Announcement

Collapse
No announcement yet.

EP.1 อยากจะสอบถามเพื่อนๆ ถึงความ"ไร้สาระ"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EP.1 อยากจะสอบถามเพื่อนๆ ถึงความ"ไร้สาระ"

ขออนุญาติแอดมินด้วยนะครับ เนื่องจากโดนกล่าวหาว่า"ไร้สาระ"เลยอยากสอบถามความคิดเห็นของเพื่อนๆว่ามันไร้สาระจริงมั๊ย ผมได้ประมูลสิ่งของชิ้นนึง โดย จขกท โพสข้อความดังนี้ " XXXXXXXXXXXXXXXใช้งานปกติ ใส่ได้ทุกซิม ทัชสกรีนได้ทุกจุดจอมีรอยร้าว ตามมุม มีเคสและฟิล์มให้ตามรูป ตำหนิแบตมีอาการเสื่อม ไม่อึดเท่าที่ควร ประมูลตามสภาพ ตีเป็นเสียไม่มีประกัน เปิด 450 บาท ค่าส่ง 50 บาท" ปัญหาคือ ถ้าเป็นเพื่อนๆจะคิดว่ายังงัยครับ "สินค้าชิ้นนี้น่าจะใช้งานได้รึเปล่า"

การสละเวลา 5-8 วินาที พิมพ์ว่าคนอื่นไร้สาระทั้งที่คนๆนั้นก็ไม่ใด้ไปเบียดเบียนอะไรใคร

ผมว่านั่นเหละไร้สาระ เพราะไม่เกิดประโยชน์ตนและผู้อื่นเลย

ทำไมจะไม่มีประโยชน์ล่ะ ถ้าทัชใด้อย่างน้อยเอาใว้ต่อลำโพงเปิดเพลงก็ยังดี แต่ราคาอาจตึงไปนิด

Comment

ถ้าตามข้อความที่อ่าน นอกจากจอร้าวกับแบตเสื่อม อย่างอื่นก็น่าจะใช้งานได้ปกติ

Comment

ค้าขายไม่ผิดกฏเป็นใช้ได้
        แต่ที่ถูกกฏไม่ส่งของก็มี

Comment

ประมูลตามสภาพ​ตีเป็นเสียไม่มีประกัน​ แบบนี้ก็จบข่าว​ ห้ามฮือห้ามฮือ​.. ตอนจขกท.​ลองเครื่องอาจจะใช้ได้(คงลองแป้บเดียว)​ พอพ้นมือ​ จะดว้ยเครื่องเสียเอง​ หรือขนส่งทำกระเทือน​ แล้วมันเจ๊ง​ อย่างนี้ตอ้งยอมรับสภาพ..

Comment

น่าจะอันนี้ https://www.overclockzone.com/forums...onics/17190185
            ของมีปัญหาหรือครับ ถ้าตีเสียก็ต้องทำใจครับ ผมเจอบ่อยปล่อยวางได้เลย

Comment

Originally posted by prayutsc16 View Post
              น่าจะอันนี้ https://www.overclockzone.com/forums...onics/17190185
              ของมีปัญหาหรือครับ ถ้าตีเสียก็ต้องทำใจครับ ผมเจอบ่อยปล่อยวางได้เลย
              แบบนี้ผมก็เจอประจำ บรรยายสรรพคุณเหมือนมันยังพอใช้ได้บ้าง แต่พอของมาถึง มันเปิดไม่ติดเลย เลยไม่รู้ว่าเสียมาจากต้นทาง ระหว่างทาง
              มาเจอข้อความนี้ "ตีเป็นเสียไม่มีประกัน" ผมนี่เป็นใบ้ไปเลย

Comment

ถ้าส่วนตัวผมนะ ดูจากข้อความ ดูจากภาพของที่โพสนะ (ในความคิดเมื่ออยากจะได้ของชิ้นนี้ก็คิดว่ามันน่าจะซื้อแบตมาเปลี่ยนแล้วน่าจะพอใช้ได้นะเพราะทุกอย่างดียกเว้นจอร้าวหน่อยรับได้) แต่พอมาอ่านข้อความสุดท้าย บอกตำหนิแบตไม่ดีตีเป็นเครื่องเสียไปเลย แถมไม่มีประกันด้วย อ่านแล้วดูถอยทันที แบบนี้เครื่องน่าจะผ่านอะไรมาเยอะแล้ว ไม่วัดดวงดีกว่า และจากความคิดผมและจากประสบการณ์ หลังจากเข้ามาหาประมูลของมาพักนึง เริ่มที่จะพอรู้กลเม็ดในการนำเสนอเพื่อให้เกิดความสนใจ แล้วเกิดสิ่งเร้าในใจ ยั่วยวนใจ และเกิดความอยาก ผมก็โดนมาหลายอย่างละ ตอนนี้มีขยะอยู่กองนึงได้มาจากแถวๆนี้หล่ะ ด้วยความเป็นช่างอยากวัดดวง ได้สมใจ ส่วนมากดวงไม่ดี บางอย่างของมีประกันก็เครมได้หมดนะ คืนเงินบ้าง ซ่อมให้ใหม่บ้าง ส่งชิ้นใหม่ใกล้เคียงกันให้บ้าง ก็ถือว่าโอเคดีสำหรับเจ้าของ กท.หลักๆที่โพสประจำในห้องนี้ ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี ทำให้เราได้ใส่ใจในรายละเอียดมากขึ้น ก่อนการตัดสินใจประมูล (ก็ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ)

