Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีดู T2xxx ที่มีทั้ง Core Duo และ Core 2 Duo

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับๆ

Comment

แจ่ม อธิบายได้สุดยอด

Comment

เราก็เป็นหนึ่งในสาวก merom เช่นกัน ขอบคุณมากมายครับ

Comment

แล้ว

Intel Core2 Duo Processor T8300 (2.4GHz, 3MB L2 cache, 800MHz FSB)

มันดีป่าวครับ

ปล.ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่าครับ

Comment

Originally posted by ping_za View Post
            แล้ว

Intel Core2 Duo Processor T8300 (2.4GHz, 3MB L2 cache, 800MHz FSB)

มันดีป่าวครับ

ปล.ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่าครับ
            T8400 รู้สึกจะเป็น CPU รุ่นใหม่นะครับ ไอ้ดีมันก็คงดีแหละ แต่คงจะแพง

แล้วก็เหมือนจะไม่ได้ใช้รหัส T แล้วนะครับ เหมือนจะใช้เป็น P8xxx กับ P9xxx โดยที่ P8xxx เป็น Penryn-3M ส่วน P9xxx เป็น Penryn-6M

รายละเอียดตามนี้เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...icroprocessors (ถ้าคนเขียน wiki มันไม่มั่วนะ เพราะอย่างที่รู้ๆกัน คนขายหมูก็เขียน wiki ได้)
            Last edited by beersonic; 25 Jan 2008, 14:12:13.

Comment

ช่วยเลือกซื้อ ได้ดีเลยครับ กำลังจะซื้อพอดี

Comment

พี่ครับอยากถามความรู้หน่อยนะครับ ผมเห็นมีกระทู้อื่นๆบอกว่า t2330 นั้นไม่ใช่เป็น core 2 Duo ครับเพราะเป็นเพียงแค่ Pentium Dual core อ้างอิงจาก
                http://processorfinder.intel.com/det...px?sspec=sla4k

ซึ่งคนที่พูดนั้นเค้าไม่แนะนำเพราะมีcahe L2เพียง1M และมี bus เพียง 533m ซึ่งน้อยมาก ซึ่งถ้าจะซื้อควรเป็นเล่นพวก AMD X2 จะดีกว่า แล้ว bus ของ cpu intel มีผลอย่างไรกับความเร็วของระบบมากมั้ยครับ

ถ้าผมผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบเป็นความรู้ดีๆที่มอบให้....
                Last edited by pingkungg; 28 Jan 2008, 22:55:07.

Comment

Originally posted by pingkungg View Post
                  พี่ครับอยากถามความรู้หน่อยนะครับ ผมเห็นมีกระทู้อื่นๆบอกว่า t2330 นั้นไม่ใช่เป็น core 2 Duo ครับเพราะเป็นเพียงแค่ Pentium Dual core อ้างอิงจาก
                  http://processorfinder.intel.com/det...px?sspec=sla4k

ซึ่งคนที่พูดนั้นเค้าไม่แนะนำเพราะมีcahe L2เพียง1M และมี bus เพียง 533m ซึ่งน้อยมาก ซึ่งถ้าจะซื้อควรเป็นเล่นพวก AMD X2 จะดีกว่า แล้ว bus ของ cpu intel มีผลอย่างไรกับความเร็วของระบบมากมั้ยครับ

ถ้าผมผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบเป็นความรู้ดีๆที่มอบให้....
                  ปกติ เราจะแยกแยะสถาปัตยกรรมได้จาก codename นะครับ

ต้องถามกลับไปว่า T5200 เป็น Core 2 Duo รึเปล่า
                  ถ้าใช่ T5200 ใช้ codename ว่า Merom มี cache 2MB กับ FSB533MHz
                  แล้วทำไม T2330 ที่ใช้ codename ว่า Merom เหมือนกัน FSB533MHz เหมือนกัน...แต่ cache ลดเหลือ 1MB จะไม่ใช่ Core 2 Duo ล่ะ << ถามแบบนี้กลับไปคับ อยากรู้ว่าเค้าจะตอบว่ายังไง...ไม่ก็ส่ง link มาเดี๋ยวตามไปถาม

เหมือนที่ผมบอกไปล่ะคับ Pentium Dual Core มีทั้งที่เป็น codename Yonah แล้วก็ Merom

T2330 เทียบได้กับ E2xxx (เรียกว่า Pentium Dual Core เหมือนกัน) บน Desktop......ถ้าบอกว่า E2xxx เป็น Core 2 Duo T2330 ก็เป็น Core 2 Duo แต่ถ้าบอกว่า E2xxx ไม่เป็น Core 2 Duo.........T2330 ก็ไม่เป็นครับ
                  Last edited by beersonic; 30 Jan 2008, 05:59:43.

