Announcement

Collapse
No announcement yet.

EP.1 อยากจะสอบถามเพื่อนๆ ถึงความ"ไร้สาระ"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ปล่อยวาง และเขวี้ยงทิ้งครับ

Comment

ตีเสีย ก็คือ มันเสียไง คิดแบบนี้ไว้แต่ต้นก็จบละ

เหมือนบางชิ้นคนขายเขียนว่า ไม่มีประกันใจ แต่ไม่เคยแกะไม่เคยซ่อม
      ให้คิดไว้เลยจริงๆแล้วคือรื้อจนพังหมดแล้ว พอไปต่อไม่ได้ ก็เอามาขายต่อ
      ของแบบนี้เป็นผม ผมก็จะเลี่ยง แต่จริงๆก็อาจได้ของดีมาเลยก็ได้ คนขายอาจจะทำไม่เป็น ก็วัดดวงกันไป

ของประมูลมือ2หรือบางทีอาจจะมือ3-4-5 สภาพก็คือวัดดวงอยู่แล้วอ่ะ
      ต่อให้คนขายน่าเชื่อถือแค่ไหน ก็ยังมีของไม่ดีมาขายได้เหมือนกัน
      ผมเคยโดนละ ของมันชำรุดมาก่อนแล้วแต่เขาไม่ได้แจ้ง พอผมเอามาใช้ตอนแรกยังคิดว่ามาพังในมือผมเลย
      พอย้อนกลับไปดูรูปในกระทู้ ลองเอามาซูมชัดๆถึงได้เห็นว่ามันชำรุดมาแต่แรกแล้ว
      แต่ก็ขี้เกียจโวยวาย ผมก็จำไว้ ก็คือไม่มีใครเชื่อใจได้ มันเป็นธุรกิจครับ

ถ้าอยากได้ของดีๆ ก็ซื้อมือ1ไปเลยครับ เอาที่มีประกันจากร้านใหญ่ๆไปเลย เทสหน้าร้านไม่ดีก็ขอเปลี่ยนได้
      แต่ขนาดร้านพวกนี้ของมือ1ยังมีเสียเลย ยังต้องเทสหน้าร้านให้ชัวร์เลย นับประสาอะไรกับของมือ2ในห้องประมูลนี้ล่ะครับ

Comment

ถ้าจะตีเสียก็ไม่ต้องบรรยายสรพพคุณ บอกไปเลยว่าเสีย อันนี้ผมเห็นด้วยกับจขกท. บางทีคนประมูลก็ไม่ได้อ่่านละเอียด ถ้าตีเสีย คำว่าตีเสียควรมาก่อนก่อนเพื่อน ไม่ใช่บบรยายยายซะยาว สุดท้ายบอกตีเสีย
        ถ้าเสียก็บอกเสียอย่าลีลา

Comment

ขอถามเรื่องสินค้า จขกท. ว่ามันเปิดไม่ได้เลย หรือยังไงแบบไหน อาการมันยังไงครับ

Comment

ผมเคยลงประมูล และมีปัญหาลักษณะนี้เหมือนกัน กระทู้หลังๆ ผมจะใส่ประโยคนี้ไว้เลย *** หมายเหตุ รายการสินค้าใดที่ประมูลแบบไม่มีประกัน ให้หมายความรวมถึง การไม่รับคืนสินค้าที่ท่านประมูลได้ไปด้วยนะครับ ผลเทสที่ลงไว้ให้ดู ก็เพื่อประกอบการตัดสินใจของท่านที่เข้าร่วมการประมูลเท่านั้น กรุณาเข้าใจตามนี้ ***

Comment

ตีเสีย = ซาก or ขายตามสภาพ(ในตลาดชอบใช้)

Comment

ตีเสีย ความหมายก็บอกชัดอยู่แล้ว ในเมื่อคุณรับแล้วก็เท่ากับยอมรับเงื่อนไขยอมรับความเสี่ยงยอมวัดดวงแล้วไง แล้วจะบ่นทำไมหว่า
                คห.ผม คนลงประมูลถ้าใช้คำว่างานช่างมันจะฟังดูไพเราะหูกว่า ทั้งๆ ที่รู้อยู่คือเอาไปแล้วมันไม่ได้จบมันต้องเอาไปทำนู่นนี่นั่นต่อหรือเอาไประเบิดอะไหล่ก็แล้วแต่คนรับไป

