Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอามาให้ดูครับ e6600 กับ p5n-e ocz2 มือใหม่ c2d ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ballboy View Post
    กดไม่ไปอะ ไม่กล้าเพิ่มไฟ เพระาไม่รู้ มันรับได้เท่าไร่ เพราะ บอร์ดตัวนี้ มันโล่งโจ้งเหลือเกินครับ แผงจ่ายไฟ ไม่มีheatsinkติดเลย ลองเอามือไปแตะ ร้อนมักๆ แต่ผมเล่นน้ำนะ แต่มันก้ ได้แค่ cpu กับ nb อะครับ ส่วนตรงอื่นโล่งมากๆ sb ก็ไม่มีheatsink เลยคิดว่า ตัวนี้ ไม่เหมาะกับการ oc โหด และ ไฟ nb นี่ปรับเองหรือ auto อะครับ คือผมยัง งง เรื่องไฟอยุ่เลย เพราะมันไม่เหมือน 939 ซึ่งไฟ มันจะเยอะกว่า ช่วยบอกหน่อย

และบอร์ดตัวนี้ น่าสนกว่า striker ไหมครับผมและ tk มีของยังอะ DFI LanPartyUT NF680i LT SLI-T2R

http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=235
    บอร์ดตัวนี้น่าเล่นมากครับ ปรับได้ทุกอย่างเหมือน 680i เลย อย่ามองว่ามันเป็นแค่ 680i LT นะครับขอบอก ปรับได้ละเอียดยิบ ความนิ่งดีกว่า Striker เยอะครับ ถ้าจะเล่นชิพ nForce นี่ต้องมอง DFI อย่างเดียวเลยครับ เค้าทำมานาน เรียกว่ารู้ทุกซอกทุกมุมของมันเลย tweak ได้แจ่มสุดๆ

Originally posted by ballboy View Post
    ผมลอง enable eep ดูครับ มันตั้งให้วิ่ง 5 4 4 12 1t ครับผม งงครับ เลยเข้าวินดู ลองเทสอะไร แค่เบื่องต้นผ่าน ถ้ามีเวลาจะลอง รัน 32 ดูกับ ortos สัก 1ชม ถ้าผ่าน ก็งงครับ เลยงงว่า ddr2 มันวิ่ง 1t ได้ด้วยหรอครับ หรือว่า ram เทพมาเกิด ล้อเล่นนะครับ เหอะๆ ถ้าจริงก็ดีดิ

ผมเคยเล่น 1T กับ P5N32-E SLI เหมือนกันครับ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า bandwidth ของ DDR900 4-4-4-12 1T เนี่ยแรงพอๆกับ DDR1200 5-5-5-15 2T เลยนะครับ

ปล. ตอนนั้นผมใช้ Kingston D9GMH เล่นกับมันครับ

Comment

CPU ใช้ไปน้อยจังเลยครับ -*- ผม 3.60 ตั้งไว้ 1.5 เลยทีเดียว อิจฉาจัง

Comment

ผม 1.55 V. แนะ

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
          CPU ใช้ไปน้อยจังเลยครับ -*- ผม 3.60 ตั้งไว้ 1.5 เลยทีเดียว อิจฉาจัง
          ได้ของท่านนึงมาครับ เค้าการันตีเรื่องไฟน้อยครับ เลยสอยมาเลย week 29ครับ แต่ไม่มีประกัน เกิดอะไรขึ้นมา ทิ้งอย่างเดียวครับ

ปล. เทส super pi 32 ผ่านแต่ ทำไม มาตาย ortos ทุกทีเลย พอรัน ortos มา ครึ่งชม รีเลย แต่ใช้เล่นเกม ไม่เห็นเป็นอะไรเลย
          Last edited by ballboy; 11 Jun 2007, 21:02:15.