Comment

ผม​ eaksum003 เจ้าของกระทู้​การประมูล​ครับขออนุญาต​แนะนำตัว​ user ผมปี 2008 ผมยุ่ใบเวปนี้มา​ นานพอควรไม่มีชื่อเสียแม้แต่ครั้งเดัยว ทั้งซื้อทั้งขายทั้งประมูล มีได้ดีบ้างเสียบ้าง ตามจังหวะ แต่ถ้าในกระทู้ประมูล คำว่าใส่ซิมได้ WiFi ได้ทัสสกรีนได้ปกติ คำว่าปกติ มันก็ถือได้แค่นั้นเพราะผมไม่ได้ช่างซ่อมโทรศัพท์ ที่สำคัญผมตั้งเปิดราคาตามวัดดวง และใช้คำว่าตีเป็นเสีย​ ก็อยู่ที่ใจของคนประมูล คุณอยากได้ของดีของใหม่ราคาถูก ซื้อ ศูนย์ ครับ​ ไม่ต้องมาดึงดราม่าตั้ง Ep 1 EP 2 คำว่าประมูล ใจต้องถึงต้องแฟร์ ถ้าใจแคบใจตุ๊ด อยู่เฉยๆเดินเข้าห้างหาของศูนย์ถามหาบัตรรับประกันว่ากี่ปี ผมอยู่ในเว็บ Overclockzone มาตั้งแต่เด็ก ประมูลของพี่ๆในนี้ มาเยอะมาก อันไหนดี คุ้มก็ดีใจ อันไหนบางทีไม่ตรงปกก็ปิดตาข้างหนึ่ง ใจถึงหน่อยครับรับกฎกติกามารยาทให้ได้ สังคมไทยจะน่าอยู่
                  Last edited by eaksum; 13 Jun 2021, 01:01:46.

Comment

การประมูลของ อ่านให้ทุกถ้อยคำทุกบรรทัด แล้วตัดสินใจประมูล เงินอยู่ในกระเป๋าคุณ ไม่มีใครเอาปืนไปจี้ คำว่าตีเป็นเสีย​ สำหรับผม ก็คือการวัดดวงหรือเอาไปต่อยอดได้ ไปเปลี่ยนแบต หรือจะไปแยกอะไหล่ ก็แล้วแต่ ส่วนตัวผมที่เอาไปประมูล เพราะผมไม่เคยใช้เครื่องนี้ และคิดว่าเวอร์ชั่นมันเก่าไปแล้ว ผมก็ Test ตามที่ผมทำได้ ว่าความสามารถมันมีอะไรบ้าง แต่ก็วงเล็บว่าตีเป็นเสีย มีอะไรโทรคุยกับผมได้ 0902131094​ ไม่ต้องมา pm เหมือนว่าจะขู่โพสประจาน โทรมาได้เลย ไม่ต้องมาดึงดราม่า Ep 1 EP 2 ดูจากนิสัยคุณผมเสียดายพื้นที่การโพสต์ และรบกวนผู้อื่นมากกว่า
                    Last edited by eaksum; 13 Jun 2021, 01:10:19.

Comment

ผมมาย้อนดูประวัติ คุณก็ประมูลของผมไปหลายอย่างเหมือนกันนะ ก็ไม่เห็นจะร้องเป็นเด็กอย่างนี้เลยนี่ คงจะได้ของดีไปนะถึงสบายใจ ครั้งนี้เหมือนเด็กไม่ได้ของเล่น ที่ถูกใจ เลยร้องจะฟ้องคนนั้นคนนี้ให้เข้าข้าง

Comment

ผมเจอคำว่า ตีเป็นเสียไม่มีประกัน คิดว่าเสียไว้ก่อน
                        จากที่เจอมากับตัว เจอทั้งใช้ได้และเสียจริง
                        จุดที่ต้องชั่งใจตัวเอง คือ บรรยายสรรพคุณเหมือนพอจะใช้ได้ แต่ตีเสียไม่รับประกัน
                        Last edited by kim5002; 13 Jun 2021, 01:34:31.

Comment

ตีเป็นเสีย คือจบ ตรงนั้น คุณต้องรับความเสี่ยงไป เรื่อง ใช้งานปกติ ทัชสกรีนได้ทุกจุดหรือไม่ ก็ ไม่มีผลให้คืนสินค้า

Comment

ทุกคน ควร ดูไว้เป็น กรณีศึกษา นะครับ

ของ สภาพยังไงแน่

1.ใช้งานได้ปกติ ใส่ซิมได้ทุกซิม
                            2.แบตเสื่อม
                            3.ประมูลตามสภาพ
                            4.ตีเป็นเสีย

ทุกอย่าง ย้อนแยง ไม่น่า จะมาอยู่ใน สิ่งของ สิ่งเดียวกันได้

Comment

กระผมพึ่งเข้ามาศึกษา สรุปคือถ้า"ตีเป็นเสียก็คือของเสียนั่นเอง"
                              ถูกต้องไหมครับจะได้อ่านให้ครบ

Comment

Working...
                              X