Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กรอบดำตัวนี้ มันรันแปบเดียวก็หายล่ะครับ
    ถ้าครั้งแรกหลังลงไดร์เวอร์จะรันนานหน่อย พอบุ๊ตครั้งต่อไปก็ไม่นานล่ะ
    C-50 ผมใช้ HDD ธรรมดา ไม่ต้อง SSD แบบอีกเครื่อง ยังไม่เห็นกล่องดำเลย
    ใช้ 12.3 Final ถ้าไดร์เวอร์อื่น หรือก่อนหน้า มันรันนาน เพราะยังไม่แก้ไข

ถ้าอยากแก้ง่ายสุดคือลบออกจาก
    Start > All Programs > Startup
    Delete ตัว AML ออก
    Last edited by V-FrIeNd; 2 Apr 2012, 02:36:06.

Comment

• Originally posted by DB13 View Post
      ขอสอบถามหน่อยนะครับ

พอดีผมซื้อ Probox Smart Drive 2.5" รุ่น HDK- SU3 มาใช้อะครับ
      นำมาเสียบ usb 3.0 ติดๆหลุดๆครับ
      นำมาเสียบช่อง usb 2.0 สองช่องที่เหลือ ใช้งานได้ปรกติครับ รวมทั้งเสียบ ดูหนังกับ LCD TV ก็ปรกติครับ

เลยทดลองเอาอย่างอื่นมาเสียบ ช่อง usb 3.0 เช่น mouse หรือ ตัว box 2.0 ก็ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

เครื่อง k43ta ครับ
      bios 211 ครับ
      driver หน้าแรก
      windows 7 64bit ครับ

ไม่มีเครื่องอื่นที่มี usb 3.0 เลยไม่ได้เทสว่า ตัว box ใช้งานได้ไหม
      เลยอยากจะทราบว่า ตัวโน๊ตบุ๊ค ผมมีปัญหาหรือป่าวครับ
      เป็นเหมือนกันเลยครับ

Comment

• ขายเจ้า 1215b ไปได้เจ้านี่มาแทน เป็นรุ่นน้อง 1225b
        วัสดุดีกว่าเดิม รูปลักษณ์สวยกว่าเดิม และก็ท่าทางดูจะแข็งแรงกว่าเดิม หนำซ้ำ Battery 6 ชั่วโมงกว่าๆ
        เสียอย่างเดียวได้ HDD น้อยลง จาก 500 เหลือ 320 เอง

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
          แพทแก้สำหรับ HD 7670M

http://www.putlocker.com/file/D4EE0C4E960B81BB

ให้เอาโฟลเดอร์ Display ไปทับในโฟลเดอร์ \Packages\Drivers ของ [AIO] Catalyst 12.3 WHQL
          (หรือจะลบโฟลเดอร์ Display อันเก่าออกก่อน แล้วเอาอันใหม่ใส่ไปก็ได้)

แล้วไปติดตั้งจาก Setup.exe ตามปกติ
          รบกวน อัพอันนี้ให้อีกทีได้มั้ยครับ ลิ้งเก่าเสียไปแล้ว
          ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
            Box น่าจะเน่าด้วย เพราะเคยๆใช้มา มีปัญหาบ่อยกับ hdd ที่ติดมากับตัวโน้ตบุ๊ค (BPVT) เหมือนไฟไม่พอ
            เช็คไดร์เวอร์ USB3.0 ถ้าเป็น 1.0.0.60 ก็โอเค
            ถ้ายังมีปัญหาติดๆดับๆอยู่ ก็คงต้องลองเปลี่ยน Box
            ขอบคุณครับ

ตอนแรกผมก็คิดๆเหมือนกันว่าไฟไม่พอหรือป่าวอ่ะครับ จากที่เคยใช้มา box usb 2.0 ก็เคยเป็นครับ กับบางเครื่อง(ใช้กับpc) เสียบพอทหน้าเคส เป็นแบบนี้เลยครับ ติดๆหลุด แต่พอใช้สายวาย หรือ ใช้สายเส้นเดียวแต่เสียบหลังเคส ก็ไม่เป็นปัญหาครับ

