Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ปัญหา BENQ S41 DVD Writer] ช่วยหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอดัน 1 จึ้้ก

Comment

ผมก็เป็นอ่ะครับ S41-322 อ่านเเผ่นบางแผ่นไม่ได้เครื่องเเฮร์ง เสียงดังมากๆๆ(ดังเเบบว่าเหมือนเครื่องจะผังอ่ะงง...) บางแผ่นก็อ่านได้ดีนะ แต่...ไรล์หนังอ่ะครับไรล์ได้นะแต่ไปเปิดกับเครื่อง DVD ไม่ได้เซ็ง ใช้แผ่นPRINCO

Comment

รอท่านต่อไปนะครับ ขอเก็บ ข้อมูล หน่อย หรือว่า ต้องทำใจว่าเครื่องรุ่นนี้ Write ได้ที่ Speed 4X คุณ Kt15 ลอง เขียนด้วย 4X สิครับ ที่บอกว่า write กับ ปินโก๊ะ (princo) แล้วเสียที่ write ที่กี่ X ครับ แล้วใช้โปรแกรมอะไร Write

แนะนำถ้า Write เป็น Data or game ให้ใช้ Maigic ISO ครับ ผมใช้ ปินโก๊ะ Write ที่ 8X ไม่เสียครับ แต่ใช้ Nero แล้วบึ้ม ฮ่าๆๆๆๆ

Comment

ใช้Nero อ่ะครับ เดียวจะลองดูครับ ขอบคุณมากๆๆเลยครับคุณ ballxp

Comment

ลองแล้ว รบกวนมารายงานผลหน่อยนะครับ

Comment

ผมก็เป็นครับ ใช้ Princo กับ Konco แผ่นเสียหมดเลย แต่ใช้ Smart DVD+R ดันไรท์ ได้ งงเหมือนกันครับ

Comment

ถ้าเลือกแผ่นงี้เอาไปเคลมได้ไหม

Comment

ไม่รู้จะเคลมได้เปล่าอะดิ แต่ WRITE เสียหมดเลยนี่ก็น่าเกลียดมากๆเลยอะ ผมเน้น DVD พิมพ์หน้าได้ด้วยดิ แบบนี้ยี่ห้อให้เลือกยิ่งมีน้อยลงมาอีกอะ

Comment

Originally posted by ballxp View Post
                    ไม่รู้จะเคลมได้เปล่าอะดิ แต่ WRITE เสียหมดเลยนี่ก็น่าเกลียดมากๆเลยอะ ผมเน้น DVD พิมพ์หน้าได้ด้วยดิ แบบนี้ยี่ห้อให้เลือกยิ่งมีน้อยลงมาอีกอะ
                    S41 ไม่ LightScribe นะครับ ถ้าจะเอา LightScribe เลือกยี่ห้ออื่นเช่น HP ครับ

Comment

อ๋อพิมพ์หน้าแบบ PRAINTABLE หนะครับ ^_^

Comment

ผมไรท์ไม่บ่อยนะครับ แต่ทุกครั้งที่ไรท์ทั้ง CD DVD แผ่น Princo ก็ไม่มีปัญหานะครับ
                        แต่ผมจะมีปัญหาอยู่ที่ใส่แผ่นเข้าเครื่องแล้วจะสั่นดังสนั่นเลย แล้วส่วนใหญ่มันก็เครื่องค้างไปเลย ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร

Comment

Originally posted by mod_kun View Post
                          ผมไรท์ไม่บ่อยนะครับ แต่ทุกครั้งที่ไรท์ทั้ง CD DVD แผ่น Princo ก็ไม่มีปัญหานะครับ
                          แต่ผมจะมีปัญหาอยู่ที่ใส่แผ่นเข้าเครื่องแล้วจะสั่นดังสนั่นเลย แล้วส่วนใหญ่มันก็เครื่องค้างไปเลย ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร

สรุปเอานะครับ ว่า แผ่น PRINCO << พอได้ เสียบ้าง ได้บ้าง
                          SMART << แจ่มสุด เสียน้อยสุด
                          KONCO << หลีกเลี่ยง

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็นำข้อมูลมาจากในกระทู้นี้ด้วย ประสบการ์ณด้วยนะครับ ส่วนมากผมจะลองกับ แผ่นที่ พิมพ์หน้าได้ครับผม ^_^

Comment

Ohayo เสียไปแล้ว 2 แผ่นครับ มารายงานตัวช้าเพราะไม่ค่อยได้ไรท์กะโน๊ตบุ๊ค
                            พอลองของดูก็เสียเบิ้ลเลย ทั้ง imgburn และ nero 8

อ้อ.. คุณ ballxp วิสต้า 25 in 1 ของผมก็ยังลงไม่ได้เลยครับ
                            มันน่าจะเกี่ยวกับการอ่านแผ่นของไดร์ฟดีวีดีเน่าๆ ของ s41 น่ะ

Comment

Originally posted by widya View Post
                              Ohayo เสียไปแล้ว 2 แผ่นครับ มารายงานตัวช้าเพราะไม่ค่อยได้ไรท์กะโน๊ตบุ๊ค
                              พอลองของดูก็เสียเบิ้ลเลย ทั้ง imgburn และ nero 8

