Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• K53TA ใช้โปรแกรม HWmonitor เซ็ตให้เห็นอุณหภมิการ์ดจอแยกด้วยได้มั้ยครับ ตอนนี้ของผมเห็นแค่เฉพาะตัวออนบอร์ดอ่ะ ไม่เห็นการ์ดจอแยกครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
      รอแคร๊กอยู่ ได้ลอง อิอิ
      เห็นตัวอย่างเกม เปิดตัวเหมือนเกม driver + mirror's edge + gta น่าจะมันส์

Comment

• เซ็งมากมายครับ K53TA ผม ใช้อยู่ดีๆ ก็ได้ยินเสียงดังแก็ก เลยลองยกขึ้นมาดู ได้ยินเสียงเหมือนมีเศษอะไรอยู่ข้างในเครื่อง

พอเอาออกมาได้ ปรากฏว่าเป็นพลาสติกที่ยึดฐานไขสกรูใต้เครื่องครับ ตอนนี้หมุนออกไม่ได้แล้วตัวนึง

ทำไมมันช่างเปราะบางเหลือเกิน... - -* เครื่องใช้มาได้แค่ 12 วันเอง

Comment

• Originally posted by manuisall View Post
          K53TA ใช้โปรแกรม HWmonitor เซ็ตให้เห็นอุณหภมิการ์ดจอแยกด้วยได้มั้ยครับ ตอนนี้ของผมเห็นแค่เฉพาะตัวออนบอร์ดอ่ะ ไม่เห็นการ์ดจอแยกครับ
          มันก็เห็นตัวแยกนั่นแหล่ะครับ แต่ชื่อมันจะใช้ตัวออนบอร์ดเพราะมันคือตัวหลักที่ทำงานตัวแรก
          ตัวออนบอร์ด จะไปแสดงผลที่ cpu ครับ เพราะ cpu มันมี GPU อยู่ในตัว

Comment

• หา driver ของตัว K53TA ไม่ได้ครับ
            ผม เลือก 32bit ตอนหลายตัวให้เลือกโหลดแรกมีเยอะ
            พอเลือกจะโหลดปุ๊บ ขึ้นแค่ bios กับ manual

http://support.asus.com.tw/download/...Language=th-th

ช่วยด้วยครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by mermirud View Post
              หา driver ของตัว K53TA ไม่ได้ครับ
              ผม เลือก 32bit ตอนหลายตัวให้เลือกโหลดแรกมีเยอะ
              พอเลือกจะโหลดปุ๊บ ขึ้นแค่ bios กับ manual

http://support.asus.com.tw/download/...Language=th-th

ช่วยด้วยครับ
              ขอบคุณครับ
              http://support.asus.com/download.asp...PjXDPXYCmmivrU

Comment

• ขอบคุณครับพี่วิเฟรน

Comment

• Originally posted by Dr.Pee_32 View Post
                  ท่าน v ครับ ผมมีเรื่องอยากจะรบกวนครับ

วันนี้ แม่ผมถอย Lenovo Z475 มาครับ แล้วผมก็ลง windows ให้แม่ เสร็จแล้ว ผมก็ลง Catalyst 11.12 aio ของท่าน v mod นะครับ ครับ ปรากฎว่าา ไอ้ตัว APU graphic มันเปิดไม่ได้งะครับ ( 6400 series งะครับ )

เป็นเครื่องหมายตกใจ แล้วก็ไม่มี เมนู crossfire บน catalyst งะครับ ผมจะแก้ยังไงดีครับ หรือว่า จะต้องสงเครมครับ

ตามรูปเลยครับ
                  [ATTACH=CONFIG]1410422[/ATTACH]

ป.ล. พึ่งลงเสร็จใหม่ๆเลยครับ
                  Originally posted by V-FrIeNd View Post
                  ลง 11.10 Preview3 หน้าแรกครับ
                  ถ้าไม่ได้ก็ลงจากเว็บ Lenovo ครับ
                  สวัสดีครับ

ผมถอย Lenovo Z475 มาครับ แล้วผมก็ลง windows 7 64bit แล้วเกิดปัญหาเช่นเดียวกับท่าน Dr.Pee_32 ครับ
                  จากที่ได้ศึกษาในกระทุ้นี้ผมเลยทำตามที่ท่าน V-FrIeNd ได้แนะนำไว้
                  คือลงไดร์เวอร์จากในกระทู้ แต่ก็ไม่ได้ ดังนั้นผมเลยโหลดมาทุกตัว แล้วไล่ลองลงทุกไดร์เวอร์ VGA ทีละตัว
                  โดยทื่ทุกครั้งที่ลงไดร์เวอร์ VGA ผมจะลบไดร์เวอร์ออกโดยทำตามที่แนะนำคือ
                  จะลบตัวเก่าให้เกลี้ยงก่อนลงใหม่ จาก link Driver Sweeper 3.2.0 และ วิธีลบไดร์เวอร์การ์ดจอ ATI (AMD)
                  แล้วรีเครื่องใหม่ ผลสุดท้ายก็ไม่ได้ครับ
                  เลยมาขอคำแนะนำอีกทีครับ