Comment

Originally posted by bighead808 View Post
                  ขอถามเรื่องสินค้า จขกท. ว่ามันเปิดไม่ได้เลย หรือยังไงแบบไหน อาการมันยังไงครับ
                  เปิดได้ทุกอย่าง Test ได้ทุกอย่างตามรูปที่ปรากฏ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าได้ลองเปลี่ยนแบตหรือยังตามที่แจ้งไว้ ชื่อการประมูลราคาแบบนี้ก็เหมาะสำหรับ คนที่มีความรู้ ในด้านช่าง เอาไปแยกจอแยกบอร์ดอะไรก็แล้วแต่จึงเป็นที่มาของคำว่าตีเป็นเสียไม่มีประกัน เพราะราคาส่งไปส่งมามันได้ไม่คุ้มเสีย คำว่าตีเป็นเสียคุณไม่สนใจก็ไม่ต้องมากดประมูลก็เท่านั้นไม่ต้องมาดราม่านู่นนี่โน่น ผมร่วมประมูลได้ของดีมาก็มีของเสียมาก็มีเราก็ต้องน้อมรับการตัดสินใจของตัวเราเอง ถ้าอยากจะได้ของดีเดินเข้าห้างถามหาเรื่องการรับประกันสินค้าหลังการขายไม่ใช่มาของมือสองมีตำหนิ ร่วมประมูล ไม่มีประกัน​ ซึ่งวันนั้นผมลงประมูล 3 รายการโทรศัพท์ 3 เครื่องมี S7 1 เครื่อง s6 1 เครื่อง redmi Go อีก 1 เครื่องทั้ง 3 เครื่องผมก็ลงว่าตีเป็นเสียไม่มีประกันแต่เปิดติดใช้งานได้ดังรูปที่ลงประมูลทั้งหมด ก็ไม่เห็นจะมีอะไร อย่าเห็นแก่ได้อย่างเดียวอย่าหวังแต่จะได้ของถูก ทุกอย่าง Test ตามให้เห็นภาพที่ปรากฏทั้งหมดเปิดเครื่องได้จับ WiFi ได้ใส่ซิมรับสัญญาณได้จอทัชสกรีนได้ทั้งหมด ผมเปิดรายการนั้น 450 บาท​ ตีเป็นเสียคุณไม่สนใจคุณก็ไม่ต้องกดประมูลก็เท่านั้น อยากได้ของดีเดินเข้าห้างจบ
                  Last edited by eaksum; 14 Jun 2021, 07:38:44.

Comment

ผมไม่ทำการเทสให้ไม่มีภาพ​ทำให้คลุมเครือมีแต่รูปเครื่องเปล่า​ ว่าไปอย่างทุกอย่างมีภาพมีอะไรทั้งหมดให้​ พอรับสินค้าแจ้งนั่งแจ้งนี่เครื่องร้อนผมก็ไม่ได้บอกว่าผมเทสเป็นวันๆผมเทสเท่าที่ผมเห็นภาพปรากฏ​ ตีเป็นเสีย​ ไม่อยากร่วมสนุกประมูล ก็อยู่เฉยๆผ่านไปก็เท่านั้นกฎกติกาแจ้งไว้ครบหมดทุกอย่าง ทำตัวเอาแต่ได้
                    Last edited by eaksum; 14 Jun 2021, 08:52:48.

Comment

ทำใจ อย่างน้อยเอาไว้แลกไข่ เวลารถมารับซื้อ

Comment

ถ้าท่านผู้ประมูลได้ ไม่รังเกียจ ก็ยินดีรับไว้เอง เสนอราคามาได้เลย ถ้าไม่แพงนักก็จะรับไว้ทำอะหลั่ย ส่งราคาในกล่องข้อความได้เลย
                        Last edited by polovan; 14 Jun 2021, 13:52:48.