อ้อ.. คุณ ballxp วิสต้า 25 in 1 ของผมก็ยังลงไม่ได้เลยครับ
                              มันน่าจะเกี่ยวกับการอ่านแผ่นของไดร์ฟดีวีดีเน่าๆ ของ s41 น่ะ
                              ใช้ SMART DVD ครับ << ยี่ห้อนี้พอช่วยได้เพราะตอนซื้อเครื่องใหม่ๆ BURN ด้วย DVD ยี่ห้อนี้ ตอนนั้นยังไม่เจอปัญหา พอเปลี่ยนยี่ห้อเท่านั้นแหละ ถึงทราบว่า DVD WRITER OPTIARC ของ S41 มันเลือกแผ่นด้วย >_<"

ตอนที่ผม โหลดมาแล้ว BURN VISTA OEM 25 IN 1 ก็ ลงwindow ไม่ได้เหมือนกัน BURN เสร็จแล้ว BOOT ไม่ได้เลย โชคดีที่ก่อนจะ Format Window ผม MOVE VISTA OEM 25 in 1 ไปไว้ใน Romoveable HDD ก่อน พอผมลง VISTA ไม่ได้ เลย รีบเอา HDD ตัวนั้น ไปต่อกับ PC แล้วเขียนด้วย NERO 7 (ใช้แผ่นยี่ห้อที่ S41 เขียนแล้วพังนั่นแหละ) จากนั้น BURN ที่ 16X (ของ ยี่ห้อ BENQ DVD WRITER 16X )!!!!

ปรากฎว่า หูยยยย เอาเข้า S41 อ่านได้เยี่ยมมาก ลง VISTA ลื่นหัวแตก อ่านไม่มีสะดุด เลย สรุปได้ว่า BENQ S41 Writter มันไม่ค่อยดีเลย
                              แล้วเอาแผ่นนั้น ไป Test โดย Nero disk อะไรซักอย่าง ค่า PI มันต่ำมากๆๆๆๆๆๆ เขียนได้เยี่ยมสุดๆไปเลยอะ

ส่วนวิธีแก้ปัญหานะครับ ลองใช้โปรแกรม MAGIC ISO burn เลยครับ รับรองเยี่ยมกว่า NERO
                              Optiarc มันไม่ชอบ Program NERO ครับ สังเกตุดูนะครับว่า เวลา BURN แล้ว รอบ BURN ด้านหลังมันจะไม่เรียบเสมอกัน วงนอกของข้อมูล มันจะจางๆ บ้างเลยล่ะครับ TURST ME !!!! แต่ถ้าจะ ต้องการ BURN ด้วย nero ก็ต้องเลี่ยงโดยการ BURN ที่ 3.3X >_<" ( แล้วจะทำ 8X ออกมาทำไมหว่า)

รบกวนถ้าทดสอบแล้ว แจ้งรายงานผลนิดนึงนะครับ เพื่อเป็นความรู้ต่อคนในบอร์ดด้วยครับ
                              Last edited by ballxp; 14 Dec 2007, 16:23:35.

Comment

Originally posted by ballxp View Post
                                ใช้ SMART DVD ครับ << ยี่ห้อนี้พอช่วยได้เพราะตอนซื้อเครื่องใหม่ๆ BURN ด้วย DVD ยี่ห้อนี้ ตอนนั้นยังไม่เจอปัญหา พอเปลี่ยนยี่ห้อเท่านั้นแหละ ถึงทราบว่า DVD WRITER OPTIARC ของ S41 มันเลือกแผ่นด้วย >_<"

ตอนที่ผม โหลดมาแล้ว BURN VISTA OEM 25 IN 1 ก็ ลงwindow ไม่ได้เหมือนกัน BURN เสร็จแล้ว BOOT ไม่ได้เลย โชคดีที่ก่อนจะ Format Window ผม MOVE VISTA OEM 25 in 1 ไปไว้ใน Romoveable HDD ก่อน พอผมลง VISTA ไม่ได้ เลย รีบเอา HDD ตัวนั้น ไปต่อกับ PC แล้วเขียนด้วย NERO 7 (ใช้แผ่นยี่ห้อที่ S41 เขียนแล้วพังนั่นแหละ) จากนั้น BURN ที่ 16X (ของ ยี่ห้อ BENQ DVD WRITER 16X )!!!!

ปรากฎว่า หูยยยย เอาเข้า S41 อ่านได้เยี่ยมมาก ลง VISTA ลื่นหัวแตก อ่านไม่มีสะดุด เลย สรุปได้ว่า BENQ S41 Writter มันไม่ค่อยดีเลย
                                แล้วเอาแผ่นนั้น ไป Test โดย Nero disk อะไรซักอย่าง ค่า PI มันต่ำมากๆๆๆๆๆๆ เขียนได้เยี่ยมสุดๆไปเลยอะ

ส่วนวิธีแก้ปัญหานะครับ ลองใช้โปรแกรม ISO HUNT burn เลยครับ รับรองเยี่ยมกว่า NERO
                                Optiarc มันไม่ชอบ Program NERO ครับ สังเกตุดูนะครับว่า เวลา BURN แล้ว รอบ BURN ด้านหลังมันจะไม่เรียบเสมอกัน วงนอกของข้อมูล มันจะจางๆ บ้างเลยล่ะครับ TURST ME !!!! แต่ถ้าจะ ต้องการ BURN ด้วย nero ก็ต้องเลี่ยงโดยการ BURN ที่ 3.3X >_<" ( แล้วจะทำ 8X ออกมาทำไมหว่า)

รบกวนถ้าทดสอบแล้ว แจ้งรายงานผลนิดนึงนะครับ เพื่อเป็นความรู้ต่อคนในบอร์ดด้วยครับ

ISO HUNT burn รบกวนขอโปรแกรมหน่อย

Comment

Working...
                                X