Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook งบ 60000 ไว้เล่นเกม ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by majesticxiii View Post
    แล้วAsusนี่ลงwindowมาให้ยังครับหรือต้องเอามาลงเอง แล้ว แบตมันกี่ช.ม.อ่า
    ลงวินโดว์ให้จากทางร้านแต่ไม่ใช่ลิขสิทธิ์แท้ แบ็ตอยู่ได้ 2 ชัวโมงกว่าๆ

Comment

Originally posted by ตบเกรียนชาว OC View Post
      ลองหา Asus ที่ราคาถูกกว่า Sony C14 มาดูหน่อยนะอย่าลืมวินโดว์แท้นะ

ถามหน่อย คนซื้อเขาจะเอา windows แท้ด้วยเหรอครับ นี่แหละน้าไม่ได้ดูกระทู้เลย
      ปล.ส่วนตัวไม่ได้ว่า sony ไม่ได้นะ เป็นของดี แต่แพงโคตรเพราะมันมี windows นี่แหละ

แต่คุณ ตบเกรียนชาว OC คงไม่รู้วิธีทำ windows เถื่อนให้เป็นของแท้สินะครับ ถึงได้ดึงดันว่าต้องเป็น windows แท้เท่านั้น ยังไงลองหาข้อมูลก่อนนะครับ

ส่วนคนซื้อก็คงต้องดูว่า เราต้องใช้ windows แท้รึเปล่า (ใช้เล่นเกมส์อยู่กับบ้าน แล้วจะใช้ windows แท้ไปทำไม) ถ้าบอกว่าต้องการใช้เพื่อ download software ของ microsoft ก็ทำให้เป็นของแท้ได้นี่นา

Comment

งั้นถามหน่อย windows แท้กะ windows ปลอมต่างกันตรงไหนฟ่ะ และมีแล้วมานจะโก้หรือไง หรือทำให้บินได้ หรือทำให้ notebook ไม่หล่นแตกหรือหาย และย้อนถามหน่อย Sony VAIO อ่ะ spec เท่าไร ถ้าไม่รู้อย่าป่วนเลย
        Last edited by Dark Avenger MX; 22 Dec 2006, 12:41:06.

Comment

รู้สึกว่า spec จะ ok นะครับ มี vga แยกด้วย แต่ราคา 44000 กว่า ๆ ผมซื้อตัวที่ไม่มี windows แถมดีกว่า อย่าง HP DV6108 spec พอกัน มี windows แถมด้วย ราคา 33000 เองอ่ะ มี RAM 512 แถมเพิ่ม usb 1 GB. แถมให้อีกด้วย

ดีป่ะ

Comment

ถ้าจะเทียบกันผมว่าต้องมองทั้งหมดครับ ไม่ใช่ว่าบอกว่าเค้าต้องการหรือปล่าวนะครับ เวลาจะเทียบสินค้าต้องลองบวกทุกอย่างให้เท่ากันนะครับ ซึ่งผมมองว่าที่คุณ ตบเกรียน ก็พูดถูกนะ ไม่เกี่ยวว่าจะใช้ไม่ใช้แต่หมายถึงต้นทุนจริงๆมันรวมตัวนี้ไปด้วย
            ถ้าบอกว่าตัวนึงถูกกว่าอีกตัวนึงแต่ไม่ได้ของแถมแบบนึงคุณจะเอามาเปรียบเทียบกันได้หรอครับ การจะเปรียบเทียบของ 2 สิ่งต้องเท่ากันสิครับ

Comment

Originally posted by Tarate_Y View Post
              ถามหน่อย คนซื้อเขาจะเอา windows แท้ด้วยเหรอครับ นี่แหละน้าไม่ได้ดูกระทู้เลย
              ปล.ส่วนตัวไม่ได้ว่า sony ไม่ได้นะ เป็นของดี แต่แพงโคตรเพราะมันมี windows นี่แหละ

แต่คุณ ตบเกรียนชาว OC คงไม่รู้วิธีทำ windows เถื่อนให้เป็นของแท้สินะครับ ถึงได้ดึงดันว่าต้องเป็น windows แท้เท่านั้น ยังไงลองหาข้อมูลก่อนนะครับ

ส่วนคนซื้อก็คงต้องดูว่า เราต้องใช้ windows แท้รึเปล่า (ใช้เล่นเกมส์อยู่กับบ้าน แล้วจะใช้ windows แท้ไปทำไม) ถ้าบอกว่าต้องการใช้เพื่อ download software ของ microsoft ก็ทำให้เป็นของแท้ได้นี่นา
              ใครๆก็รู้วิธีทำให้มันขึ้นฟ้องเตือนว่าเถื่อนหนะ แต่เข้าใจไม๊ว่ามันเป็นข้อแตกต่างของ 2 ยี่ห้อคุณจะไม่เอามาคิดหรอ

