Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• K43TA mod sata3 ใช้ตัวไหนกันครับ กำลังจะเปลี่ยน hdd เป็น ssd รบกวนขอลายแทงด้วยครับ

Comment

• ผมไปถอย Atom Z8300 4core 1.44-1.84 แรม2 คือใช้โปรแกรมอะไร oc cpuเหรอครับ อยากลากไปซัก2กิ๊ก
      กำลังลงโยกังอยู่ไม่รู้จะไหวมัย หุหุ หลงเสน่ห์มันเลยจัดมาจนได้ เดินลูบอยู่หลายวัน

Comment

• .

Comment

• Originally posted by ji123 View Post
          ขอบคุณคับ ผมปิด crossfire แล้วปรับ switchable graphics application settings เป็น high performance ที่เกมดู ปรากฏว่า การ์ดจอแยกทำงาน 90% เลย ส่วนการ์ดจอในapu ทำงาน 0% เลยคับ เป็นอะไรที่เยี่ยมมากเลยคับ เหมาะสำหรับท่่านที่ชอบบ่นว่าการ์ดจอไม่สลับทำงานไปการ์ดจอแยก ทำให้กระตุกเวลาเล่นเกมคับ driver นี้น่าจะแก้ปัญหาได้ เช่น ใน notebook acer รุ่น Acer Aspire E5-551G ทั้งหลายที่ใช้ r7 m265 คับ แต่มีข้อเสียเรื่องเดียวจริงคับ คือ ฟังชั่น amd overdrive ที่ผมใช้ overclock cpu ได้หายไปคับ แต่แก้โดยใช้ K10STAT overclock แทนคับ

ปล. เจอบั๊กแปลกๆ ดูรูปอยู่ดีๆรูปจอดำ และทำให้โปรแกรม furmark เปิดไม่ได้ แก้โดยต้องพับหน้าจอลง แล้วเปิดหน้าจอให้ login ขึ้นใหม่ถงจะปิดดูรูปได้ปกติ และเปิด furmark ได้ แต่เปิดไปได้ซักพักก็รูปจอดำอีก เลยลองปรับที่ select power plan เป็น balanced ดูรูปถึงจะปกติ แต่เล่นไปเล่นมากลับมาดูรูปอีกที ก็รูปก็ขึ้นจอดำ จึงลองปรับ select power plan กลับเป็น high performance ดูรูปถึงจะปกติ และตอนนี้ดูรูปจอยังไม่ดำอีกเลยคับ แต่ยังไม่กลับไปที่ balanced กลัวรูปจอดำอีกคับ
          ปิดยังไงอะครับห้การ์ดแยกทำงานนเต็ม

- - - Updated - - -

ผมใช้ Z5075 ปิดการ์ดออนบอร์ดยังไงครับ

Comment

• Originally posted by ji123 View Post
            asus k43ta คับ ส่วนการ์ดก็ทำงานปกตินะคับ ส่วนค่า fps อาจตำ่บ้าง เพราะ notebook ตัวนี้ก็หลายปีแล้วคับ (ส่วน crossfire ปิดคับ เพราะลองเล่นเกมเปิด crossfire กระตุกกว่าปิดอีกคับ)

ลองปรับตามรูปข้างล่างดูก่อนคับ

แล้วเข้าเกมตรงนี้คับ

อะไรไม่ได้คับ ลงไดรเวอร์เหรอคับ แล้ว notebook ท่านรุ่นไหนหรอคับ

ปรับยังไงอ่ะครับ ของผมใช้ Z50-75

Comment

• Z50 75 ปรับให้ใช้แต่การ์ดแยกยังไงอะครับ แล้วตัวนี้ใช้Driver รุ่นไหนดีที่สุดครับ

Comment

• Originally posted by JaoSlam View Post
                Z50 75 ปรับให้ใช้แต่การ์ดแยกยังไงอะครับ แล้วตัวนี้ใช้Driver รุ่นไหนดีที่สุดครับ

