Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้ Notebook ASUS K43TA อยู่ครับ ตอนแรกผมใช้ Driver จากแผ่น พอดีผมสนใจลอง Load ตัว 11.11 มาลงใหม่
    ซึ่งลบตัวเก่าหมดแล้วครับ ปรากฎว่า windows score มันลดครับตอน Test ใหม่อีกรอบ ไม่ทราบว่าท่านอื่นได้คะแนนกันเท่าไรบ้างครับ แล้วมันลดลงบ้างไหมครับ
    อันนี้เป็นคะแนนที่ผม Overclock 2.2 ทั้งสองครั้งนะครับ โดยอ่านคะแนนจากบนลงล่างนะครับ

คะแนนของเก่า 6.9, 7.3, 5.9, 6.5, 5.9
    คะแนนใหม่ 6.9, 7.3, 5.2, 5.9, 5.9

กลุ้มใจตรงคะแนนตัวที่สี่นี่ละครับที่เป็นเรื่องของ Gaming graphic เพราะผมซื้อมาเน้นเกมส์ครับ

Comment

• Originally posted by umbokeenee View Post
      พบเจอปัญหาครับ

ผมใส่แบตเล่นหน้าจอปกติ ดี
      แต่พอถอดเล่นต่อไฟตรง มุมขวาจอด้านบนมีเส้นขึ้น2-3 เส้น ตามแนวนอนถึงกลางจอ
      เลยลองใส่แบตกลับถอดไฟ ออกเล่นปกติดี
      เลยลองต่อสายชาจไปอีก ก็ปกติดี เลยอยากทราบอาการนี้เป็นที่อะไร

จะได้นำไปเคลมครับ
      ดูแล้วไม่ใช่การใช้งานปกติเลย แนะนำให้ใส่แบต เล่นตลอดถึงจะเสียบปลั๊กอยู่ก็ตาม
      เพราะถ้าถอดแบตออก ไฟที่ใช้จะตรงจากปลั๊ก ถ้าไฟกระชาก ไฟดับ เครื่องก็จะเสียหายได้
      อีกอย่างภาพเป็นคลื่น อะไรเนี่ย มีผลมาจากไฟฟ้าด้วย ถ้าต่อตรง ไฟกระชาก ไฟบ้านไม่นิ่ง สนามแม่เหล็กไฟฟ้ารบกวน ก็อาจจะเกิดขึ้นได้

Originally posted by kurakung View Post
      สอบถามการโอเวอร์คลอกหน่อยครับ ขั้นตอนมันเหมือนกับ PC ใหมครับ
      คือเลือกสปีดที่ต้องการ แล้วค่อยๆลดไฟลง แล้วก็เทสด้วยโปรแกรมจนกว่าจะจอฟ้า
      หมายถึงใช้หลักการใช้ไฟน้อยที่สุดเพื่อนให้เย็นที่สุด ใด้เหมือนๆกันใช่ใหมครับ พึ่งเคยคล๊อกโนตบุกรู้สึกมันง่ายดีจังทำกันในวินโวส์เลย

คือที่ผมสงสัยเพราะเทสคล๊อกไป 2G ใช้ไฟตาม default มัน 1.075 (เห็น 1.4 มันก็ใช้ไฟเท่านี้) ก็ยังเห็นรันได้ปรกติแล้วก็ไม่ค่อยร้อนด้วย
      เลยสงสัยว่าถ้าไฟน้อยไปจะทำให้ CPU มันมีปัญหาอะไรตามมาภายหลังหรือเปล่า

ปล. K53TA ครับ
      ไม่มีปัญหา ถ้าไฟน้อยเกินไป ส่วนใหญ่เล่นเกมจะจอฟ้า
      ลองไปใช้ที่อุณหภูมิปกติดู (ไม่เปิดแอร์) เพราะส่วนใหญ่อุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์เนี่ย ที่อุณหภูมิสูงขึ้นจะใช้ไฟสูงกว่าเดิมตามไปด้วย

Originally posted by megared View Post
      ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้ Notebook ASUS K43TA อยู่ครับ ตอนแรกผมใช้ Driver จากแผ่น พอดีผมสนใจลอง Load ตัว 11.11 มาลงใหม่
      ซึ่งลบตัวเก่าหมดแล้วครับ ปรากฎว่า windows score มันลดครับตอน Test ใหม่อีกรอบ ไม่ทราบว่าท่านอื่นได้คะแนนกันเท่าไรบ้างครับ แล้วมันลดลงบ้างไหมครับ
      อันนี้เป็นคะแนนที่ผม Overclock 2.2 ทั้งสองครั้งนะครับ โดยอ่านคะแนนจากบนลงล่างนะครับ

คะแนนของเก่า 6.9, 7.3, 5.9, 6.5, 5.9
      คะแนนใหม่ 6.9, 7.3, 5.2, 5.9, 5.9

กลุ้มใจตรงคะแนนตัวที่สี่นี่ละครับที่เป็นเรื่องของ Gaming graphic เพราะผมซื้อมาเน้นเกมส์ครับ
      คะแนนตรงกราฟฟิคไม่ต้องไปสนใจหรอก มันอยู่ที่ปรับอะไร ให้เทสได้ยังไง
      ที่ได้น้อยเพราะ windows index มันไม่ซัพพอร์ต CF (เพราะมันไม่ได้รัน full screen)
      ถ้าอยากให้เท่าเดิม ก็ไปเซ็ตกราฟฟิคที่สามารถสลับได้ ตรง winsat ตั้งเป็น power-saving (รันคะแนนแล้วกดยกเลิก จะเห็นมีขึ้นใน CCC)
      แล้วไปลบไฟล์ทั้งหมดใน C:\Windows\Performance\WinSAT\DataStore ออกให้หมด แล้วกดเทสใหม่
      Last edited by V-FrIeNd; 17 Nov 2011, 21:00:31.

