Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by insectporo View Post
    ASUS N53SN-SZ023V

ASUS N55SF-SX193V

2ตัวนี้ต่างกันยังไงหรอครับไม่มั่นใจเลย ใครผู้รู้แนะนำทีครับ
    ต่างครับ ตัวใหม่ N55 การ์ดจอแรงกว่า10-20% เป็นอย่างน้อยเลย เพราะเป็น GT555 ชิปคนละตัวกะพวก GT525 540 550

ซึ่ง 144Cuda แท้ๆ ซึ่งสามตัวที่ว่ามามี 96cuda

แล้วก็บอดี้ออกแบบใหม่หมดวัสดุรู้สึกจะไม่ใช่อลูมิเนียม เป็นแบบใหม่ยังไม่ได้ไปจับไม่รู้ว่าเป็นยังไง

มีของเล่นแถมมาให้คือ external sub ให้ไว้ต่อแยก เล่นตัวใหม่แจ่มกว่า

http://www.โน๊ตบุ๊ค4เกม.com/web/5762...ebook-preview/

Originally posted by pheet13 View Post
    ผมว่าวินโดวปลอมก็มีส่วนนะครับ ทำให้ใช้งานได้ไม่สมบูรณ์ ผมดูตามเวปพวกฝรั่งเขาเริ่มแก้ปัญหาได้แล้ว ปรับอัลต้าเล่นเกมส์ได้ลื่นเลยทีเดียว แต่ของผมก็ทำตามทุกอย่างละครับหาวิธีแก้ไขมาพอใช้ได้ในระดับหนึ่งไม่ถึงกับลื่นนะครับ มันมีปัญหาแผงครับถ้าสลับการ์ดจอก็จริงแต่กระตุกอยู่ดี ไม่ก็สลับการ์ดจอจริงแต่ดันไปใช้แรมของการ์ดจออีกตัว พูดง่ายๆครับเรายังไม่มีทางรู้ว่าคอมเราใช้การ์ดตัวไหนแสดงผลกันแน่ ต่อให้ขึ้นคำว่าGPU ONก็เถอะครับ ผมทำการแก้ไขมาแล้วทุกอย่างเหลืออีกสองวิธีที่ยังไม่ได้ทำคือลง 64bit วินโดวแท้ มันอาจจะเป็นทางแก้ไขได้ครับ ไม่ทราบว่ามีคนใช้64bitแท้ไหมครับแล้วเล่นเกมส์ได้ลื่นไหม เพราะเครื่องผม 540 2Gยังไม่ลื่นเลยครับ สู้ๆกันต่อไปครับช่วยกันหาทางแก้ไข
    ส่วนตัวคิดว่าวินโดวส์ปลอมไม่น่าเกี่ยวนะ วินโดวส์ปลอมมันก็คือวินโดวส์แท้ๆนี่แหละที่ไม่ต้อง activate แต่ใช้งานได้ตลอด

ปล.เหลือบไปดูว่ารุ่นอะไรทำไมเล่นเกมส์ไม่ลื่นเห็น acer แล้วผมเข็ด หุๆๆๆๆๆ

ไอ่กระตุกที่ว่ากระตุกแบบไหน ขยายความอาการหน่อย ผมใช้มาไม่มีปัญหาไรเลยนะ optimus มีอยู่อย่างเดียวคือ

ไม่มีเวลาเล่นเกมส์ อิอิ
    บนแผงเนี้ยเล่นได้ทุกเกมส์ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
    Last edited by ยองยองซอย; 10 Oct 2011, 12:17:48.

Comment

• Originally posted by Niranam View Post
      ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน ซื้อเวลาใกล้กันเลย ที่พันทิพย์ ^^ รายงานด้วยนะครับผม
      เมื่อวาน ลงวินโดว์และไดรเวอร์ใหม่แล้ว เทสเกม Resident evil5 การ์ดจอสลับแล้ว วู้ววว ดีใจมากครับ ^^
      วันนี้มาลองอีกที ไม่สลับซะงั้น -.-" เกี่ยวกับว่า ผมลงโปรแกรมอื่นๆเป็นผลให้ optimus ไม่ทำงานรึป่าวครับ?
      เมื่อวานตอนลงเกม ผมลงเป็นอันแรก แล้วลองลองเทสเล่นเกมเลย หลังจากนั้นก็ทยอยลงโปรแกรมใช้งานต่างๆ
      โปรแกรมผมก็ไม่ได้พิศดารนะครับ ดูหนัง ฟังเพลง ออฟฟิศ แอนตี้ไวรัส แค่นี้เองนะ
      พอมีคำแนะนำไหมครับ?
      --------------------------------------------------------------------
      อัพเดท ลงไดรเวอร์ใหม่ 280.26 จากหน้าแรก การ์ดจอสลับทำงานได้แล้วครับ
      แต่เท่าที่ลองเทสดู เฟรมเรทตกลงมาจากครั้งแรกที่เปิดใช้การ์ดจอได้(ก่อนอัพเดท) นิดหน่อยครับ
      คงจะใช้ไปก่อน รอไดรเวอร์ตัวใหม่กว่านี้ ^^a
      Last edited by titygamara; 12 Oct 2011, 03:21:42.