ส่วนไดว์เวอร์ผมเป็น 1.0.0.66 ครับ
            จากที่ผมสังเกต จาก device manager พอเวลาเสียบตัว box usb 3.0 ตัว usb mass storage device ก็ขึ้นว่าเสียบตลอดครับ แต่ ติดๆหลุดๆนั้น จะเป็นตัว driver ของ hdd ครับ ที่หลุดไป เลยทำให้ drive หายๆหลุดๆครับ เลยคิดว่าน่าจะไฟไม่พอหรือป่าวอะครับ ไว้ผมจะลองกับ ssd อีกทีครับ

ขอบคุุณสำหรับคำแนะนำครับ

Originally posted by picmee View Post
            แล้วท่านได้ข้อสรุปหรือยังครับว่า เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
            Last edited by DB13; 2 Apr 2012, 07:19:58.

Comment

• Originally posted by picmee View Post
              ของผมก็เป็นนะครับ copy ไฟล์แป๊ปๆปลุด แต่พอลง bios ใหม่ก็ใช้ได้ปกติแล้วอ่ะครับ
              k43ta เหมือนกัน

Comment

Box น่าจะเน่าด้วย เพราะเคยๆใช้มา มีปัญหาบ่อยกับ hdd ที่ติดมากับตัวโน้ตบุ๊ค (BPVT) เหมือนไฟไม่พอ
                เช็คไดร์เวอร์ USB3.0 ถ้าเป็น 1.0.0.60 ก็โอเค
                ถ้ายังมีปัญหาติดๆดับๆอยู่ ก็คงต้องลองเปลี่ยน Box
                เป็นเหมือนกันคับ เสียบusb3 แล้วมันติดๆดับๆ เปลี่ยนใหม่มา 2 boxแระคับ ก็ม่ะหาย ลองเปลี่ยนตัวHDD แล้วก็ยังเป้นอยู่นะคับ ผมมี EXT.hdd อยู่สามอัน usb 3 2อัน เป็นทั้ง สองอันเรย

ไดร์เวอร์ 1.0.0.60 แล้วนะคับ but เสียบช่องอื่นไม่มีปัญหานะ ถ้ามีปัญหาเรื่องไฟจริงแระทำไงนิคับ
                Last edited by Nazgulz; 2 Apr 2012, 10:20:48.

Comment

• Originally posted by Zephiroth View Post
                  ของผมก็เป็นนะครับ copy ไฟล์แป๊ปๆปลุด แต่พอลง bios ใหม่ก็ใช้ได้ปกติแล้วอ่ะครับ
                  ตอนนี้ท่านใช้ bios version อะไรครับ

Comment

• Originally posted by Zephiroth View Post
                    ผมอัพไม่ได้อ่า ของเดิมเป็น version 202
                    k43tk-vx007d
                    พอจะอัพเป็น 212
                    winflash บอกโครงสร้าง bios ไม่ตรง กด flash ไม่ได้ - -'

// usb 3 ผม ไม่ได้เป็นทุก box นะ
                    http://www.buffalotech.com/products/...b-30-hd-pctu3/ ตัวนี้อาการเสีบบปุ๊บ usb 3 ดับ เด้งเป็น usb 2
                    http://www.hitachigst.com/external-d...touro-desk-pro ใช้ได้ แต่ copy ไฟล์ไปเรื่อยๆ speed จะตกเหลือประมาณ 40-50
                    box usb 3 2.5 smart drive+WD 500GB ใช้ได้ แต่ copy ไฟล์ไปเรื่อยๆ speed จะตกเหลือประมาณ 40-50
                    ** ไฟล์ไปเรื่อยๆ speed จะตกนี่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ hdd internal ด้วยหรือเปล่า spec เดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยน hdd SATA2 ที่ติดมาแต่อย่างใด
                    Last edited by picmee; 2 Apr 2012, 12:24:27.

