Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีดู T2xxx ที่มีทั้ง Core Duo และ Core 2 Duo

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by amd2x View Post
    แล้ว Intel Celeron Dual-Core Processor T1400 (1.73GHz) เป็นแบบไหนครับ เร็วกว่าเดิมไหมครับ มันเพิ่งออกมาใหม่
    รอผู้รู้เช่นกาน หาข้อมูลไม่มีเลย + +

Comment

จริงๆ ผมตอบท่าน amd2x ไปใน PM แล้วนะครับ

ถาม :แล้ว Intel Celeron Dual-Core Processor T1400 (1.73GHz) เป็นแบบไหนครับ เร็วกว่าเดิมไหมครับ มันเพิ่งออกมาใหม่

ตอบ : T1400 ยังไม่มีข้อมูลแม้แต่บน web intel เลยครับ แต่ถ้าอ้างอิงตาม CPU ของ Desktop E1400 ก็คงจะบอกได้ว่า คล้ายๆ กับพวก Pentium Dual Core T2310, T2330, ... นั่นล่ะครับ แต่ลด cache ลงครึ่งหนึ่งจาก 1MB เหลือ 512KB ครับ แต่เท่าที่ผมเคยดูผลเทส ความเร็วในการใช้งานส่วนใหญ่ขึ้นอยู่กับสัญญาณนาฬิกาซะมากกว่า สำหรับผมถือเป็นตัวที่น่าเล่นเลยครับ ถ้าราคามันถูกกว่าพวก Pentium Dual Core ซัก 2 พันบาทขึ้นไป (ที่สัญญาณนาฬิกาเท่ากันหรือมากกว่า)

ปล.ข้อควรระวัง Core Solo ที่เป็น Core Duo แบบหัวเดียว (ย้ำว่า Core Duo) ก็ใช้รหัส T1xxx เหมือนกันเช่น T1400 คือ Core Solo 1.8GHz cache 2MB แต่..เป็น 32bit และเป็นหัวเดียว และ...ไม่ใช่ Core 2 ตอนซื้อก็เช็คให้ชัวร์ๆ ว่าเป็น Celeron 2 หัว

Comment

ทำไมใน web มันบอกว่าเป็น 45 nm

ทำไมใน web มันบอกว่าเป็น 45 nm

http://www.intel.com/cd/products/ser...ore/390253.htm

แต่ ผลทดสอบเป็น 65 nm

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=239399

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้เยอะแยะเลย
            เป็นกำลังใจให้นะครับ

Comment

เพิ่งผ่านมาเห็น
              จากตารางที่เห็นในเว็บ intel ก็ชัดเจนนะครับ
              CPU frequency เท่าไหร่ FSB เท่าไหร่ จะดูว่าตัวไหน 64 Bit ก็ดูตรงช่องที่ติ๊ก Intel 64 แค่นั้นเอง
              ส่วนสถาปัตยกรรมก็ดูที่ช่อง Architecture ถ้าเป็น Penryn ก็ 45 nm

ถ้าเอาตารางนี้ไปด้วย เจอ 2310 กับ 2130 ก็อ่านตารางเทียบเอาก็เห็นนิครับ ว่าตัวไหน 64 Bit
              รูปแบบตารางง่ายๆ ใช้คอมพิวเตอร์ได้ก็คงจะพอดูออกล่ะมังคับ ตารางเค้าก็ไม่ได้ซับซ้อน

ส่วนเรื่อง Core Duo , Core 2 Duo , Pentium Dual-Core นั่นมันเป็นเรื่องของการตลาดครับ
              เป็นเรื่องของสายผลิตภัณฑ์ไม่ใช่สถาปัตยกรรม ที่มันเยอะจนงง ก็เพราะเค้าออกสินค้าเยอะจนผู้บริโภคมึนอ่ะแหละครับ
              สายผลิตภัณฑ์มันทับซ้อนกันจนเกิดความไม่ชัดเจน (ไม่ใช่พื้นที่ทับซ้อนนะ)
              จริงๆ ผู้บริโภคอย่างเราแทบจะไม่น่าจะต้องไปสนใจมันเลยด้วยซ้ำ
              Last edited by silverfox_; 29 Jul 2008, 17:43:14.