Comment

• ส่วนตัวคิดว่าวินโดวส์ปลอมไม่น่าเกี่ยวนะ วินโดวส์ปลอมมันก็คือวินโดวส์แท้ๆนี่แหละที่ไม่ต้อง activate แต่ใช้งานได้ตลอด

ปล.เหลือบไปดูว่ารุ่นอะไรทำไมเล่นเกมส์ไม่ลื่นเห็น acer แล้วผมเข็ด หุๆๆๆๆๆ

ไอ่กระตุกที่ว่ากระตุกแบบไหน ขยายความอาการหน่อย ผมใช้มาไม่มีปัญหาไรเลยนะ optimus มีอยู่อย่างเดียวคือ

ไม่มีเวลาเล่นเกมส์ อิอิ
        บนแผงเนี้ยเล่นได้ทุกเกมส์ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด[/QUOTE]

ของผมมันกระตุกแบบหน่วงๆอะครับบางทีก็สโลไปเลย ว่าแต่คุณใช้64bitหรือป่าวอะครับหรือ32ครับ

Comment

• เอาอาการถ้ามาจากความร้อนนะ มันกระตุกเป็นช่วงๆ ลื่นสลับหน่วง หน่วงซักพักก็ลื่น ถ้าไม่ใช่ก็ตัดเรื่องความร้อนไปได้เลย

ถ้าแบบอื่น(มาจากสาเหตุอื่น) มันก็น่าจะเป็นตลอด ก็ต้องไปไล่เชคทีละอย่าง

ต้องถามกลับไปว่า เกมส์ที่ว่ากระตุก เกมส์อะไร แล้วเป็นทุกเกมส์เลยหรือเปล่า ถ้าทุกเกมส์นี่ไม่ปกติล่ะ

ต้องกลับไปดูว่าเกมส์ที่กระตุก มันมีบัคอะไรหรือเปล่า อันนี้ผมไม่รู้เพราะว่าบางเกมส์มันเป็นต้องอัพแพทช์ หายลอง google ดู

วินโดวส์ที่ลง ตัวโมอะไรมาหรือเปล่า ถ้าใช่ให้ไปหาตัวธรรมดามาลงอัพเดตให้ใหม่สุดๆ ผมใช้ 64bits pack1 update ตลอด

32bits หรือ 64bits ไม่น่าใช่สาเหตุถ้ามันเป็นสาเหตุเท่าที่เจอคือรันไม่ได้เลยเปิดเกมส์หรือโปรแกรม หรือลงไม่ได้เลยซะมากกว่าตัดไปข้อนี้

ลองไปเชคกับเพื่อนๆทีใช้เครื่องรุ่นเดียวกันแบบเดียวกันองค์ประกอบคล้ายๆกัน ว่าเป็นมั้ย แล้วเครื่องรุ่นเดียวกันที่ลงวินคนละแบบ ลงไดรเวอร์คนละรุ่นว่าเป็นมั้ย

ถ้าลงแบบเดียวกันก็เป็น ลงต่างแบบก็เป็น ก็สงสัยว่าเป็นที่เครื่องล่ะ อันนั้นก็ตัวใครตัวมันล่ะ

อันนี้ผมลองไล่คร่าวๆนะ ลองไปดูแล้วกัน

แต่บางแอพลิเคชั่นมันก็ไม่สลับอัตโนมัตินะมันอาจจะไม่อัพเดตหรือไม่ฉลาดพอ แต่มันก็อัตโนมือได้นะ

Last edited by ยองยองซอย; 10 Oct 2011, 19:10:09. Reason: เพิ่มข้อความ

Comment

• ใช่เลย ถ้ามันไม่อัตโนมัติ เราก็อัตโนมือเอาโลด

Comment

• เล่นDead Island Fifa12 ไม่มีปัญหาปรับได้หมดครับ แต่ pes2012 มันยังไงก็ไม่เป็น การ์ดจออะครับ ปรับความละเอียดอะไรไม่ค่อยได้เลยครับ

เขียนผิดแก้ใหม่ครับ
              Last edited by Niranam; 11 Oct 2011, 13:47:17.