Comment

• ของผม Seagate FreeAgent ตัวนี้นิ่งเลย เสียบยังไงก็เป็น USB3.0 และไม่เคยดับ

แต่ Box ซื้อมาใส่เองของ Smart Drive ตอนแรกใช้ HDD WD ที่ติดมากับเครื่อง บางทีก็เป็น
                      Box ผมเปลี่ยนไป 3 ตัว (เคลม 1 ครั้ง ปาลงพื้นโดยโทสะพังไป 1 ตัว ซื้อใหม่ 1 ตัว)
                      แต่ WD มันแต๊บไปแล้ว เอามาเคลมได้มาเป็น Hitachi ตอนนี้ก็เสียบใช้อยู่และยังนิ่งดี

Comment

• ท่านประธานครับ วันศุกร์ผมจะไปจัด K43TK-VX007D ให้แฟนซักเครื่อง

ไดร์เวอร์ต่างๆ มันใช้ของ K43TA-VX005D ได้มั้ยครับ และ ไดร์เวอร์รวม AIO ของท่านด้วย.

Comment

• K43TK-VX007D
                          ใส่แรมสองแถวคนละยี่ห้อกันแต่ bus เท่ากัน ทำไมไม่ขึ้น dualchanel

Comment

• Originally posted by [Kt]BeNZ View Post
                            เช็คครั้งแรกครับ HDD เดิมๆ ที่มากับ K53TA ซื้อไม่ถึงเดือน
                            ปรากฏว่ามันเป็นแบบนี้ คือมันไม่ดีป่ะครับ ทำไงกับมันให้ดีขึ้นได้บ้างมั๊ยครับ

[ATTACH=CONFIG]1666539[/ATTACH]
                            ของเก่าถามไว้ ขอ Quote มาถามอีกรอบนะครับเผื่อท่านใดพอช่วยผมได้

Comment

• Originally posted by matika.p View Post
                              ท่านประธานครับ วันศุกร์ผมจะไปจัด K43TK-VX007D ให้แฟนซักเครื่อง

ไดร์เวอร์ต่างๆ มันใช้ของ K43TA-VX005D ได้มั้ยครับ และ ไดร์เวอร์รวม AIO ของท่านด้วย.
                              ได้หมด ยกเว้นการ์ดจอ เพราะไดร์เวอร์ตัว WHQL จาก AMD ยังไม่ซัพพอร์ต 7670M

Originally posted by mafiaza199 View Post
                              K43TK-VX007D
                              ใส่แรมสองแถวคนละยี่ห้อกันแต่ bus เท่ากัน ทำไมไม่ขึ้น dualchanel
                              [ATTACH=CONFIG]1669258[/ATTACH]
                              ลองเช็คดุใน AIDA64 > Motherboard > Motherboard ครับ
                              ถ้า Bus Width 128 Bit ก็แสดงว่า Dual
                              CPU-Z GPU-Z พวกนี้มันเช็คไม่ละเอียดอยู่แล้ว

Originally posted by [Kt]BeNZ View Post
                              ของเก่าถามไว้ ขอ Quote มาถามอีกรอบนะครับเผื่อท่านใดพอช่วยผมได้
                              ท่าทางจะเทสตอนมีอะไรรันอยู่
                              ต้องลองปิดโปรแกรมให้หมดแล้วเทส

Comment

• ขอบคุณมากครับท่านประธาน ไปค้นดูเพิ่มหน้าหลังๆ เจอวิธีแก้ของ 7670 ล่ะครับ

ติดใจ A6 จัดหนักได้ทุกเกมส์ จิงๆ อิอิ

Comment

Working...
                                X