Announcement

Collapse
No announcement yet.

[D.I.Y.] อินเทรนด์ แกะเครื่องกะเค้ามั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sonkub View Post
    โอยยย เห็นแล้วคันมือ อยากลองรื้อ netbook บ้าง ติดที่ว่า void DCom มันขวางทางน๊อตอยู่
    รื้อ/ประกอบ PC มาเยอะแล้ว notebook ยังไม่เคยเลย อยากลองๆ

รู้สึกว่า MSI U270 ของผมรื้อแค่ด้านล่างก็น่าจะได้แล้วมั้งครับ เพราะ CPU มันขว้ำลง เห็น pipe ชัดเจนตอนถอดฝามาใส่ RAM หรือว่าต้องรื้อหมดอยู่ดีครับ
    น่าจะต้องรื้อทั้งเครื่องนะครับ

Comment

ลงวินเสร็จละ ลองเทสสักนิด

hdd ร้อนไปนิด - -

Comment

จบท้ายด้วย Idle เเละ Full Load ครับ

Full Load

เเละ Full Load การ์ดจอครับ

Comment

อุณหภูมิขณะเล่นดิท 3 ย่อปุ๊บกดปั๊บ

Comment

ไม่ไหว ไม่กล้าพอเด่วประกันหมด ไว้หมดก่อนค่อยแงะ -.-

Comment

เเหล่มเลย น่าลองทํามั่งรอประกันหมดก่อนจะเป็นช่างรื้อ

Comment

มาแล้วครับจากเปิดแทบไม่ติดเลย เพราะร้อนจนดับ แต่เพราะแผ่นทองแดงและคำแนะนำของ Heer_nut เลยได้แบบนี้

Comment

นี่คือบาดแผลจากสงคราม หุๆ ลากฉุดสายไวเลสแบบไม่ดู ผลคือเป็นแผลยาวเลย เลยต้องเอาพันไว้
                  ไม่งั้นตอนแรกไม่พัน ไวเลส ไม่ติดเลย หลุดตลอด พันปุปติดปัป
                  แผ่นทองแดงสิบชั้นกับซิลิโคน50บาท เหะๆ พอดีไปเฉลิมไทย
                  แล้วบอกเอาซิลิโคนทา cpu ดีที่สุด เขาตอบ นี่ละดีสุดที่มีละ 50 บาท
                  มือสั่นเลยเบลอ นี่คือยัดแผ่นทองแดงไปเรียบร้อยละ หนาเชียว

Comment

ไม่กล้าพอ โดนทางบ้านขู่ไว้ ToT

ปล.แล้วแผ่นทองแดงมันช่วยทำอะไรเหรอคับ เห็นใส่กันจัง

Comment

ความรู้ๆ จดๆ

Comment

แผ่นทองแดงไว้สำหรับเอามาใส่แทนเทอโมแพดแบบในรูปใช่มั้ยครับ แต่ถ้ากรณี pipe แปะตรงๆก็ไม่ต้องใช้ซินะครับ
                        แล้วมีเครื่องในส่วนไหนที่ไม่จำเป็นบ้างมั้ยเผื่อมีอะไรที่เอาออกได้

Comment

จริงๆ ที่เห็นในภาพมันไม่ใช่เทอร์มัลแพดครับ มันคือซิลิโคนที่หมดสภาพแล้ว ฮ่าๆ

การใส่แผ่นทองแดงก็เพื่อจำกัดพื้นที่มากกว่า ให้มันมีตัวยึดเกาะเวลาทาซิลิโคนสองด้านแค่นั้น

Comment

ที่ผมใส่แผ่นทองแดงก็เพราะ Acer 4535g ตรง VGA กับ NB
                            มันไม่สัมผัสกับ Heatsink คับ ไกลกันเยอะมาก มันถึงใส่ซิลิโคนหนาๆมาให้นั่นไง
                            พอเราโละของเก่าออก ทาซิลิโคนบางๆก็ไม่สัมผัสกัน จะทาหนาๆมันก็แทนที่จะช่วยลด
                            กลายเป็นช่วยเพิ่มความร้อนแทน ก็เลยต้อง
                            พึ่งแผ่นทองแดงทำให้มันช่วยเรื่องความหนาเพื่อจะได้สัมผัสกับ Heatsink จะได้ระบายความร้อนได้
                            ไม่งั้นเครื่องผม Boot Windows ยังไม่ติดเลย VGA ร้อนจนดับ พอใส่ทองแดงปุป สบายยเลย

Comment

Originally posted by popuri01816 View Post
                              ไม่กล้าพอ โดนทางบ้านขู่ไว้ ToT

ปล.แล้วแผ่นทองแดงมันช่วยทำอะไรเหรอคับ เห็นใส่กันจัง

ตามนี้

Originally posted by Gohioo View Post
                              ที่ผมใส่แผ่นทองแดงก็เพราะ Acer 4535g ตรง VGA กับ NB
                              มันไม่สัมผัสกับ Heatsink คับ ไกลกันเยอะมาก มันถึงใส่ซิลิโคนหนาๆมาให้นั่นไง
                              พอเราโละของเก่าออก ทาซิลิโคนบางๆก็ไม่สัมผัสกัน จะทาหนาๆมันก็แทนที่จะช่วยลด
                              กลายเป็นช่วยเพิ่มความร้อนแทน ก็เลยต้อง
                              พึ่งแผ่นทองแดงทำให้มันช่วยเรื่องความหนาเพื่อจะได้สัมผัสกับ Heatsink จะได้ระบายความร้อนได้
                              ไม่งั้นเครื่องผม Boot Windows ยังไม่ติดเลย VGA ร้อนจนดับ พอใส่ทองแดงปุป สบายยเลย

เเต่ใช้เเผ่นทองเเดงตรงชิป VGA+NB ก็พอ CPU ไม่ต้องเพราะมันเเนบกะซิ้งอยู่เเล้วครับ

Comment

Originally posted by Zyxzenze View Post
                                ดูเครื่องในกันหน่อย ไหนดูซิ...

สวัสดี AMD ทุเรียน ของไอ้โด้ และหลายคนผู้ไม่เคยรู้จักอะไรมากไปกว่า Intel+nVidia ทางซ้ายนั่นชิพ HD4570
                                ขอถามหน่อยนะครับ เครื่องผม มีซิลิโคนที่เป็นคล้ายๆกาวสองหน้าแปะอยู่ 1อัน อีก 2อันมันแปะซิลิโคน แต่ผมลองขูดซิลิโคนเก่าออกที่มันแปะไว้อยู่แล้ว แต่อีกอันที่เป็นซิลิโคนแบบคล้ายๆกาวสองหน้าแปะไว้อย่างเดิมอุณหภูมิไม่ลดลงเลยแถมเพิ่มอีก ถ้าผมจะเอาไอ้ซิลิโคนที่เป็นกาวสองหน้าออกแล้วอัดซิลิโคนลงไปเครื่องมันจะพังไหมครับ ขอบคุณครับ ว่าจะไปให้ร้านซ่อมละแต่ก็หลายตังจะซื้อซิลิโคน แบบ จขกท. มาอัดไม่ทราบราคาเหมือนกัน อย่างไงช่วยแนะนำผมหน่อยครับ เครื่อง CQ40-401tX เปิดแปป เดียวเล่นไรแปปเดี๋ยวก็ดับแล้วเศร้าๆเซงๆๆ

Comment

Working...
                                X