ไดร์เวอร์ที่ได้ทำการลองลงมีดังนี้
                  -ไดร์เวอร์ที่มากับแผ่นตอนซื้อเครื่อง
                  -ไดร์เวอร์ที่โหลดมาจากเว็บ lenovo
                  -11-10_mobility_vista_win7_32-64_ccc
                  -[AIO] AMD Catalyst 11.10 WHQL (8.902.0) Win7
                  -[AIO] AMD Catalyst 11.11 Preview (8.912.0) Win7
                  -[AIO] AMD Catalyst 11.12 New (8.920.0) Win7

ขอบคุณครับ
                  กัมพล(จ๊อบ)

Comment

• ตอนนี้ลงไดรเวอการ์ดจอได้แล้วครับ
                    1.อยากทราบ วิธีการ OC หน่อยครับ คือผมลองทำตามแล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย (ตอนนี้อืดมาก)
                    ใช้ K53TA ครับผม
                    ใช้ cpuz ดูก็ยัง 1.4 เหมือนเดิมครับ

2.แล้ว cross fire จะทำให้เครื่องร้อนขึ้นหรือเปล่าครับ

3. ผม ram4 GB 2gb*2 เครื่องเห็น 2.2GB ครับ เวลาเครื่องเราใช้ ก็ใช้ 2.2gb หรือ 4gb ครับ
                    Last edited by mermirud; 15 Nov 2011, 01:19:48.

Comment

• Originally posted by mermirud View Post
                      ตอนนี้ลงไดรเวอการ์ดจอได้แล้วครับ
                      1.อยากทราบ วิธีการ OC หน่อยครับ คือผมลองทำตามแล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย (ตอนนี้อืดมาก)
                      ใช้ K53TA ครับผม
                      ใช้ cpuz ดูก็ยัง 1.4 เหมือนเดิมครับ

2.แล้ว cross fire จะทำให้เครื่องร้อนขึ้นหรือเปล่าครับ

3. ผม ram4 GB 2gb*2 เครื่องเห็น 2.2GB ครับ เวลาเครื่องเราใช้ ก็ใช้ 2.2gb หรือ 4gb ครับ
                      ตัวบูสมันปรับที่ P0 นะครับ ลองเช็คขั้นตอนดูดีๆ ครับถ้าทำถูกต้องละมันขึ้นแน่นอน ค่อยๆปรับด้วยอย่าพึงลากยาวเหมือนคนอื่น แต่ละเครื่องมันไม่เหมือนกัน ลากให้พอดีกับการใช้งานของเราครับ ค่อยๆปรับเอาเด๊่ยวกก็เข้าใจเองครับ

และถ้าไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรที่ทำให้มันต้องบูสมันก็ไม่ขึ้นหรอกครับ ที่คอมท่านกระตุกคงเป็นที่แรมมากกว่า ท่านลงวินโดว์กี่บิตหละครับ (ทุกวันนี้ผมใช้ 1.4 แรม 6GB ไม่ปรับอะไรเลยก็ลื่นดีเปิดเครื่องไวดีไม่มีปัญหาอืดอะไรเลย) แรมมันจะโดนการ์ดจอออน apu ดึงไปใช้ประมาณ 500mb แรมมันโชว์ usedable เท่าไหร่มันก็ใช้เท่านั้นแหละครับลอง เปิดดูใน Task manager ก็ได้

สำหรับผม ผมว่าคอสไฟมันเกินจำเป็นไปนะ โน๊ตบุ๊คกินไฟนิดเดียวไม่เหมือน PC ถ้าเกมไหนการ์ดแยกใบเดียวเล่นได้ก็ไม่จำเป็นต้องเปิดหรอกครับ ไปเพิ่มภาระให้ apu ยิ่งทำให้เกมกระตุกกันไปใหญ่
                      Last edited by ice053535; 15 Nov 2011, 01:47:58.

Comment

• ขอสมัครเข้าคลับด้วยคนครับ เพิ่งถอยมาเย็นนี้ มีคำถามครับผม รบกวนด้วยนะครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...0#post35663350

Comment

• Originally posted by wizard1st View Post
                          มันก็เห็นตัวแยกนั่นแหล่ะครับ แต่ชื่อมันจะใช้ตัวออนบอร์ดเพราะมันคือตัวหลักที่ทำงานตัวแรก
                          ตัวออนบอร์ด จะไปแสดงผลที่ cpu ครับ เพราะ cpu มันมี GPU อยู่ในตัว
                          เข้าใจแล้วครับผม ขอบคุณมากครับ

Comment

• ใครที่ถอดปลั๊กแล้ว จอมีสีที่แบบ ดูจ้า ๆ แต่มืด ๆ แบบสีไม่เหมือนปกติ ต้องเซ็ตที่นี่เลยครับ
                            เอา Enable Vari-Bright ออกตามในรูปเลยครับ

Comment

• Originally posted by asdipong View Post
                              ขอสมัครเข้าคลับด้วยคนครับ เพิ่งถอยมาเย็นนี้ มีคำถามครับผม รบกวนด้วยนะครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...0#post35663350
                              ลองติ๊กออกแล้วก็เหลืองเหมือนเดิมครับผม ช่วยที่ครับ T^T

Comment

• เข้าคลับด้วยคนคับ K43TA VX005D

Comment

Working...
                                X