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
              งั้นถามหน่อย windows แท้กะ windows ปลอมต่างกันตรงไหนฟ่ะ และมีแล้วมานจะโก้หรือไง หรือทำให้บินได้ หรือทำให้ notebook ไม่หล่นแตกหรือหาย และย้อนถามหน่อย Sony VAIO อ่ะ spec เท่าไร ถ้าไม่รู้อย่าป่วนเลย

เฮ้อเมิงจะเอา Spec ยี่ห้อไหนเมิงบอกมาเลยกรูรู้หมดแหละ

Spec Sony C14
              VAIO VGN-C14SP
              CPU : Intel Core 2 Duo Processor T550(1.66GHz)
              RAM : 512MB (DDR2)
              HDD : 80GB SATA
              Drive : DVD+/-RW/+R DL/RAM
              VGA : GeforceGO7400 256MB
              LCD : 13.3" WXGA (ClearBright LCD)
              Body: Magnesium Alloy

Window แท้ไม่ได้ทำให้บินได้ แต่มันคือข้อแตกต่างที่เมิงบอกจะไม่นับไม่ได้เพราะมันเป็น Option มา โตพอยังที่จะคิดแบบเป็นกลาง เมิงเคยเอา nb ไปต่างประเทศไม๊ เมิงลองเอาตัวที่ไม่มีวินโดว์แท้ไปนะถ้าเมิงเจอตรวจไม่มีวินโดว์แท้แล้วเดี๋ยวรู้เอง แล้วอย่าเสรือกบอกว่าไม่ไปต่างประเทศนะ เพราะกูบอกว่าเมิงต้องมองว่ามันคือข้อแตกต่างของ 2 ยี่ห้อถ้าเมิงบอกไม่นับเออแล้วแต่เมิงนะ

Comment

ข้อเสียของคนไทยคือใช้แต่ของเถื่อนจนชิน ^^'

ทำให้คิดว่า ไม่จำเป็นต้องใช้วินโดวส์ของแท้

เดี๋ยวเจอ Vista Licence Protection เข้าไป (เพราะมันต้อง Validate ใหม่ทุก 3 เดือน)

ทีนี้ล่ะ NB ราคาพุ่งกันระนาว

Comment

Originally posted by Tarate_Y View Post
                  รู้สึกว่า spec จะ ok นะครับ มี vga แยกด้วย แต่ราคา 44000 กว่า ๆ ผมซื้อตัวที่ไม่มี windows แถมดีกว่า อย่าง HP DV6108 spec พอกัน มี windows แถมด้วย ราคา 33000 เองอ่ะ มี RAM 512 แถมเพิ่ม usb 1 GB. แถมให้อีกด้วย

ดีป่ะ
                  แหม่เอา Spec Hp6108 มาเทียบเอาอะไรคิดเอา CoreDuo มาเทียบ Core2Duo เอาอะไรคิด แค่น้ำหนักของมันกูก็ไม่แบกแล้ว 3 โลเอามาเทียบ 2.3 โล

Intel? Centrino? Duo Mobile Technology
                  Intel? Core Duo processor T2050 (1.60GHz, 2MB L2, FSB 533GHz)
                  Intel? 945PM Express chipset
                  Intel? PRO/Wireless 3945BG Network Connection
                  512MB DDR2 667 (512MB x1 DIMM), 120GB Hard Drive 5400rpm
                  DVD+/-RW Drive (DVD Writer Dual format, Double Layer)
                  "6-in-1 Media Reader SD (SDIO), Smart Media, MultiMediaCard (MMC), Memory Stick, Memory Stick Pro, XD
                  ( Support of 16MB to 512MB memory cards for XD)"
                  "15.4"" TFT WXGA LCD Brigtview Wide Screen,
                  NVIDIA GeForce Go 7400 up to 256MB video memory (system memory 512MB) with TurboCache Technology"

Comment

ต้องดูทุกอย่างในตัวเครื่องไม่ใช้เอามาแยก แล้วมาเปรียบเทียบ เพราะผมใช้ vaio c14 เห็นเครื่องแล้วพรุ่งนี้กู้เงินมาเอาเลย ไม่ใช่รวย

Comment

บอกได้เลยนะว่า Sony C14SP ถูกสุดใน Spec เดียวกันแถมคุณภาพตัวเครื่องดีสุดแล้ว
                      แต่ก่อนเคยไม่ชอบ Sony เพราะแพงแถมประกัน 1 ปี แต่ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้วออกจจากกะลาหน่อยนะ Asus หนะแหละที่แพง กรูจะไม่โต้ตอบละมีสมองคิดเอาเอง

Comment

ไม่อยากด่าคุณนะครับ (ไอ้ตบเกรียนอะไรนั่นน่ะ)ที่คุณพูดมาแต่ล่ะหัวข้อ บอร์ดนี้ไม่จำเป็นต้องด่าหรือขึ้น***กูกันนะครับ เพราะที่บ้านผมสอนมาดีครับ
                        ฝากไว้นิดนึง...วาจาส่อภาษา กริยาส่อสกุล ที่บ้านมี notebook ใช้ คงไม่สถุนนะครับ
                        Last edited by Tarate_Y; 22 Dec 2006, 19:32:48.