Comment

แล้ว core 2 Duo ที่มาใหม่อะครับ เช่น P7350 P8600 ULV7600 SL7100 มันต่างกันยังไงบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

Originally posted by silverfox_ View Post
                  เพิ่งผ่านมาเห็น
                  จากตารางที่เห็นในเว็บ intel ก็ชัดเจนนะครับ
                  CPU frequency เท่าไหร่ FSB เท่าไหร่ จะดูว่าตัวไหน 64 Bit ก็ดูตรงช่องที่ติ๊ก Intel 64 แค่นั้นเอง
                  ส่วนสถาปัตยกรรมก็ดูที่ช่อง Architecture ถ้าเป็น Penryn ก็ 45 nm

ถ้าเอาตารางนี้ไปด้วย เจอ 2310 กับ 2130 ก็อ่านตารางเทียบเอาก็เห็นนิครับ ว่าตัวไหน 64 Bit
                  รูปแบบตารางง่ายๆ ใช้คอมพิวเตอร์ได้ก็คงจะพอดูออกล่ะมังคับ ตารางเค้าก็ไม่ได้ซับซ้อน

ส่วนเรื่อง Core Duo , Core 2 Duo , Pentium Dual-Core นั่นมันเป็นเรื่องของการตลาดครับ
                  เป็นเรื่องของสายผลิตภัณฑ์ไม่ใช่สถาปัตยกรรม ที่มันเยอะจนงง ก็เพราะเค้าออกสินค้าเยอะจนผู้บริโภคมึนอ่ะแหละครับ
                  สายผลิตภัณฑ์มันทับซ้อนกันจนเกิดความไม่ชัดเจน (ไม่ใช่พื้นที่ทับซ้อนนะ)
                  จริงๆ ผู้บริโภคอย่างเราแทบจะไม่น่าจะต้องไปสนใจมันเลยด้วยซ้ำ
                  กระทู้นี้เขียนนานแล้วน่ะครับ ตอนที่เขียน web intel ยังไม่มีอะไรแยกแยะให้ด้วยซ้ำ ตอนนั้นมีแค่ T2310 ตัวเดียวมั้งครับ

ส่วนเรื่อง Core Duo, Core2Duo, Pentium Dual-Core ปัญหาคือคนซื้อเค้าดูรหัสรุ่นไม่เป็นไงครับ มันก็มีแค่ชื่อ CPU ที่โชว์อยู่ ถ้าไม่สนใจแล้วเกิดเลือกผิด เอา CPU รุ่นเก่ามาก็แย่สิครับ

Originally posted by pond9mam View Post
                  แล้ว core 2 Duo ที่มาใหม่อะครับ เช่น P7350 P8600 ULV7600 SL7100 มันต่างกันยังไงบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
                  - P คือ Penryn Medium Voltage คับ ถ้าเป็น T ที่เห็นกันปกติจะเป็น standard voltage
                  - ULV คือ Ultra Low Voltage คือ CPU ที่ใช้ไฟโคตรน้อย ประหยัดพลังงานมาก แต่ประสิทธิภาพก็ลดลงไปตามระเบียบ
                  - SL อันนี้ก็ไม่มีข้อมูลครับ
                  ลองดู link นี้ครับ: http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...ile_processors

Comment

T2500 เป็น core 2 หรือเปล่า ใหม่กว่า T 2410 หรือเปล่า

Comment

Originally posted by 4834 View Post
                      T2500 เป็น core 2 หรือเปล่า ใหม่กว่า T 2410 หรือเปล่า
                      555+ ผมก็พึ่งไปเจอ COMPAQ ที่ใช้ T2500 อยู่ตัวหนึ่ง (5 กันยายน) เขียนว่า Intel Pentium Dual Core ราคา 17000 มั้ง.....

T2500 เป็น Core Duo (Yonah) นะครับ ที่ตัวเครื่องจะมีสติกเกอร์ติดเป็น Core Duo

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

Comment

ขอบคุณ เช่นกัน สำหรับความรู้

Comment

ผมเพิ่งซื้อ Y410 (59013314)
                            - Intel Core 2 Duo T8100 2.1GHz
                            - DOS
                            - 250GB SATA HDD
                            - 2GB (512 x 2DIMM) 667MHz DDR2 SDRAM
                            - Disc Drive DVD-RW
                            - 14.1" WXGA with Vibrant View
                            - 6-Cell LilON Battery
                            เช็คใน cpu z ทำไม processsor name เป็น Intel pentium III ไม่แสดงเป็น core 2 หรือครับ
                            Attached Files

Comment

Originally posted by pakorn_st View Post
                              ผมเพิ่งซื้อ Y410 (59013314)
                              - Intel Core 2 Duo T8100 2.1GHz
                              - DOS
                              - 250GB SATA HDD
                              - 2GB (512 x 2DIMM) 667MHz DDR2 SDRAM
                              - Disc Drive DVD-RW
                              - 14.1" WXGA with Vibrant View
                              - 6-Cell LilON Battery
                              เช็คใน cpu z ทำไม processsor name เป็น Intel pentium III ไม่แสดงเป็น core 2 หรือครับ
                              ใช้ CPU-Z เก่าไปรึเปล่าครับ มันไม่เห็น L2-cache ด้วยซ้ำ

Comment

ขอบคุณ จขกท. สำหรับข้อมูลดีๆครับ

อ่านแล้วเข้าใจเรื่อง " การตลาดของอินเทล " แถมมาด้วย เหอๆๆ

หวังว่าจะได้อ่านกระทู้ดีๆจาก จขกท. อย่างนี้อีกครับ

ขอบคุณครับผม :-)

Comment

Working...
                                X