Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะโห T____T คนไหนหลงเข้าดูคลิปร้องเพลง คงกินข้าวไม่ลงไปอีกหลายวัน

Comment

• -*-

Comment

• เฮ้อ เซ็งเน็ต ลองตัวนี้ดีกว่า

Comment

• [Preview] Acer Aspire 4535G รื้อระบบระบายความร้อน ทำความสะอาด เเละทาซิลิโคนใหม่ หมดปัญหาเรื่องความร้อน เเละ User Error (Pass 1)

นายเเบบของเรา

http://****************/notebook/208...32Mn:C009.html

เครื่องรุ่นนี้เป็นของรุ่นน้องสาขาคนหนึ่งครับ มีปัญหาคือร้อน ร้อนมาก ร้อนที่สุด เลยเอามาเเกะกัน เพื่อทำความสะอาด+ทาซิลิโคนใหม่

ขอขอบคุณท่าน Zymphony อย่างเเรงสำหรับคลิปนี้ครับ ตัวอย่างการเเกะรุ่น Aspire 4535G ขนาดเมาเเล้วยังเเงะไหวเมพขริงๆ

http://www.youtube.com/watch?v=CGA5K-DHnig

เเล้วก็ไกด์นำทางของช่างโอม

http://www.notebookrepairshop.com/re...cer-4535-4736/

ดูขำๆไปละกันนะครับ ใครจะรื้อเองผมเเนะนำให้เตรียม+หาเเผ่นทองเเดงไว้ก่อนนะครับ เพราะตัวฮีสซิ้งจะไม่สัมผัสกับชิปการ์ดจอ+ชิปเซตโดยตรง ถ้ารื้อมาเเล้วต้องหาอะไรรองตรงนี้นะครับไม่งั้นร้อนนรกเลย อันนี้ผมรื้อครั้งเเรกเทส CPU ผ่าน เเต่การ์ดจอยังร้อนครับ เดี๋ยวรอหาเเผ่นทองเเดงได้ก่อน

รื้อกันในห้อพัก อ. ตอนเวลาตี 4

เริ่มเเงะๆๆ

ตอนเเกะโคดเครียด+กดดันเลยหมดรมจะถ่าย เริ่มถ่ายอีกทีก็ถึงบอดละ

หน้าตาซิ้งเเบบชัดๆ ออกเเบบมาได้ส้งตินมากครับ ผมให้ 2 ส้งตินเลย

ส้งติน 1 ไปป์ท่อนเดียวลากยาวผ่านเเม่มทุกอย่าง
          ส้งติน 2 ตรงชิปการ์ดจอ+ชิปเซตตัวไปป์+ซิ้งไม่ได้สัมผัสกับชิปโดยตรง เเต่มีระยะ***งประมาณมิลกว่าๆ เเล้วเอซ้วยก็เอาซิลิโคนเเผ่นหนาๆกากๆมาโปะไว้ เเล้วเเบบนี้จะไม่ร้อนได้ไงลคร้าบบบ ยิ่งใช้ไปนานๆ ซิลิโคนมันเสื่อม เเห้ง เเข็ง หมดสภาพที่จะนำความร้อนได้เเล้ว คนทั่วๆไปก็รู้เรื่องกันที่ไหนใช้เป็นอย่างเดียว ไม่ร้อนดับก็ไม่ใช่ละ

ตรงชิปการ์ดจอซิลิโคนหนาอย่างกาก

ทุเรียน

อันนี้น่าจะ SB

เเละมาถึงจุดสำคัญ ดูกันให้เต็มๆตานะครับ ขี้อุดเต็มรูเลย ขน เพียบ เปิดมาเจ้าของถึงกะตกกะจัย เครื่องนี้ใช้งานมา 8500 ชม ประมาณ 2 ปีเศษๆเท่านั้นเอง ดังนั้นเครื่องใครใช้นานๆเกิน 1-2 ปีเเล้วไม่เคยเเกะเลย ผมกล้าบอกเลยว่าฝุ่นเพียบเเน่นอน

ชัดดๆๆๆๆๆๆๆ

เเละขอปิดท้ายด้วยผลการรื้อครับ นี่คืออุณหภูมิปกติ โดยไม่ได้เปิดโปรเเกรมอะไร คือเเเค่เปิดเครื่องมาเฉยๆ เเค่นั้นครับ ผมไม่ได้เทสฟูลโหลดก่อนทำเพราะกดเทส 10 วิเครื่องก็ดับละครับ

ก่อน

หลัง

จบพาสเเรกเเค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวหาเเผ่นทองเเดงได้เเล้วจะมาต่อพาส 2

Comment

• อุดมิดเลยนิหว่า

Comment

• True 9M/1M หลังโทรหาช่างตั้งแต่วันเสาร์

ทำไปทำมา กลายเป็นแบบนี้ล่ะ สงสัยจะเกินอาทิตย์

Comment

• สะอาด กัน จริงๆแต่ล่ะเครื่อง 55+ รื้อบ่อบๆ ช่วยได้เยอะ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                  True 9M/1M หลังโทรหาช่างตั้งแต่วันเสาร์