Comment

เอ้อ เอาเหอะๆ เกรียนๆแบบนี้ไม่ถือหรอก แต่ว่าน่ะ ถ้าบอกว่าโซนี่ถูกกว่าจิงๆ คุณลองดูขนาดจอด้วยนะ จอ 13.3 เหอะๆ ยี่ห้ออื่นๆ ถ้าราคา 40k+ อย่างน้อยจอต้อง 14 นะ แถมราคาตั้ง ขนาดนี้ เอา VGA 7400 มาให้ หมดค่าเลย ถ้า x1600 หรือ x1700 ค่อยน่าคบหน่อย ที่สำคัญ windows แท้ผมก็มี ทำไมแค่อยากจะบอกว่าเรื่องนี้ เจรจาเอากะเซลล์ก็ได้ ถ้าเซลล์มาเล่นด้วย มานก็เอาให้ และดูน่ะคุณท่าน เอา windows แท้มา เออใช่ windows ถามหน่อย แอคติเวทได้กี่ครั้ง ถ้า ครั้งเดียว เอาไปทำไม ซ่อมเองก็ไม่ได้ windows เจ๊ง format และก็หมดเลย ทำไรไม่ได้และ ถึงจะมี recover tool ให้แต่ถ้าวันใดวันนึง เกิด recover ไม่ได้ล่ะ ทำไงโยนศูนย์ อย่างเดียวหรอ เพราะติดปัญหา ว่าของมี ลิขสิทธิ์ ซ่อมเองไม่ได้ ทำให้ไอ้เรื่องแถม windows แท้ เนี่ยมานก็เหมือนโฆษนาชวนเชื่อเท่านั้น เพราะถือว่ามาน ให้ท่านแล้วแต่ว่า ถ้าเสียก็ต้องให้ศูนย์ซ่อมเท่านั้น เพื่อจะให้ฟันกำไรค่าแรงไง

แต่ถ้าคุณๆ ท่านๆ เงินถึงก็ไม่เป็นไร เพราะผมแค่่จะประหยัดค่าใช้จ่ายที่ตามมาเท่านั้น และอีกอย่างนึง sony ผมเองก็อยากได้น่้ะเพราะชอบ software มาน แต่เงินไม่ถึง
                          Last edited by Dark Avenger MX; 22 Dec 2006, 21:05:51.

Comment

ใช่ครับ windows แบบที่แถมมามันมีข้อจำกัด แต่ไม่ได้ว่าไม่ดีนะ

แต่ผมมีแล้วเป็นของบริษัท vertion corperate เลยอ่ะลงกี่ครั้งก็ได้
                            ดีกว่ามั้ย

อีกอย่าง vga ถ้าเป็นแบบที่ว่านะค่อยน่าสน
                            แต่ลองหาข้อมูลดูนะครับ sony เสียขึ้นมาที มึนครับ

Comment

ผมรู้แต่ว่า Notebook จอเล็กจะแพงกว่าจอใหญ่นะเพราะการออกแบบมันทำได้ยากกว่าครับ ผมว่าพวกคุณคงมือใหม่แน่ๆ ไม่รู้เรื่องแค่นี้

Comment

เหอๆผมอ่านมานานแล้ว แต่ผมเป็นคนที่เล่นพวกนี้มานานนะครับ ผมก็มองว่า Sony ตัวใหม่ C14SP นะถูกกว่าทุกยี่ห้อจริงแหละครับ ผมยังไม่เห็นตัวไหนที่เป็น Core2Duo ที่มีราคาถูกและมีแพ็คเกจแถมแบบนี้เลยในราคาแบบนี้
                                เออผมบอกไว้อย่างนะครับมันไม่เกี่ยวหรอกนะครับว่าราคานี้ต้องได้จอ 14 นิ้ว เพราะจริงๆแล้ว Notebook จอยิ่งเล็กยิ่งแพงนะครับ จอ 10 นิ้วตัวละ 80000 อัพ คุณจะเอาขนาดจอมาเปรียบเทียบไม่ได้ แล้วบอก Vga ว่าต้อง Ati x1600 ขึ้น ผมก็ยังมองไม่เห็นเลยในราคาดับนี้ที่มีวินโดว์แถมมาด้วย
                                ปล,จากคนทำงานขาย notebook ที่ Notebook Fever

Comment

Working...
                                X