Comment

มีไรข้องใจถามท่าน minibank เลยงับเค้าก็ใช้อยู่เหมือนกาน 680i ผมว่า dfi น่าใช้กว่าเยอะคับ
            เพราะอย่างที่ท่าน Amagin บอกเค้าเด่นมาตั้งแต่ socket 939 แล้ว ยิ่ง vmod เอามาเทสแล้วเห็นบัสแล้วผมว่าชื่นใจคับผม 680i ผมว่าต้องกดน้ำคับ พลังแฝงจะโผล่มาอีกเยอะ
            เพราะ p5w DH <975> ผมจากไม่เคยเปิดผ่านที่บัส 460*9 ก็ยังเข้าไปเทส super pi 1M ผ่านได้

Comment

ได้ของท่านนึงมาครับ เค้าการันตีเรื่องไฟน้อยครับ เลยสอยมาเลย week 29ครับ แต่ไม่มีประกัน เกิดอะไรขึ้นมา ทิ้งอย่างเดียวครับ

ปล. เทส super pi 32 ผ่านแต่ ทำไม มาตาย ortos ทุกทีเลย พอรัน ortos มา ครึ่งชม รีเลย แต่ใช้เล่นเกม ไม่เห็นเป็นอะไรเลย
              orthos โดยปรกติจะเกินไฟมากกว่าค่าที่ใช้เทสทุกอย่างผ่านได้อีกราวๆ 0.05 คับ

รอๆผมบ้างเน้อ พ่นแลคเกอร์ยังไม่เสร็จเยย หาซื้อไม่ได้ด้วย ไม่มีใครขายเลย แลคเกอร์ด้านไม่นิยมอย่างแรง เอิ้กๆ ได้แต่รอคับ

ของผม 3.6 ใช้ไฟ 1.425 กดน้ำแล้วน้า แต่เพิ่งแลปซีพียูไป รอผมด้วยเน้อ อิอิ

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                มีไรข้องใจถามท่าน minibank เลยงับเค้าก็ใช้อยู่เหมือนกาน 680i ผมว่า dfi น่าใช้กว่าเยอะคับ
                เพราะอย่างที่ท่าน Amagin บอกเค้าเด่นมาตั้งแต่ socket 939 แล้ว ยิ่ง vmod เอามาเทสแล้วเห็นบัสแล้วผมว่าชื่นใจคับผม 680i ผมว่าต้องกดน้ำคับ พลังแฝงจะโผล่มาอีกเยอะ
                เพราะ p5w DH <975> ผมจากไม่เคยเปิดผ่านที่บัส 460*9 ก็ยังเข้าไปเทส super pi 1M ผ่านได้

ผมก็เล็ง dfi เหมือนกันอะตัวบนอะครับ จะไปลุย striker ก้มีแต่คนบอกว่า จ่ายไฟdrop เอ๋อมั่ง เลย คิดว่า dfi น่าจะดี ถึงแม้ bios จะปรับยากไปนิด

ปล. 680i แตกต่างกับ 680i lt ยังไงครับ และ รองรับ epp ที่ 1066 เหมือนกันใช่ไหม
                Last edited by ballboy; 11 Jun 2007, 21:11:33.

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                  orthos โดยปรกติจะเกินไฟมากกว่าค่าที่ใช้เทสทุกอย่างผ่านได้อีกราวๆ 0.05 คับ

รอๆผมบ้างเน้อ พ่นแลคเกอร์ยังไม่เสร็จเยย หาซื้อไม่ได้ด้วย ไม่มีใครขายเลย แลคเกอร์ด้านไม่นิยมอย่างแรง เอิ้กๆ ได้แต่รอคับ

ของผม 3.6 ใช้ไฟ 1.425 กดน้ำแล้วน้า แต่เพิ่งแลปซีพียูไป รอผมด้วยเน้อ อิอิ

แล้วยังงี้ควรเพิ่มไฟอีกใช่ไหม แต่ เล่นอะไรไม่มีปัญหานะ ไม่อยากเพิ่มมากไปกว่านี้

cpu ผมก็ แลปปิ้งแล้ว อิอิ เย็นครับเย็น

ขอให้เสร็จไวๆนะครับ จอรอดู อิอิ
                  Last edited by ballboy; 11 Jun 2007, 21:15:15.