ทำไปทำมา กลายเป็นแบบนี้ล่ะ สงสัยจะเกินอาทิตย์

[IMG]http://****************/vbforum/images/smilies/TLC_068-20080430_YoYoXiXi.gif[/IMG]

Originally posted by ohmkuza View Post
                  สะอาด กัน จริงๆแต่ล่ะเครื่อง 55+ รื้อบ่อบๆ ช่วยได้เยอะ

เเกะกันโหดไปนิด มีเเหกหน่อยนึงเลยครับท่าน - -
                  Attached Files

Comment

ใครเคยเกิดอาการแบบนี้บ้างครับ ผมเป็นได้สักพักแล้วครับ มีวิธีแก้ไหมครับ

Comment

4535g กล้องเน่าครับ

เปิดมาตอนแรกๆก็ยังดีอยู่ ผ่านไปซักประมาณ 10-20 วินาที มันเกิดอาการแบบนี้

เป็นที่อะไรเหรอครับ

Comment

• ลงชื่อด้วยคนครับ
                        A series
                        Asus K43TA (A6-3400M+HD6720G2)

Comment

• ได้ acer aspire one 522 (c-50) มาเครื่องนึง แอบหัวหน้า ยิงนก - ดู hidef กันเพลินเลย ประหยัดแบ็ตมากช๊าตทีเดียวเล่นได้เกือบทั้งวัน

แอบมองตัว e-350 ไว้แต่ด้วยขนาด ( แอบไม่สะดวก ) ว่าจะยัด ssd ซักตัวแต่ไม่ต้องแล้ว แค่นี้ก็แอบสบายๆ เปิด - ปิดเครื่อง ( win xp ) รวดเร็วทันใจดีครับ

Comment

• เนตบ้านคะ เนตทรู ไม่รู้5หรือ6MB ไม่รู้เป็นเพราะmodemรึเปล่า หรืออาจจะเป็นเพราะคนเล่นเยอะ

แพรว่าหลังมิดเทอมไปศูนย์asus ยกเครื่องไปเป่าอีกดีกว่า ไปให้คนที่ศูนย์จำได้เลย

ซิลิโคนให้ช่างเปลี่ยนใหม่ทุกกี่เดือนคะ

แพร "งงงงงงงงง" กับระบบโพสต์ใหม่ของocz searchก็เอ๋อๆ
                            Attached Files

Comment

• Originally posted by OoPeaRoO View Post

เนตบ้านคะ เนตทรู ไม่รู้5หรือ6MB ไม่รู้เป็นเพราะmodemรึเปล่า หรืออาจจะเป็นเพราะคนเล่นเยอะ

แพรว่าหลังมิดเทอมไปศูนย์asus ยกเครื่องไปเป่าอีกดีกว่า ไปให้คนที่ศูนย์จำได้เลย

ซิลิโคนให้ช่างเปลี่ยนใหม่ทุกกี่เดือนคะ

แพร "งงงงงงงงง" กับระบบโพสต์ใหม่ของocz searchก็เอ๋อๆ
                              ไม่ต้องทำบ่อยหรอกอ่า สังเกตุดูจากความร้อนตอนเครื่องทำงานหนักๆ (ส่วนมากจะวัดกันตอน CPU ทำงาน 100% ดูจาก Windows Task Manger )

ถ้าความร้อนตอนเครื่องทำงานหนักๆ มันไม่ร้อนเกิน ก็ยังไม่ต้องเอาไปทำก็ได้ เอาสักวันไหนความร้อนขึ้นถึง 90 องศา ก็ค่อยเอาไปเข้าศูนย์ก็ได้

มันไม่ได้ทาซิลิโคนใหม่ให้ทุกครั้งหรอก ถ้า ซิลิโคนเก่า ไม่แห้ง หรือ ยังพอใช้ได้อยู่ มันแค่จะ ทำความสะอาดขี้ฝุ่น ที่อุดตันฮีทซิ้งค์ กับเกาะพัดลมให้เฉยๆ

สักกี่เดือนครั้งดี เอาสักประมาณ 4-5 เดือน/ครั้ง หรือเมื่อเครื่องร้อน Full load ถึง 90 องศาแระกัน จ้ะ

Comment

• Originally posted by aeamd View Post
                                ได้ acer aspire one 522 (c-50) มาเครื่องนึง แอบหัวหน้า ยิงนก - ดู hidef กันเพลินเลย ประหยัดแบ็ตมากช๊าตทีเดียวเล่นได้เกือบทั้งวัน

แอบมองตัว e-350 ไว้แต่ด้วยขนาด ( แอบไม่สะดวก ) ว่าจะยัด ssd ซักตัวแต่ไม่ต้องแล้ว แค่นี้ก็แอบสบายๆ เปิด - ปิดเครื่อง ( win xp ) รวดเร็วทันใจดีครับ

ยินดีต้อนรับจ้ะ มาต้อนรับแทน ท่านประธาณ V-FrIeNd อิอิ

ขอให้ใช้ประโยชน์ จาก Netbook CPU(APU) AMD ให้มีความสุข และ ไม่มีปัญหาน่ะ ครับ โชคดี ทุกๆคน

Comment

Working...
                                X