Comment

• เครื่องผม K53TA ครับ
        เล่น devil may cry 4 เปิด vsync แล้ว จอยังมี tearing อยู่เลย ทั้งๆที่เฟรมเรตวิ่ง 60 อีกอย่างผมปิดครอสไฟแล้ว
        ผมปรับ 720P เอฟเฟค กลางๆ หมด หรือว่าเครื่องยังแรงไม่ถึง

Comment

• K43TA มันรัน AC - Brotherhood ไม่ไหวเหรอครับผม

หรือเป็นที่ไดรเวอร์หรือเปล่า กำลังจะโหลดตัว 11.11 ครับ

BF3 ก็เป็นเสียงกระตุกๆ เกมกระตุกตามครับ สเป็คมันรันไม่ไหวเหรอครับ ปรับ Low ทั้งหมดนะครับ

หรือเป็นที่ตัวเกมเอ่ย?? ขออีกคำถามครับ ตัวK43TA นี่มัน Overclock ได้มั้ยครับผม ถ้าทำจะคุ้มมั้ย??

ขอบคุณครับ

Comment

• รันสบายแน่นอน ปัญหาน่าจะอยู่ที่ซอร์ฟแวร์นะครับ ไม่วินโดวส์ก็ไดร์เวอร์

Comment

• ขอขอบคุณ คุณ V-FrIeNd มากนะครับ
              ผมทดลองปรับตามที่บอกแล้ว คะแนนกลับมาเลยครับ กลายเป็นว่าใช้ On board score ดีกว่าจริงๆครับ Case นี้

Comment

• Asus K43TA

แบบ default setting

แบบปรับสุด

Comment

• Comment

• แข่งกันนะ

Comment

• พึ่งได้ K43TA มาประมาณ 3-4 วัน ขอร่วมวงสนทนาด้วยคนครับ กำลังเริ่มจับต้นชนปลายกับเจ้าตัวนี้ครับ

Comment

• K53TA ครับผม
                        ผมลบ Driver ATI ด้วยวิธี Driver Sweeper แบบสะอาดเกลี้ยงแล้ว
                        ต่อมาผมลง Driver เป็น 11.11 จากที่นี่ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...-%288.911.0%29
                        ตรงการ์ดจอ Crossfire ของผมเหมือนมันยังไม่เห็น Driver แถมมันยังเป็นเป็น 32 bit อีกต่างหาก ผมเห็นของหลายๆท่านในนี้ เป็น 11.11 และ 128 bit
                        ผมทำอะไรผิดพลาดหรือไม่ครับ ลองเทสตอนเปิดเกมส์โหดๆหนักๆ GPU-Z ก็ยังเหมือนเดิมด้านบน เฟรมเรทตกระนาว ทั้งๆที่ตั้งเป็น High performance ทุกเกมส์เลยครับ
                        (COD BlackOps,FIFA2012,Mafia2,Dead Island)
                        รบกวนทุกท่านด้วยครับ ยังอยุ่ในประกันเปลี่ยนเครื่อง 7 วัน ถ้า Hardware มีปัญหาจะได้ไปเปลี่ยน(-/\-) รบกวนด้วยครับ
                        Last edited by asdipong; 18 Nov 2011, 01:12:36.

Comment

• ดูภาพหน้า กราฟฟิคที่สลับได้ใน CCC หน่อยครับ
                          แล้วตอนเล่นเกมก็เปิด System Monitor ไปด้วย
                          กดขยายตรงการ์ดจอให้เห็นกราฟ แล้วโพสภาพให้ดูหน่อยครับ

Comment

• 3 รูปนี้ใช่ไหมครับ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยครับ
                            จากที่ดู การ์ดจอ Crossfile ทำงานปกติใช่ไหมครับ
                            แต่ทำไมใน GPU-Z ของผมถึงเป็นแบบนั้นได้ แถม Memory speed แค่ 100 Hz เองครับ มันต้องมากกว่านั้นใช่ไหมครับ?
                            ไม่เข้าใจจริงๆครับ รบกวนด้วยนะครับ

Last edited by asdipong; 18 Nov 2011, 02:21:28.

Comment

• หน้าที่ให้ปรับ Performance หรือ Saving
                              แล้วก็โปรแกรม AMD System Monitor ขยายกราฟตรงการ์ดจอ เปิดทิ้งไว้
                              แล้วก็เข้าเกม สลับออกมาดู

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                                หน้าที่ให้ปรับ Performance หรือ Saving
                                แล้วก็โปรแกรม AMD System Monitor ขยายกราฟตรงการ์ดจอ เปิดทิ้งไว้
                                แล้วก็เข้าเกม สลับออกมาดู
                                แก้ไขรูปแล้วครับ รบกวนด้วยครับผม(-/\-)

Comment

Working...
                                X