Comment

• ฟีฟ่า 12 มันอยู่ในโฟลเดอร์ ตัวเซตอ่ะไม่ได้อยู่ในเกมส์ต้องเซตจากนอกเกมส์

Comment

• Originally posted by REDSTORM View Post
                  ที่บอกว่า "สลับการ์ดจอแล้ว" นั้น สลับด้วยวิธีใหนครับ โดยการเปิดสวิทช์ที่หน้าเครื่องใช่หรือป่าว

ต้องเข้าใจก่อนว่า สวิทช์ที่หน้าเครื่องนั้น ไม่ใช่สวิทช์เปิด/ปิดการ์จอ nvidia นะครับ
                  แต่เป็นสวิทช์สำหรับ เปิด/ปิดระบบ optimus

นั่นหมายความว่า ถ้าสวิทช์นั้นปิดอยู่ ก็จะไม่มีการสลับการ์ดจอใดๆทั้งสิ้น ถึงแม้ว่าเราจะเซ็ตอะไรต่างๆแล้วก็ตาม จะคลิ๊กขวาเลือกรันด้วยการ์ดจอnvidia ก็ไม่ได้ มันจะไม่มีให้เลือก เพราะระบบ optimus ถูกปิดใว้

แต่ถ้าสวิทช์นั้นเปิดอยู่ ก็ไม่ได้หมายความว่า การ์ดจอ nvidia จะเปิดอยู่ตลอดเวลา มันจะทำงานก็ต่อเมื่อเราเปิดโปรแกรมหรือเกมส์ที่เราได้ตั้งค่าเอาไว้แล้วว่าใหัรันด้วยการ์ดจอ nvidia

ที่ท่านเห็นว่ามันยังไม่ ON คงเป็นเพราะว่ายังไม่ได้เปิดเกมส์หรือโปรแกรมที่กำหนดใว้ครับ

ประมาณนี้

--------------------------

ผมก็ใช้ Y470 อยู่เหมือนกัน มีไรก็พอถามได้
                  คือสอบถามนิดครับ เราจะใช้การสลับหน้าจอเนี้ยผมสงสัยว่ามันต้องคลิกขวาแล้วรันโปรแกรมที่เราจะใช้เท่านั้นหรอครับ ผมตั้งค่าแล้ว ผมลองคลิกจากหน้าเดสท๊อปมันไม่ออนให้ แต่ถ้าคลิกขวาแล้วรันมันถึงจะออน มันเป็นเฉพาะผมคนเดียวหรือท่านอื่นๆก็เป็นครับ ของผม Lenovo Y470 ครับ

Comment

• ตอนนี้ใช้ lenovo Y450 p7450 อยู่นะครับ อยากถามว่าทำไมมันอัพเดทเวอชั่นการ์ดจอไม่ได้ ตอนนี้ยังใช้เวอชั่น188.15ของเดิมอยู่ เคยโหลดเวอชั่นใหม่ตัวหน้าเว็บไปลงแล้ว แต่ใช้ได้แปบเดียวก็ขึ้นจอฟ้าตลอดเลย ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรหรอครับ ผมใช้win7 x64 คับ

Comment

• แก้ไม่หายอะครับ วิธีแก้ลงไดร์เวอร์ Nvidia ไม่ได้ ผมลองทำตามที่บอกไว้ ไม่หายครับเป็นเหมือนเดิมเลย

Comment

• Originally posted by pathomphon View Post
                        ตอนนี้ใช้ lenovo Y450 p7450 อยู่นะครับ อยากถามว่าทำไมมันอัพเดทเวอชั่นการ์ดจอไม่ได้ ตอนนี้ยังใช้เวอชั่น188.15ของเดิมอยู่ เคยโหลดเวอชั่นใหม่ตัวหน้าเว็บไปลงแล้ว แต่ใช้ได้แปบเดียวก็ขึ้นจอฟ้าตลอดเลย ไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรหรอครับ ผมใช้win7 x64 คับ
                        ต้องลบไดรเวอร์เก่าให้สะอาดก่อนลงใหม่

อ่านวิธีการ+โหลดโปรแกรมได้ที่หน้าแรก

Comment

• Originally posted by jokekerz View Post
                          แก้ไม่หายอะครับ วิธีแก้ลงไดร์เวอร์ Nvidia ไม่ได้ ผมลองทำตามที่บอกไว้ ไม่หายครับเป็นเหมือนเดิมเลย
                          ได้ลง Windows เองไหม ?

ใช้ Windows 7 รุ่นอะไร ?

ถ้าจากร้านแนะนำให้ลงใหม่ เพราะ อาจเกิดจาก Windows

ลงไดรเวอร์ Intel ก่อนไดรเวอร์ Nvidia อ่านวิธีได้ที่หน้าแรก

Comment

• ลง windows เองครับ windows 7 professional 32 บิท ครับ

Comment

• ลองลงวินโดว์ใหม่แล้ว แล้วลงไดร์เวอร์280.26เลยก็ไม่ได้อะครับ ขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิม

Comment

• ผมก็ลองลงแล้วนะครับ windows 7 professional ทั้ง 32 และ 64 ลงไดร์เวอร์การ์ดจอไม่ได้เหมือนกันหมดเลย - -
                                Last edited by jokekerz; 14 Oct 2011, 00:16:56.

Comment

Working...
                                X