Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อุปกรณ์พวกนี้เป็นอุปกรณ์เฉพาะ และขายในกลุ่มจำกัดราคาจึงแพงเป็นธรรมดา
    อยู่ที่ว่าเราจะเลือกอุปกรณ์แบบไหน ซื้อแล้วใช้คุ้มกับเงินที่จ่ายไปหรือเปล่ามากกว่าครับ
    อย่างผมเดินไม่ได้ก็หารถเข็นไฟฟ้าราคาเหยียบแสนใช้ซึ่งผมคิดว่าแพงเหลือเกินทั้งที่ผมดูแล้วราคาประกอบเองคงไม่เกินห้าหมื่อนบาท
    แต่เมื่อผมใช้แล้วไม่มีปัญหาจุกจิก และที่สำคัญมันทำให้ชีวิตผมมีอิสระมากขึ้น พึ่งพาตนเองได้มากขึ้น
    เป็นภาระคนอื่นน้อยลง ผมก็คิดว่ามันคุ้มนะครับ
    ของจะถูกหรือแพงผมว่าไม่ได้อยู่ที่ราคาแต่อยู่ที่เราใช้ของให้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปหรือเปล่า
    Attached Files
    Last edited by tynn; 27 Aug 2008, 14:58:53.

Comment

คุณ Methus ครับผลการแงะ Touchpad Notebook เป็นไงบ้างครับ
      .............ยิ่งเก่ายิ่งขลัง..........
      ฉากหนึ่งใน สุริโยทัย
      Last edited by tynn; 27 Aug 2008, 15:08:45.

Comment

Originally posted by tynn View Post

คุณ Methus ครับผลการแงะ Touchpad Notebook เป็นไงบ้างครับ
        .............ยิ่งเก่ายิ่งขลัง..........
        ฉากหนึ่งใน สุริโยทัย
        สอบถามให้แล้วครับ ท่านเมธัสบอกไม่ Work ครับ ตอนนี้ ท่านเมธัสกำลังฝากเพื่อนที่ีอังกฤษดูให้ครับ แต่หิมะตกครับ เลยยังไม่ได้ไปดูให้ครับ

Comment

ช่วยจัดชุด AMD Phenom ระหว่างรอ Touchpad หน่อยครับ

ระหว่างรอ touchpad ช่วยจัดชุด AMD Phenom ให้ผมหน่อยครับ
          มีคนจัดชุด Intel มาให้แต่ผมอ่านกระทู้มาหลายวัน เห็นว่า AMD Phenom
          น่าใช้และราคาถูกด้วย น่าจะมีเงินเหลือเพิ่ม การ์ดจอ เมนบอร์ด และแรม ได้มากกว่าใช้ Intel
          หรือทุกคนว่าไงครับ
          ....ไม่มีความรู้ แต่อยากได้ของดีราคาถูก....

----เปลี่ยนบรรยากาสบ้าง----
          Last edited by tynn; 27 Aug 2008, 15:08:45.

Comment

เป็นกำลังใจให้คุณ tynn ครับ

Comment

คนที่นี่มีนํ้าใจเสมอจริงๆ วุ่นวายในบางสิ่ง แต่ดีในบางอย่าง

Comment

Phenom9500 > 7400 บาท
                Abit AX78 3150 > บาท
                Kingston 2GBx2 800 > 2800 บาท
                Powercolor HD3850 256MB DDR3 > 5500 บาท
                Hitachi 500GB 16MB > 3100 บาท
                PSU Delux500W > 950 บาท
                Case > 1000 บาท
                LCD 19'' ACER X193WS > 6020 บาท

รวม 29920 บาท

Comment

Phenom9500 > 7400 บาท
                  Abit AX78 3150 > บาท
                  Kingston 2GBx2 800 > 2800 บาท
                  Powercolor HD3850 256MB DDR3 > 5500 บาท
                  Hitachi 500GB 16MB > 3100 บาท
                  PSU Delux500W > 950 บาท
                  Case > 1000 บาท
                  LCD 19'' ACER X193WS > 6020 บาท

รวม 29920 บาท

Comment

รู้สึกว่า Intel ทำได้ดดีกว่านะครับ

http://www.legitreviews.com/article/597/7/

Comment

• ขอโทษครับคือผมยังไม่เข้าใจ
                      คือผมเรียนคอมพิวเตอร์ตั้งแต่สมัย DOS แล้วและมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์น้อยมาก
                      ถึงน้อยที่สุด เพิ่งพอจะรู้เรื่องบ้างก็เมื่อได้เข้ามาศึกษาจากเวป OCZ นี่แหละครับ
                      คือกราฟที่คุณ Gearhead แสดงให้ดูนี่เป็นความเร็วของ CPU ใช่หรือเปล่าครับ งั้นก็
                      แสดงว่า Intel ต้องทำงานได้ไวกว่า AMD Phenom ใช่ไหมครับ
                      ใจผมอยากใ้ช้ AMD Phenom แต่ดูจากคะแนนคงต้องคบกับ Intel Quadcore ตามที่ท่าน
                      จัดสเป็คข้างต้นแล้วละครับ:smellie_oops
                      Last edited by tynn; 9 Apr 2008, 10:48:52.

Comment

• ขอโทษครับคือผมยังไม่เข้าใจ
                        คือผมเรียนคอมพิวเตอร์ตั้งแต่สมัย DOS แล้วและมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์น้อยมาก
                        ถึงน้อยที่สุด เพิ่งพอจะรู้เรื่องบ้างก็เมื่อได้เข้ามาศึกษาจากเวป OCZ นี่แหละครับ
                        คือกราฟที่คุณ Gearhead แสดงให้ดูนี่เป็นความเร็วของ CPU ใช่หรือเปล่าครับ งั้นก็
                        แสดงว่า Intel ต้องทำงานได้ไวกว่า AMD Phenom ใช่ไหมครับ
                        ใจผมอยากใ้ช้ AMD Phenom แต่ดูจากคะแนนคงต้องคบกับ Intel QX ตามที่ท่าน
                        จัดสเป็คข้างต้นแล้วละครับ:smellie_oops

Comment

• เข้ามาไม่มีอะไรทำ เอารูปมาฝากคลายเครียดละกัน
                          Attached Files

Comment

• ขอให้กำลังใจคุณ tynn นะครับ สู้ๆครับ

Comment

• สู้ๆงับพี่น้อง....
                              สนใจด้าน OC จัดมาเลยนะงับ หุหุ

Comment

• Originally posted by tynn View Post

ขอโทษครับคือผมยังไม่เข้าใจ
                                ใจผมอยากใ้ช้ AMD Phenom แต่ดูจากคะแนนคงต้องคบกับ Intel Quadcore ตามที่ท่าน
                                งั้นเดี๋ยวผมอธิบายครับ

กราฟที่เอามาให้ดูเป็นการทดสอบความสามารถครับ หรือ เค้า เรียกว่า " Benchmark " ครับ
                                ส่วนโปรแกรมที่พอจะวัดความสามารถของ CPU ที่เกี่ยวกับการ Render ได้ ก็นิยมใช้ " Cinebench " ตัวที่เอามาให้ดูนี่ล่ะครับ

สรุป คือ ผลทดสอบในการความสามารถของ CPU ที่เกี่ยวกับการ Render ครับ

http://www.techspot.com/review/84-am...nce/page2.html

Comment

Working...
                                X