Comment

• ขอสอบถามครับ พอดีผมใช้โน๊ตบุค asus x550dp เวลาเล่นเกม fifa online 3 มันจะเลือกใช้apuทำงานตัวเดียว ทำให้เกมกระตุกมากๆ พอจะทราบวิธีสลับไปใช้ gpu ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by hiv69ea View Post
                    ขอสอบถามครับ พอดีผมใช้โน๊ตบุค asus x550dp เวลาเล่นเกม fifa online 3 มันจะเลือกใช้apuทำงานตัวเดียว ทำให้เกมกระตุกมากๆ พอจะทราบวิธีสลับไปใช้ gpu ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                    ขอดูโปรเซสมันหน่อยครับ(ตอนเล่นเกมนะ) ถ้าปรับเกมจากการีน่ามันทำยากกว่าเกมปกติครับ 555+ ไม่ก็รอท่านอื่นมาตอบให้ครับ

Comment

• ซื้อNBมาใหม่ครับLenovo ideapad500 คือแรมมันไม่วิ่งดูโอ้นี่ปรกติไหมครับ

Comment

• ^
                        ลองใช้ AIDA64 5.70.3800 เทสแบนวิทแรม read write copy ดูครับ

Comment

• มีวิธีปลดให้chromeใช้ การ์ดจอ amd ได้หรือป่าวครับ ใน driver amd 15.7.1

Comment

• ขอสอบถามครับ

K43TK ตัวA4 ของผมอายุก็น่าจะ8ปีกว่าๆ แล้วมั๊ง
                            ตอนนี้มีปัญหา หลานยืมไปใช้ พอกลับมา มันขึ้นจอฟ้าหลังจากเปิดเครื่องเข้าหน้าdesktopทุกครั้ง ขึ้นโค๊ด Video
                            ลงไดร์เวอร์ใหม่ก็ไม่ผ่าน จอฟ้าดับตอนลงไดร์เวอร์ตลอด มีโค๊ด2ตัวเท่าที่เห็นหลังจากลองลงมาหลายรอบ

[VIDEO_TDR_FAILURE]-atikmpag.sys ขึ้นขณะลง 14.4 กับตอนเปิดเครื่องขึ้นมาถึงหน้า desktop

[THREAD_EXEPTION_NOT_HANDLE]-atikmdag.sys ขึ้นขณะลง 14.4PX แบบ disable driver signature

แต่ถ้าไม่ลงไดร์เวอร์การ์ดจอ ก็จะไม่เกิดอาการจอฟ้าแล้วก็ดับ แต่ก็ต้องทนใช้แบบไม่มีไดร์เวอร์ไป
                            อยากทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้น การ์ดจอผมสิ้นชีพไปแล้ว? เพราะอาการนี้ผมไม่เคยเจอมาก่อน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
                            ปล.ใช้driver ตัวอื่นก็มีอาการเดียวกันครับ ลองลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หายเหมือนกันครับ
                            Last edited by Zynezer; 22 Apr 2016, 08:52:32.

Comment

• ASUS K43TA A6 ซื้อแรม 8G DDR3 1333 มาใส่แล้วจอฟ้าครับ2.jpg1.jpg
                              Last edited by da2550; 27 Apr 2016, 21:25:46.

Comment

• อยากถามว่า "Carrizo" นี่ AMD เขาเลิกสนับสนุนไปแล้วหรอครับ เวลาโหลด Driver การ์ดจอทีไร เจอประโยคนี้ทุกทีเลยครับ

"The following 'Carrizo' series products are not supported with the AMD Radeon Software Crimson Edition 16.5.1 driver - FX-8800P, PRO A12-8800B, PRO A10-8700B, PRO A8-8600B, PRO A6-8500B, A10-8700P, A8-8600P and A6-8500P"

พอโหลดแบบเลือกเองก็มีแต่ 15.12 ซึ่งเป็นตัวเก่าแล้วตั้งแต่ปี 2015

Comment

Working...
                                X