Comment

แล้ว T2370 เป็น core 2 duo ด้วยรึเปล่าครับ

อีกอย่างทำไม clock speed แค่ 1.73GHz ละครับ ทั้งที่ T2350 ยัง 1.83GHz เลย

Comment

ความรู้มากมาย... ดีจริงๆ เพราะผมก็เพิ่งจะมีเครื่องที่ใช้ CPU เป็น intel ก็เมื่อไม่นานมานี้

ได้ความรู้เข้ามาเพิ่มอีกนี่... แจ่มจริงๆ ทำให้ผมรักเครื่องของผมขึ้นกว่าเดิมอีก

(รักนะ 24 ชม. ทำงานไม่ปิดมันเลยดีกว่า)

^0^

Comment

คือกระทู้นั้นผมหาไม่เจอมันหายไปแล้วอ่าครับผมหาใน google แล้วตอนนี้มันหาม่ายเจอแต่ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ

แล้วอยากจะถามอีกคำถามนึงว่า bus cpu intel นี่มีผลต่อความเร็วระบบโดยรวมอย่างไรบ้างครับ คือผมพอเข้าใจว่า bus นี่เหมือนกับเป็นท่อไว้ส่งข้อมูล ถ้างี้ cpu มี bus เพียง 533 แต่ถ้าผมมาต่อกับแรมที่มี bus 667 หรือ 800... แล้วแบบนี้ bus ที่เป็นระบบโดยรวมก็จะอยู่ที่ 533 ใช่มั้ยครับเพราะสัญญาณ bus จะวิ่งได้เพียง 533 ตามที่ cpu มันสามารถทำได้ แล้วถ้าเทียบกับ CPU ของ AMD แล้วที่มี bus ที่ 2000 (ไม่แน่ใจนะครับ) แล้วอย่างนี้จะรู้ได้อย่างไรว่าจะซื้อตัวไหนดี มีวิธีคิดอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับผม...^0^

Comment

ผมไม่เคยเล่น AMD นะ ไม่รู้เรื่อง Hypertransport ของมันว่าเป็นยังไง

แต่ bus ของ Intel อ่ะคับ FSB 533 คือ 133MHz x 4 (Quad pumped) ดังนั้น bus จริงๆ ที่ CPU จะทำงานกับ Northbridge จะอยู่ที่ 133MHz

Northbridge จะเป็นส่วนที่ไปต่อกับ South bridge สำหรับพวก IDE, SATA, USB controller แล้ว Northbridge ก็จะต่อกับพวก RAM, PCI express ด้วย

ถ้าดูตามรูป จะเห็นว่ามีความเร็วที่ connection แต่ละที่ นั่นน่าจะเป็นความเร็วสูงสุด แต่จริงๆ จะได้เท่าไหร่ก็คงขึ้นอยู่กับ bus ของ CPU ที่ต่อกับ northbridge ล่ะครับ (อาจจะมีผิดพลาดมั่งนะครับ แต่เข้าใจแบบนี้มานานละ)

แต่ความเร็วในการใช้งาน ผมไม่ชัวร์จริงๆ ครับ มันไม่ได้ทำงานแบบ 1:1 พื้นๆ อ่ะ มันคงไปทำอะไรอีกเยอะแยะ

แต่ถ้าจะให้สรุป ยิ่ง BUS สูง ก็จะสามารถรับส่งข้อมูลกับ device อื่นๆ ได้เร็วขึ้น ดีขึ้น จะลดคอขวดตรงอื่นได้

เรื่องของ BUS สังเกตุได้จากการ Overclock บนเครื่อง desktop ถ้าเราลาก BUS CPU เพึ่มขึ้น แต่ไม่ lock bus ของ RAM, PCIe เอาไว้ จะเห็นเลยว่า bus ของ RAM และ PCI express โดนลากตามขึ้นไปด้วย (แต่ถ้า bus สูงเกินไป device อื่นก็จะทำงานไม่ได้ เช่น PCI express รู้สึะจ recommended ไว้ที่ 110MHz แล้วก็ไม่เกิน 120MHz นะครับ)

แต่ถ้าถามว่า....มันจะเห็นผลมั้ย......ส่วนตัวด้วยการใช้งานทั่วไป (เทียบตอน Overclock กับไม่ Overclock) ไม่เห็นครับ เพราะมันเร็วอยู๋แล้ว......แต่เล่นเกม ลื่นขึ้นเห็นๆ (เพราะ CPU ถูก overclock แล้ว bus RAM ก็วิ่งตามขึ้นไปด้วย)

ปล.ท่านใดอ่านแล้วมีตรงไหนผิดพลาด หรือไม่เคลียร์...แก้ไข แนะนำได้นะครับ (เพราะผมก็ไม่ใช่คนทำ CPU Intel เหมือนกัน)
                          Last edited by beersonic; 31 Jan 2008, 06:37:12.

Comment

อ่อ พอเข้าใจแล้วคับ ขอบคุณมากคับผม

Comment

-ขอบคุณครับ

หลังจากที่งงอยุนาน

Comment

เคยสงสัยอยู่นานแล้ว แต่เพิ่งแยกแยะออก ก็เพราะกระทู้นี้จริงๆเลยค่ะ
                                ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆค่ะ

Comment

Working...
                                X