เท่ากับ
                1000โอห์ม นั้นเอง นั้นก็หมายถึงความท้านทานมาก หลอดก็จะสว่างน้อยลง แต่อายุการใช้งานจะนานขึ้น พอเข้าใจนะครับ ความท้านทานน้อยก็สว่างมาก เพราะไฟผ่านได้มาก แต่ก็ต้องไม่มากเกินที่หลอดพวกนี้จะรับได้ สแป๊กมันอยู่ที่ 3.6Vมั่ง
                เราเอามาต่อกับ12Vเลยต้องคร่อมRใงครับเพื่อไม่ให้หลอดมันขาด ใช้ไฟ 12Vผมว่าRไม่ควรต่ำกว่า 470โอห์ม นะครับ

หรือ ถ้าจะไม่ใช้R ก็ได้ เอามาต่อ อนุกรม กัน 4 หลอด ก็ได้ แต่ถ้าหลอดไดหลอดหนึ่งขาด ก็จะดับหมดทั้ง4ดวง จะต่อแบบนี้ ต้องต่อเป็นชุดๆ ชุดละ4หลอด
                ตอบแบบนี้ ช่างกลขอคาราวะ1จอก

Comment

ขอบคุณคราบ สำหรับคำตอบให้เด็กขึ้น ม.2 ปีนี้ อิอิ

Comment

ขอโทดนะครับ อีกข้อนึงได้มะอะ
                    และไอ 1ทับ4 วัตต์ อะมันคือไรหยอ

Comment

fyoqqq

Comment

เทพๆ อย่างนี้เรียกโชว์เทพ

Comment

ตอบผมหน่อยสิ แล้ว 1/4 วัตต์ อะหมายถึงไรหยอ

Comment

แหงะ ไม่มีคนตอบเลยงะ

Comment

บอกกล่าวเสริมๆคับ ถ้ามัลติมิเตอรื เปน ดิจิตัล ใส+ไป+ -ไป- ได้เลยครับ ^^

Comment

Originally posted by paolovelove View Post
                                ตอบผมหน่อยสิ แล้ว 1/4 วัตต์ อะหมายถึงไรหยอ
                                กำ ผมไม่ได้จบอีเล๊คด้วยซิ เอาเป็นว่า เป็นขนาดของR ที่ทนกระแสได้
                                ตัวเล็กก็ทนกระแสได้น้อย ตัวใหญ่ 1/2 หรือ1 วัตต ไรแบบนี้ ตัวจะใหญ่กว่า 1/4 แต่ทนกระแสได้สูงกว่า แต่มันเกินความจำเป็น สำหรับLEDที่กินกระแสนิดเดียว

Comment

Working...
                                X