Comment

Originally posted by eaksum View Post

เปิดได้ทุกอย่าง Test ได้ทุกอย่างตามรูปที่ปรากฏ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าได้ลองเปลี่ยนแบตหรือยังตามที่แจ้งไว้ ชื่อการประมูลราคาแบบนี้ก็เหมาะสำหรับ คนที่มีความรู้ ในด้านช่าง เอาไปแยกจอแยกบอร์ดอะไรก็แล้วแต่จึงเป็นที่มาของคำว่าตีเป็นเสียไม่มีประกัน เพราะราคาส่งไปส่งมามันได้ไม่คุ้มเสีย คำว่าตีเป็นเสียคุณไม่สนใจก็ไม่ต้องมากดประมูลก็เท่านั้นไม่ต้องมาดราม่านู่นนี่โน่น ผมร่วมประมูลได้ของดีมาก็มีของเสียมาก็มีเราก็ต้องน้อมรับการตัดสินใจของตัวเราเอง ถ้าอยากจะได้ของดีเดินเข้าห้างถามหาเรื่องการรับประกันสินค้าหลังการขายไม่ใช่มาของมือสองมีตำหนิ ร่วมประมูล ไม่มีประกัน​ ซึ่งวันนั้นผมลงประมูล 3 รายการโทรศัพท์ 3 เครื่องมี S7 1 เครื่อง s6 1 เครื่อง redmi Go อีก 1 เครื่องทั้ง 3 เครื่องผมก็ลงว่าตีเป็นเสียไม่มีประกันแต่เปิดติดใช้งานได้ดังรูปที่ลงประมูลทั้งหมด ก็ไม่เห็นจะมีอะไร อย่าเห็นแก่ได้อย่างเดียวอย่าหวังแต่จะได้ของถูก ทุกอย่าง Test ตามให้เห็นภาพที่ปรากฏทั้งหมดเปิดเครื่องได้จับ WiFi ได้ใส่ซิมรับสัญญาณได้จอทัชสกรีนได้ทั้งหมด ผมเปิดรายการนั้น 450 บาท​ ตีเป็นเสียคุณไม่สนใจคุณก็ไม่ต้องกดประมูลก็เท่านั้น อยากได้ของดีเดินเข้าห้างจบ
                          อ้อ จริงๆแล้วผมจะถาม ท่าน จขกท.ที่เปิด กท.นี้อ่ะครับ ว่่าอาการจริงๆมันเป็นยังไง แล้วคุยกับท่าน eaksum ยังไง เหตุใดถึงมีการต่อว่ากันว่า ไร้สาระ

ถ้าทางท่าน m.star ไม่มาแจงให้ละเอียดมากกว่านี้ ก็ปิด กท.นี้เถอะครับ เป็นโมฆะไปคงไม่มีสาระอะไรเป็นแน่แท้ อยากขอความเห็นก็ขอรายละเอียดด้วยอ่ะครับ

ผมไม่ได้มาตีความว่าอะไร ยังไง ของตีเป็นเสียก็คือ "ของเสีย" ชัดเจนอยู่แล้วครับ ถึงแม้สรรพคุณก่อนหน้าบอกว่าว่า ใช้งานปรกติ นั่นได้ นี้ได้ แต่จบที่ "ตีเป็นเสีย" ตอนจบชัดเจนครับ
                          จะหวังใช้ปรกติ โทร/เข้าออกได้ ทัชได้ อะไรๆได้ คงต้องฟลุ๊คจริงๆครับ เพราะโดยราคาที่เปิดด้วย

Comment

เมื่อก่อนผมก็ชอบประมูล ของตีเสีย เผื่อฟลุ๊ค แต่ได้มาลงถังขยะซะเป็นส่วนใหญ่ ตอนนี้เลยไม่ค่อยสนใจแล้ว จัดของดีมีประกันไปเลยดีกว่า

Comment

ถ้าจะจั่วหัว ตั้งกระทู้ แต่ไม่แจงรายละเอียดก็คง ไร้สาระ จริงๆนั่นแหละ
                              คู่กรณีเค้าก็เข้ามาชี้แจงแล้ว จะโต้แย้งหรืออะไรยังไงต่อ

Comment

สำหรับผม ถ้าไม่มีประกัน กับ ตีเป็นเสีย
                                แล้วราคาไม่ต่ำจริงๆ คงไม่ดูต่อครับ

Comment

Working...
                                X