Comment

กดน้ำไม่ต้องกลัวคับ แต่ที่ให้กลัวคือ ความร้อนบนเมนบอร์ดคับ เอาพัดลมที่มีมาเป่าซ้าให้หมดทุกจุดที่ร้อนยิ่งจับไม่ได้ ยิ่งต้องหามาเป่าคับ อันตรายอย่างแรงคับ
                    ผมถ้า OC เอาคะแนนคือไม่ได้ใช้ค่านั้นตลอด ก็ยัดไป 1.7 สุดบอร์ด และตรงเฟสภาคจ่ายไฟรอบๆ cpu หาพัดลมมาเป่า ทั้ง 2ด้าน ถ้าไม่รัน fulload ด้วย orthos นั้นไม่เท่าไหร่คับ อยู่ราวๆ 45-55
                    แต่ถ้า test orthos ด้วยแล้วพุ่งไปที่75-85 เลยคับอันตรายมากๆ ถ้ามีพัดลมแล้วหายห่วงคับ

ส่วนไฟ CPU ไม่ต้องไปกลัวคับ CPU พังยากมั่กๆ ให้ดูที่ความร้อนเป็นหลักคับท่าน ไม่เกิน 80 สบายๆ (full load น้า ไม่ใช่ idle 80 หละตาย)อิอิ

ปล.p5w dh ว่าแต่ชุดน้ำได้มาแย้วเหรอคับท่าน ขอยลโฉมหน่อยคร้าบ อิอิ

Comment

http://www.vmodtech.com/modules.php?...583&highlight=

ถ้ามีซึ้งพวกนี้อยู่แล้ว แปะโล้ดคับ แต่อย่างไรก็ต้องหาพัดลมมาช่วยด้วยจะดีกว่าคับ ^ ^

Comment

กดน้ำไม่ต้องกลัวคับ แต่ที่ให้กลัวคือ ความร้อนบนเมนบอร์ดคับ เอาพัดลมที่มีมาเป่าซ้าให้หมดทุกจุดที่ร้อนยิ่งจับไม่ได้ ยิ่งต้องหามาเป่าคับ อันตรายอย่างแรงคับ
                        ผมถ้า OC เอาคะแนนคือไม่ได้ใช้ค่านั้นตลอด ก็ยัดไป 1.7 สุดบอร์ด และตรงเฟสภาคจ่ายไฟรอบๆ cpu หาพัดลมมาเป่า ทั้ง 2ด้าน ถ้าไม่รัน fulload ด้วย orthos นั้นไม่เท่าไหร่คับ อยู่ราวๆ 45-55
                        แต่ถ้า test orthos ด้วยแล้วพุ่งไปที่75-85 เลยคับอันตรายมากๆ ถ้ามีพัดลมแล้วหายห่วงคับ

ส่วนไฟ CPU ไม่ต้องไปกลัวคับ CPU พังยากมั่กๆ ให้ดูที่ความร้อนเป็นหลักคับท่าน ไม่เกิน 80 สบายๆ (full load น้า ไม่ใช่ idle 80 หละตาย)อิอิ

ปล.p5w dh ว่าแต่ชุดน้ำได้มาแย้วเหรอคับท่าน ขอยลโฉมหน่อยคร้าบ อิอิ
                        ชุดน้ำได้มาแล้ว ยังไม่ได้ประกอบใส่เลยครับ เพราะว่าจะเปลี่ยนบอร์ดเลยยังไม่ยัดใส่ เพราะเดียวต้องถอดออกมา อีก ตอนนี้ ใส่ ultra 120 extream อยู่ครับ

ผม cpu ที่ 3.8 ไฟ 1.45 ide 47 full 53 นะ ขนาดยังไม่ได้เล่นน้ำ mb ไม่เกิน 46ครับ ทั้งๆที่ mb ตัวนี้ โล่งโจ้งมากๆ แต่ผมเล่นห้องแอร์นะครับ เห็นดูรีวิว 120 extream ตัวนี้ เล่นห้องแอร์จะเย็น

เดียวรอ mb ใหม่ก่อนแล้วจะยัด ใส่ ชุดน้ำ แล้วจะเอามาให้ยลโชม

ปล.อยากได้ block แบบท่านอะ ของผมได้มาแบบเดิมเลย apogee gt แบบท่าน มันเย็นกว่ากันมากไหม
                        Last edited by ballboy; 11 Jun 2007, 21:49:02.

Comment

Othors มันแด๊กไฟอ่ะครับ แต่จริงๆผมว่าถ้าใช้งานปกติไม่มีปัญหาก็ OK แล้วครับ ถ้าผมจำไม่ผิด

หาก Test สักพัก (1-15 นาที) แล้ว เด้ง หรือ Restart คือไฟที่จ่ายให้มัน (CPU & RAM) ไม่พอ แต่หาก Test ไปนานๆ แล้วเด้งหรือ Restart นี่น่าจะเป็นเพราะความร้อนสะสมมากเกินไป ให้ลองหาอะไรมาเป่าดูครับ

ปล. เล่น DFI ดีแล้วครับ เห็นภาคจ่ายไฟ Digital PWM แล้วโดนใจผมมั่กๆเลย น่าจะจ่ายไฟได้ดีกว่าของ Asus อยุ่เยอะ ของ Asus Striker Extreme จ่ายไฟไม่ค่อนเนียนเท่าไหร่อ่ะครับ CPU มันจะจ่าย Drop มากๆเลยส่วน Ram ก็จ่ายเกินมโหฬาร (อันนี้ผมไม่ได้วัดด้วยเครื่องวัดนะครับ แต่ดูเอาจาก Bios และใน Windows เอานะครับ ^^")

E6600 มัน OC ไปง่ายจังเลยอ่ะ E6400 ของผม 3.6 -3.7 GHz ก็เต็มกลืนแร๊ะ กับ Sink Tt Ultra 120

ปล. ว่าแต่ Case คุณ Note ไปถึงไปแล้วครับ รอชมอย่างแรง Update ยังง่า

Comment

ชุดน้ำได้มาแล้ว ยังไม่ได้ประกอบใส่เลยครับ เพราะว่าจะเปลี่ยนบอร์ดเลยยังไม่ยัดใส่ เพราะเดียวต้องถอดออกมา อีก ตอนนี้ ใส่ ultra 120 extream อยู่ครับ

ผม cpu ที่ 3.8 ไฟ 1.45 ide 47 full 53 นะ ขนาดยังไม่ได้เล่นน้ำ mb ไม่เกิน 46ครับ ทั้งๆที่ mb ตัวนี้ โล่งโจ้งมากๆ แต่ผมเล่นห้องแอร์นะครับ เห็นดูรีวิว 120 extream ตัวนี้ เล่นห้องแอร์จะเย็น

เดียวรอ mb ใหม่ก่อนแล้วจะยัด ใส่ ชุดน้ำ แล้วจะเอามาให้ยลโชม

ปล.อยากได้ block แบบท่านอะ ของผมได้มาแบบเดิมเลย apogee gt แบบท่าน มันเย็นกว่ากันมากไหม
                            D-Tek กับ Gt เท่าที่ลองเทส D-tek เย็นกว่า 2องศาครับผม ตอนนี้นอนอืดทั้งคู่...

Comment

Originally posted by numz View Post
                              D-Tek กับ Gt เท่าที่ลองเทส D-tek เย็นกว่า 2องศาครับผม ตอนนี้นอนอืดทั้งคู่...
                              อย่าปล่อยให้มันนอนเฉยๆสิ เอามาขายผม
                              Last edited by ballboy; 12 Jun 2007, 00:06:55.

Comment

บอร์ดตัวนี้ผมเปลี่ยนจาก 9 เป็น อย่างอื่นไม่ได้เลยงง ลองเปลี่ยนเป็น 8 แล้ว พอ save แล้ว ออก ก็ ได้ *9 เหมือนเดิม ลอง flash bios แล้ว ก็เหมือนเดิม งงจริงๆ รึว่ามันต้องไป enable ตรงไหนรึปล่่าวครับ ลดตัวคูณไม่ได้เลย
                                แฟรชไบออสใหม่ครับ รู้สึกตัว0505มันเปลี่ยนตัวคูณให้e6600ไม่ได้ครับ
                                ลองหาตัวเก่ากว่าหรือใหม่กว่ามาแฟรชดูครับ

Comment

Working...
                                X